Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguyenhuydm Xem bài viết
    cái này mà dùng cho máy tính được , tránh mất tài liệu mỗi khi bị cup điện thì thật tốt quá!
    Mình cũng đang muốn chế biến một cái để dùng cho máy tính. Bạn VietThung đã làm thành công có thể chia sẻ cùng anh em được không? có sơ đồ mạch cụ thể thì càng tốt !
    thank bạn trước!
    Hay ghê! Cuối cùng thì cũng có bạn muốn biến nó thành UPS đơn giản!
    Đây là sơ đồ của mình, do vẽ bằng pain nên hơi xấu, mong các bạn thông cảm!

Đang thảo luận về 12V-220V 40W mà đưa cái này vào không biết có bị thẻ phạt nào không đây! hihiiiii
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
      Sao mình thấy sơ cấp it dây thế, quấn ít thế mình sợ mấy con FET chịu không nỗi. Mình định dùng con IRF3205 ko biết chịu nỗi ko. Mình đổi lại thế này đi: sơ cấp: 2x5 vòng, dây 1mm; thứ cấp 100 vòng, dây 1mm lun. BAX của mình to lắm mà
      Quấn 3x3 vòng là được đối với tần số 50Khz. Mình đã thử rồi! Chạy tốt!

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Một cuộn làm gì thế bác
        Mình đã viết là 3x3 là mỗi cuộn quấn 3 vòng tổng cộng là 6 vòng hai cuộn hiểu chưa bạn?

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
          Mình đã viết là 3x3 là mỗi cuộn quấn 3 vòng tổng cộng là 6 vòng hai cuộn hiểu chưa bạn?
          Ẹc vậy tui tưởng 3 cuộn mỗi cuộn 3 vòng . Viết 3 X 3 làm tui nghĩ mãi ko ra 1 cuộn làm gì

Comment

Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
            Hồi chiều mình xuống chợ trời Đa Nẵng kiếm đc bo nguồn có 2 BAX to đùng (mua hểt 15K) đem về làm cái mạch này>tưởng đâu đc 2 cái, tháo ra định quấn lại nhưng khó tháo quá. giờ chỉ còn 1 cái nguyên vẹn. Mình còn thiếu 2 quả tụ lớn với 2 con diod xung này nữa chưa kiếm đc.
            Mình sẽ quấn BA với tỉ lệ sau đc ko?: sơ cấp: 2x10vong, dây 1mm; thứ cấp 100 vòng, dây quấn 1mm?(ko biết đủ ko). Có mấy cái hình ae tham khảo nhé
            Má ơi, ATX kiểu này sao lạ vậy, chân BAX 7x8, chết thôi
            Good luck & Have fun ^^

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
              Hay ghê! Cuối cùng thì cũng có bạn muốn biến nó thành UPS đơn giản!
              Đây là sơ đồ của mình, do vẽ bằng pain nên hơi xấu, mong các bạn thông cảm!

Đang thảo luận về 12V-220V 40W mà đưa cái này vào không biết có bị thẻ phạt nào không đây! hihiiiii
              bc co the viet ro tung lkien ko. De em di kiem ve lam thu. Thank you
              sr mod, em onl di dong.hjc

Comment

Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
                bc co the viet ro tung lkien ko. De em di kiem ve lam thu. Thank you
                sr mod, em onl di dong.hjc
                Linh kiện đã đủ trị số hết! Riêng cầu diot ở phần nạp acquy dùng cầu 1 hoặc 2A. Cầu diot ở thứ cấp dùng các diot xung 2A 500V để lắp! Tất cả các rơ le đều là loại 12V.

Comment

Tình hình thật là tệ mấy bác ơi.

Em làm một cái list để đi mua FET, em list: IRFZ44N hoặc IRF2807 hoặc IRF3205 hoặc CEB6030 hoặc 50N06 hoặc 85N06. để ra tiệm bán linh kiện mua.
                  Nhưng họ bảo hết hàng, mà nhìn mặt họ hình như là không có thì phải.

Bác viethung94 ơi, biết còn con FET nào thông dụng, mà còn có thể thay thế em nó không.

Mà mạch trên, nếu mình muốn chuyển sang dùng Transistor thì cần thiết kế lại nhiều hong bác viethung94. (vì khó tìm FET quá)
                  Thanks!

Comment

Bổ sung:
                    Cái tụ 1nF sao khó tìm trong đóng linh kiện cũ quá!

Bởi vì chưa có FET, mình mới ráp xong phần IC để tạo dao động vào mạch thôi, có cách nào kiểm tra xem nó hoạt động hay chưa không?

Mình dùng VOM đo, thì thấy chân lấy tính hiệu 9, 10 gần 0v so với cực âm, và gần bằng điện áp nguồn so với cực dương.

Comment

Nguyên văn bởi dthieu2011 Xem bài viết
                      Bổ sung:
                      Cái tụ 1nF sao khó tìm trong đóng linh kiện cũ quá!

Bởi vì chưa có FET, mình mới ráp xong phần IC để tạo dao động vào mạch thôi, có cách nào kiểm tra xem nó hoạt động hay chưa không?

Mình dùng VOM đo, thì thấy chân lấy tính hiệu 9, 10 gần 0v so với cực âm, và gần bằng điện áp nguồn so với cực dương.
                      1nF là tụ ghi số 102.
                      Nếu tần số sử dụng < 22Khz có thể dùng tai phone hoặc phần mềm Zelscope để kiểm tra. Còn trên 22KHz chỉ có nước dùng Osillocope .

Comment

các bác cho em hỏi thêm là cái ic của em trong mạch khó gỡ quá, cái mỏ hàn ở nhà lại đểu nên lúc nhổ ra em nghe thấy như có tiếng lách tách, ko biết có phải do nóng quá nó bị nổ bên trong ko nhỉ????

Comment

kêu lách tách là nhựa thông đóa

Comment

em vừa kiếm dc cái main pen 3 cũ có 2 con B55NF ko biết có thay dc con irfz44n ko bác VIethung

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              1nF là tụ ghi số 102.
                              Nếu tần số sử dụng < 22Khz có thể dùng tai phone hoặc phần mềm Zelscope để kiểm tra. Còn trên 22KHz chỉ có nước dùng Osillocope .
                              Lấy VOM, ghim dây đỏ vào lỗ OUT, thang đo AC 10V, đo chân out của IC. Nếu có dao động thì có giá trị khác 0, khỏi cầnOsill!

Comment

Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
                                các bác cho em hỏi thêm là cái ic của em trong mạch khó gỡ quá, cái mỏ hàn ở nhà lại đểu nên lúc nhổ ra em nghe thấy như có tiếng lách tách, ko biết có phải do nóng quá nó bị nổ bên trong ko nhỉ????
                                Hix, bạn làm kiểu gì vụng vậy (giống mình) nhưng từ khi xài cái hút thiếc thấy rất hiệu quả đó

À, hôm nay mình lụm đủ về rồi, test thôi
                                Good luck & Have fun ^^

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X