Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tuanla93 Xem bài viết

Hơ hơ, bác cho em hỏi, trong cái mạch in của bác sao 2 chân đầu và 2 chân giữa của cuộn sơ cấp BAX lại nối vào nhau thế ạ?
    Em cũng chưa biết nhiều về các chân BAX nhưng theo suy luận của em thì các chân theo thứ tự đầy đủ là:
    +12V +5V +3.3V -3.3V -5V -12V có phải không ạ?
    Thì đáng ra phải nối 2 chân đầu với nhau, 2 chân cuối với nhau chứ ạ
    Hôm nay em đã làm được rồi nhưng chả thấy có vẻ gì là hoạt động cả, không biết có phải sai chân BAX hay là chết con TL494 hay không
    Xin trả lời hộ bạn Viethung là Chân của biến áp xung là tùy vào mạch nguồn của bạn. Mỗi mạch nguồn thì chân của biến áp xung khác nhau. Hình trên chỉ là ví dụ tham khảo thôi.
    Bạn nhìn kĩ trên mạch in của nguồn máy tính để xác định cho đúng.
    Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
      Xin trả lời hộ bạn Viethung là Chân của biến áp xung là tùy vào mạch nguồn của bạn. Mỗi mạch nguồn thì chân của biến áp xung khác nhau. Hình trên chỉ là ví dụ tham khảo thôi.
      Bạn nhìn kĩ trên mạch in của nguồn máy tính để xác định cho đúng.
      Đúng như bạn đã nói là biến áp lấy từ các mạch khác nhau thì nó bố trí chân khác nhau. Phần lớn các biến áp xung của nguồn máy tính thì có thứ tự +-12V +-5V +-3.3V(nếu có) ít khi gặp trường hợp như bạn trên nói lắm! Tốt nhất là tháo biến áp ở đâu thì nhìn chân nối ở đó là biết liền! Chân nối như bạn nói thì bạn xem trên PCB của nguồn hay là xem trên mấy bản vẽ sơ đồ nguyên lý của ATX đó hở??? hiii
      Last edited by viethung94; 20-07-2010, 15:51.

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
        Đúng như bạn đã nói là biến áp lấy từ các mạch khác nhau thì nó bố trí chân khác nhau. Phần lớn các biến áp xung của nguồn máy tính thì có thứ tự +-12V +-5V +-3.3V(nếu có) ít khi gặp trường hợp như bạn trên nói lắm! Tốt nhất là tháo biến áp ở đâu thì nhìn chân nối ở đó là biết liền! Chân nối như bạn nói thì bạn xem trên PCB của nguồn hay là xem trên mấy bản vẽ sơ đồ nguyên lý của ATX đó hở??? hiii
        Mình cũng ít đụng đến phần điện tử công suất nên chỉ đoán vậy thôi
        Tại chưa quấn BAX bao giờ, nên nghĩ thứ tự chân của nó theo sơ đồ, ai ngờ lại phức tạp vậy )
        P/s: thảo nào mình thấy trên 2 board mạch ATX thì 1 board nó cũng nối 2 chân cạnh nhau lại, còn board kia thì không
        Good luck & Have fun ^^

Comment

Nguyên văn bởi tuanla93 Xem bài viết
          Mình cũng ít đụng đến phần điện tử công suất nên chỉ đoán vậy thôi
          Tại chưa quấn BAX bao giờ, nên nghĩ thứ tự chân của nó theo sơ đồ, ai ngờ lại phức tạp vậy )
          P/s: thảo nào mình thấy trên 2 board mạch ATX thì 1 board nó cũng nối 2 chân cạnh nhau lại, còn board kia thì không
          Thứ tự bố trí của nó trên sơ đồ và trên PCB hoàn toàn khác nhau!

Comment

Lạ nhỉ, thế người ta quấn BAX kiểu gì và tại sao người ta lại phải quấn như thế?
            Good luck & Have fun ^^

Comment

Làm theo mạch dưới đây:

Tình hình là em ở tỉnh le, nên rất khó tìm đầy đủ linh kiện. Nhưng nhìn thấy sơ đồ ít linh kiện thế mà cũng mừng.

Thanks bác nhiều.

Em có một vài vấn đề.

Khi tra datasheet thì thấy tần số của TL494 được tính f = 1,1/ (Rt x Ct) cái này có chính xác ko vậy. (vì em hơi dốt tiếng anh)

C1 và R3 thì có thể thay đổi, tần số sẽ đổi theo.

Các con R 1k, 10k thì dễ tìm rồi.

Còn tụ 500uF 16V thì có phải thay càng lớn càng tốt không?

- Một vài linh kiện có thể khó tìm, và chúng có thể thay thế không. Như:

+ Điện trở R 2k6 có thể thay cáic khác giao động giá trị min, max là bao nhiêu. (sợ không tìm chính xác được)
              + Fet IRFZ44N có thể thay thế bằng những con nào tương đương?
              + Tụ 200uF 200V nếu thay càng lớn thì càng tốt đúng không?

Xin cảm ơn các bạn nhiều lắm!

Comment

Mình trả lời "vấn đề" của bạn thế này nhé!

