Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tuanla93 Xem bài viết
    Ồ, vậy tại sao bạn ko sử dụng tần số ra khoảng 50Hz như điện lưới mà lại phải đẩy lên cao thế :-o
    tần số điện lưới thì biến áp to lắm bạn ạ
    lúc đó thì dây đồng lõi biến áp,tổn hao tính bằng vnd cũng kha khá đó
    sale of Gobal Automation Solution Company Limited

Comment

Ồ, vậy tại sao bạn ko sử dụng tần số ra khoảng 50Hz như điện lưới mà lại phải đẩy lên cao thế :-o
      Bạn này chả hiểu gì cả! Đây là mạch chạy biến áp xung! tần số đóng cắt rất cao!

Comment

Mình mới tham gia vào điện tử công suất nên có vài câu hỏi ngô nghê, các bạn thông cảm nhé :">
        Good luck & Have fun ^^

Comment

con diod nắn dòng trong mạch hình như không có bán thì phải?
          có con nào thay thế được không?

Comment

Nguyên văn bởi tansy Xem bài viết
            con diod nắn dòng trong mạch hình như không có bán thì phải?
            có con nào thay thế được không?
            Thay thế có thể dùng bất cứ diot xung nào khá chịu được điện áp trên 400V ví như loại FR104(400V 1A) FR105(500V 1A).......... Nói chung là diot xung chịu áp khoảng 400V và dòng khoảng 1A.

Comment

Đây là ứng dụng tính toán thông số của cuộn dây biến áp,co bác nào dùng rùj thì hướng dẫn em với,em tải về mà không biết dùng như thế nào http://cdtvn.net/index.php?option=co...590&Itemid=266
              Hưng yên

Comment

cho em hỏi tác dụng của mấy cái tụ với diode ở đầu ra là gì bỏ đi thì có sao không ạ
                em thấy mấy cái inverter công suất nhỏ cũng không có mà vẫn chạy được cái đèn compac

Comment

Bạn nên đọc kĩ lại bài viethung nói.
                  Cái tụ đó là để nâng áp vì đầu ra có 130v-150v thôi nên trong mạch ra có lắp bộ nhân 2 điện áp
                  Good luck & Have fun ^^

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                    Làm cái inverter dùng 4047 thôi. Nhỏ gọn lắm. Giá chưa tới 55k đâu( Kiếm cái acquy xe máy nữa thì ngon)
                    Bạn Hoangdai ơi bạn có thể post sơ đồ của bạn lên cho anh em tham khảo thêm không bạn, bạn biết không, vì vừa rồi minh có mua một bộ inveter ở nhật tảo hết 40k ngoài vỏ ghi hiệu DAISING ĐẢO ĐIỆN in 12VDC-220VDC CHUYÊN DÙNG SẠC ĐIỆN THOẠI, SẠC VỢT MUỖI, ĐÈN COMPAC 40W, mình không có điện thoại chụp hình nó nên không thể post cho bạn xem, mẫu cũng gọn nhẹ thẩm mĩ (võ nhôm) chất lượng theo mình quá kém. Mình đo khi chạy không tải thì đúng 220v nhưng khi mình cắm cái compac có 11W của điện quang thì nó tụt xuống còn có 150v đèn vẫn cháy nhưng hơi tối, chưa tính khi điên áp acquy giảm nữa, mình thử cắm bóng 22W thì nó không lên nổi, chỉ sáng cái đầu chuôi, vửa uất vừa tức, tụi nó treo đầu dê bán thịt chó. Giả sử nó có đắt tí mình vẫn mua chỉ cần đảm bảo yêu cầu của mình đắt chút không sao. Đằng này quá thất vọng, vì khi nó đưa ra loại 20W giá 20 ngàn, loại 40W giá 40 ngàn. Chắc mình phải tự mod một cái để làm xài cho vui. thank bạn nhiều..
                    Last edited by gamai; 13-07-2010, 02:13.

Comment

[QUOTE=viethung94;273436]Làm theo mạch dưới đây:

À mà bạn Viethung ơi, mạch này điện áp ra có giảm khi điện áp acquy giảm xuống không, hay điện áp acquy dao động từ 10v đến 14V thì điện áp ra vẫn giữ 220VDC.. mình thắc mắc cái này, bạn post mạch cho anh em làm là quá tốt rồi nếu đạt được yêu cầu này nữa thì không gì bằng...và nếu đảm bảo yêu cầu này mình cần lắp thêm những gì.... thank bạn nhiều...cái này để thắp sáng dùng compack khi mất điện là quá tốt rồi lại có thẻ sạc điện thoại nữa, hiệu suất lại cao nữa chứ, còn xài quạt chắc phải dùng UPS bạn ha. UPS thì xài đươc quạt, nhưng hiệu suất thấp quá.
                      Last edited by gamai; 13-07-2010, 02:36.

