Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình đo rồi. Đồng hồ VOM thường ( cũng khá chuẩn ). Để đo đặt thang X1 đo Rds nhưng cần áp kích Vgs đủ lớn. Áp ấy lấy đâu ra, áp của đồng hồ chắc ko đủ rồi Chắc phải vác thêm cái ắc quy
    nếu bạn dùng VOM SunWa bạn bật VOM về vị trí 1x1K hoặc 10K, VOM sẽ cho ra điện áp 9V, lấy kích que dương vào chân G, que âm vào chân S. Sau đó bật VOm về vị trí x1 đo Rds thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi HoaNang Xem bài viết
      Mình đo rồi. Đồng hồ VOM thường ( cũng khá chuẩn ). Để đo đặt thang X1 đo Rds nhưng cần áp kích Vgs đủ lớn. Áp ấy lấy đâu ra, áp của đồng hồ chắc ko đủ rồi Chắc phải vác thêm cái ắc quy
      nếu bạn dùng VOM SunWa bạn bật VOM về vị trí 1x1K hoặc 10K, VOM sẽ cho ra điện áp 9V, lấy kích que dương vào chân G, que âm vào chân S. Sau đó bật VOm về vị trí x1 đo Rds thôi.
      Mấy con có tích hợp thêm diode zener và điện trở xả vào GS chắc chịu chứ.

Comment

• các bác nghĩ sao driver này
        với cái này thì ta quên trùng dẫn rồi nhé vì 494 có dead time. đây là sơ đồ khối thôi các góp ý và thêm râu hộ em. ta sử dụng kết hợp fet kênh P và N cho cầu H

Comment

• Mấy huynh có cách nào tháo con BAX này mà ko bể lõi ko vây? thanks
          Nam chuồn Hà lủi Hải Phòng bay
          Hà Tây anh dũng trốn ban ngày
          Thanh Hóa mất mùa xin ở lại
          Nghệ An thấy vậy cũng giơ tay

Comment

• Nguyên văn bởi laolao Xem bài viết
            Mấy huynh có cách nào tháo con BAX này mà ko bể lõi ko vây? thanks
            đem vào luộc như luộc trứng ấy. tầm khoảng 1 phút thì bo ra cho vào nước lạnh. đảm bảo tháo được ngay

Comment

• sao không bác nào soi hộ em cái mạch trên hết vậy. ở đây em cho TL494 xuất xung âm chứ không phải xung duong. xung âm đó chia làm 2 ngõ, một ngõ cho vào kích fet, ngõ khác kích trans 1015 để cho ra xung dương. vậy mỗi khi chân 8 xuất xung thì nó cho ra đòng thời xung âm và xung dương kích 2 fet chéo của cầu H. tương tự cho chân 11. với mạch này ta không cần bootstrap và nó lại có dead time.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                Thấy lạ lạ ấy nhỉ, cái cầu H sử dụng FET N&P này chỉ thấy ở mấy cái cầu điều khiển motor với điện áp thấp ~24V. 310V thì chưa thấy ai làm thế này bao giờ cả. Mắc thế kia thì áp trên chân 8,11 TL494, bao nhiêu V nhỉ? TL494 có cháy ko?

Cái quan trọng nữa là với cái cầu này, nếu nó có thể chạy được thì bạn định chạy ở tần số bao nhiêu. Con TL494 chỉ có thể chạy ở mức nhỏ nhất là 1Khz, ko lẽ bạn dùng cái tần số này để chạy quạt. Chắc tít lắm đây, gấp những 20 lần tần số lưới điện cớ mà.
                cảm ơn bác trả lời, em ngoại đạo nên có cái ý tưởng kỳ cục thế . vậy phá sản

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                  sao không bác nào soi hộ em cái mạch trên hết vậy. ở đây em cho TL494 xuất xung âm chứ không phải xung duong. xung âm đó chia làm 2 ngõ, một ngõ cho vào kích fet, ngõ khác kích trans 1015 để cho ra xung dương. vậy mỗi khi chân 8 xuất xung thì nó cho ra đòng thời xung âm và xung dương kích 2 fet chéo của cầu H. tương tự cho chân 11. với mạch này ta không cần bootstrap và nó lại có dead time.
                  Câu trả lời là không thể chạy được
                  Nó sẽ nổ mosfet hoặc cầu chì ngay khi cấp nguồn
                  Vì sao ? Vì mắc thế kia 2 con mosfet trên lúc nào cũng mở hoàn toàn. TL494 có dead tiem gì đi nữa thì ngay khi xung PWM đầu tiên xuất hiện con mosfet dưới mở và thế là BÙM