+ Tần số như bạn nói f = 1.1/(Rt x Ct) công thức này là dùng trong chế độ flayback. Mình chạy chế độ push-pull thì chọn f = 1.1/(2Rt x xCt)
                + Khi thay đổi trị số của Rt và Ct thì ắt dao động ra sẽ thay đổi theo
                + Các tụ mà bạn nói đều càng to càng tốt, chú ý điện áp chịu đựng
                + Điện trở 2k6 có thể thay bằng 2K2 thiếu gì!
                + FET thì mình đã trả lời trong luồng này rồi tìm đọc lại nhé. Có thể dùng các con cũ trong main máy tính cũng tốt.
                Last edited by viethung94; 21-07-2010, 23:02.

Comment

Mình trả lời "vấn đề" của bạn thế này nhé!

+ Tần số như bạn nói f = 1.1/(Rt x Ct) công thức này là dùng trong chế độ flayback. Mình chạy chế độ push-pull thì chọn f = 1.1/(2Rt x xCt)
                  + Khi thay đổi trị số của Rt và Ct thì ắt dao động ra sẽ thay đổi theo
                  + Các tụ mà bạn nói đều càng to càng tốt, chú ý điện áp chịu đựng
                  + Điện trở 2k6 có thể thay bằng 22 thiếu gì!
                  + FET thì mình đã trả lời trong luồng này rồi tìm đọc lại nhé. Có thể dùng các con cũ trong main máy tính cũng tốt.
                  2k6 thay bằng 2k2 à bác?
                  FET thay dc bằng con nào trong nguồn máy tính cũ hả bác. em đọc mãi có thấy đâu. thấy bác bảo thay con HER307 bằng con trong nguồn mt thôi.
                  bác nói rõ giúp em nhé. em là dân ko chuyên. tự ày mò nghịch thôi. cảm ơn bác ạ!!!

Comment

Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
                    2k6 thay bằng 2k2 à bác?
                    FET thay dc bằng con nào trong nguồn máy tính cũ hả bác. em đọc mãi có thấy đâu. thấy bác bảo thay con HER307 bằng con trong nguồn mt thôi.
                    bác nói rõ giúp em nhé. em là dân ko chuyên. tự ày mò nghịch thôi. cảm ơn bác ạ!!!
                    Mình bảo trong main máy tính cũ chứ không phải trong nguồn máy tính cũ! Có main máy tính hỏng không dùng thì tháo các FET dán ở mạch cấp điện cho CPU ra dùng rất tốt! Nếu không thì bạn phải đi mua FET thôi!

Comment

Mình trước kia làm mạch này thì tất cả các linh kiện đều lấy trong nguồn máy tính hết, ngoại trừ FET và diot xung! Như thế cũng là quá đơn giản và quá sẵn rồi!

Comment

Hồi chiều mình xuống chợ trời Đa Nẵng kiếm đc bo nguồn có 2 BAX to đùng (mua hểt 15K) đem về làm cái mạch này>tưởng đâu đc 2 cái, tháo ra định quấn lại nhưng khó tháo quá. giờ chỉ còn 1 cái nguyên vẹn. Mình còn thiếu 2 quả tụ lớn với 2 con diod xung này nữa chưa kiếm đc.
                        Mình sẽ quấn BA với tỉ lệ sau đc ko?: sơ cấp: 2x10vong, dây 1mm; thứ cấp 100 vòng, dây quấn 1mm?(ko biết đủ ko). Có mấy cái hình ae tham khảo nhé
                        Attached Files

Comment

cái này mà dùng cho máy tính được , tránh mất tài liệu mỗi khi bị cup điện thì thật tốt quá!
                          Mình cũng đang muốn chế biến một cái để dùng cho máy tính. Bạn VietThung đã làm thành công có thể chia sẻ cùng anh em được không? có sơ đồ mạch cụ thể thì càng tốt !
                          thank bạn trước!

Comment

Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
                            Hồi chiều mình xuống chợ trời Đa Nẵng kiếm đc bo nguồn có 2 BAX to đùng (mua hểt 15K) đem về làm cái mạch này>tưởng đâu đc 2 cái, tháo ra định quấn lại nhưng khó tháo quá. giờ chỉ còn 1 cái nguyên vẹn. Mình còn thiếu 2 quả tụ lớn với 2 con diod xung này nữa chưa kiếm đc.
                            Mình sẽ quấn BA với tỉ lệ sau đc ko?: sơ cấp: 2x10vong, dây 1mm; thứ cấp 100 vòng, dây quấn 1mm?(ko biết đủ ko). Có mấy cái hình ae tham khảo nhé
                            Quấn biến áp theo tỉ lệ 1:1:20. Sơ cấp với tần số như thế thì quấn 3x3 vòng dây 1mm và thứ cấp quấn 65 vòng dây 0.4mm là ok! Quấn như bạn vừa thừa vừa thiếu!

Comment

Quấn biến áp theo tỉ lệ 1:1:20. Sơ cấp với tần số như thế thì quấn 3x3 vòng dây 1mm và thứ cấp quấn 65 vòng dây 0.4mm là ok! Quấn như bạn vừa thừa vừa thiếu!
                              Sao mình thấy sơ cấp it dây thế, quấn ít thế mình sợ mấy con FET chịu không nỗi. Mình định dùng con IRF3205 ko biết chịu nỗi ko. Mình đổi lại thế này đi: sơ cấp: 2x5 vòng, dây 1mm; thứ cấp 100 vòng, dây 1mm lun. BAX của mình to lắm mà

Comment

Một cuộn làm gì thế bác

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X