Comment

[QUOTE=gamai;275178]
                        Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                        Làm theo mạch dưới đây:

À mà bạn Viethung ơi, mạch này điện áp ra có giảm khi điện áp acquy giảm xuống không, hay điện áp acquy dao động từ 10v đến 14V thì điện áp ra vẫn giữ 220VDC.. mình thắc mắc cái này, bạn post mạch cho anh em làm là quá tốt rồi nếu đạt được yêu cầu này nữa thì không gì bằng...và nếu đảm bảo yêu cầu này mình cần lắp thêm những gì.... thank bạn nhiều...cái này để thắp sáng dùng compack khi mất điện là quá tốt rồi lại có thẻ sạc điện thoại nữa, hiệu suất lại cao nữa chứ, còn xài quạt chắc phải dùng UPS bạn ha. UPS thì xài đươc quạt, nhưng hiệu suất thấp quá.
                        Nhắc lại cho bạn là mạch của mình tạo ra điện áp 300V một chiều
                        Chỉ dùng cho các loại tải như sạc điện thoại, đèn conpac, tivi, sạc ĐT, đầu đĩa, tivi dùng nguồn xung! Nó không dùng được cho tải cảm và biến áp thường Điện áp 300V là đỉnh của nắn lọc 220VAC. Nếu bạn mua loại 220VDC thì yếu là phải rồi! Mạch của mình có tiêu chí là đơn giản hết mức nên không thể tự động ổn định điện áp ra theo tải và theo điện áp acquy! Mạch nhân áp đầu ra (tụ+diot) chính là nhược điểm lớn nhất vì với mạch nhân 2 điện áp thì càng tải nặng thì áp ra càng giảm! Nhưng dùng tần số cao thì cũng tạm ổn. Mình đã sử dụng với bóng compac tới khi điện áp acquy còn độ 9V mà đèn vẫn sáng! tuy nhiên cường độ có giảm chút ít nhưng vẫn ok! Tóm lại là tự tin mà chiến đấu nhé!

Comment

Bác viethung ơi, mình có con Diot FR303 tra datasheet thì thấy chịu được áp 200V, dòng 3A, vậy dùng có ổn không ạ
                          Mình thấy ra 300V trên 2 con thì mỗi con chỉ phải chịu 300/2=150 V thôi chứ =.=
                          Last edited by tuanla93; 19-07-2010, 14:59.
                          Good luck & Have fun ^^

Comment

Bác viethung ơi, mình có con Diot FR303 tra datasheet thì thấy chịu được áp 200V, dòng 3A, vậy dùng có ổn không ạ
                            Mình thấy ra 300V trên 2 con thì mỗi con chỉ phải chịu 300/2=150 V thôi chứ =.=
                            Không nên cho lắm vì khi không tải áp ra có thể vọt trong thời gian ngắn! Tốt hơn hết là dùng loại FRx04 trở lên! Ví như loại FR103, FR104 có đầy ở trong nguồn máy tính ấy! Tháo ra dùng rất tốt!

Comment

Bạn có thể giải thích sơ qua nguyên lý mạch inverter của bạn giúp mình được không?
                              Mình thấy rất nhiều mạch inverter dạng này rồi nhưng nguyên lý vẫn chưa nắm rõ.
                              Cám ơn bạn đã chia sẻ

Comment

Hơ hơ, bác cho em hỏi, trong cái mạch in của bác sao 2 chân đầu và 2 chân giữa của cuộn sơ cấp BAX lại nối vào nhau thế ạ?
                                Em cũng chưa biết nhiều về các chân BAX nhưng theo suy luận của em thì các chân theo thứ tự đầy đủ là:
                                +12V +5V +3.3V -3.3V -5V -12V có phải không ạ?
                                Thì đáng ra phải nối 2 chân đầu với nhau, 2 chân cuối với nhau chứ ạ
                                Hôm nay em đã làm được rồi nhưng chả thấy có vẻ gì là hoạt động cả, không biết có phải sai chân BAX hay là chết con TL494 hay không
                                Good luck & Have fun ^^

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X