Comment

• ok_nhất thiết phải deadtime, và đừng có để cái duty=50%, phải <50% thì chạy mới mát mẻ đc. Hic, bận thực tập, ko chúi mũi vào đc cái inverter nữa, nhưng chạy đc quạt cũng sướng rồi, năm sau xuất kho, kiểu gì hè năm sau cũng như hè năm này. Bác nào liên kết inverter dùng avr( Chỉ duy nhất 1 avr cho tất cả) thì cứ rủ em với, làm cái này mới giữ bản quyền đc, còn cái tương tự kia chỉ là nhânh dân thôi nhưng nó cũng có giá hơn mấy anh TQ dởm.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Bạn Hoang Dai ơi. hm nay mình thử mạch DC-DC. có hiện tượng thế này. điện áp ra thì ổn. không có tải thì fet mát lạnh. nhưng khi có tải (đèn 40W) thì biến áp xung kêu rít lên. fet cũng khá nóng. hiện tượng này giải quyết thế nào đây? hình như điện áp hơi cao.khi còn chưa chỉnh lưu. đo tại biến áp đã tầm khoảng 340V. có cần chỉnh không đây?

Comment

• HIc_Mình còn dùng hẳn đèn 100W chứ 40 huống chi. Đừng dại mà vác đồng hồ đo cái điện áp này. BA rit là do tần số chưa đc cao, chắc <30khz, BAX quấn chưa chắc tay. Nếu quấn khá khá thì VAC thứ cấp cũng chỉ 240V-250V là đc, thế băm chặt mới xuống đc tầm lân cận 220VAC chứ.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                        Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                          HIc_Mình còn dùng hẳn đèn 100W chứ 40 huống chi. Đừng dại mà vác đồng hồ đo cái điện áp này. BA rit là do tần số chưa đc cao, chắc <30khz, BAX quấn chưa chắc tay. Nếu quấn khá khá thì VAC thứ cấp cũng chỉ 240V-250V là đc, thế băm chặt mới xuống đc tầm lân cận 220VAC chứ.
                          uhm. được cái có tải thì nó mới rít. quấn chắc tay thế nào nhỉ? mình cũng không hiểu lắm. mà VAC thế thì cao quá nhỉ. hay chỉnh bằng cách hồi tiếp chân 1 được không? mình ngại quấn lại BAX lắm.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                            Câu trả lời là không thể chạy được
                            Nó sẽ nổ mosfet hoặc cầu chì ngay khi cấp nguồn
                            Vì sao ? Vì mắc thế kia 2 con mosfet trên lúc nào cũng mở hoàn toàn. TL494 có dead tiem gì đi nữa thì ngay khi xung PWM đầu tiên xuất hiện con mosfet dưới mở và thế là BÙM
                            cảm ơn bác đã trả lời, mạch trên chắc là không chạy rồi. nhưng em vẫn thắc mắc sao bác nói 2 fet trên luôn mở nhỉ?. 2 fet trên em dùng fet kênh N mà, nó dẫn khi được kích xung âm, còn 2 fet dưới là kênh P. nó dẫn khi được kích xung dương. đó là ý tưởng của em cho mỗi chân của 494 đồng thời xuất 2 xung âm và dương là thế. ta bỏ qua cái f min của 494 là 1khz đi nhé. em còn gà mấy cái này, nếu câu hỏi ngố quá mong các bác đừng chửi và giải thích cho em tường tận được không ạ

còn cái vụ giấy cách điện để quấn BAX thì em có ý này, nếu mua được thì tốt rồi còn không thì các bác lấy cái tụ của quạt ấy đục ra mà dùng, gở bỏ lớp nhôm đi là ok, nó rất mỏng và độ cách điện thì các bác biết rồi đấy

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                              cảm ơn bác đã trả lời, mạch trên chắc là không chạy rồi. nhưng em vẫn thắc mắc sao bác nói 2 fet trên luôn mở nhỉ?. 2 fet trên em dùng fet kênh N mà, nó dẫn khi được kích xung âm, còn 2 fet dưới là kênh P. nó dẫn khi được kích xung dương. đó là ý tưởng của em cho mỗi chân của 494 đồng thời xuất 2 xung âm và dương là thế. ta bỏ qua cái f min của 494 là 1khz đi nhé. em còn gà mấy cái này, nếu câu hỏi ngố quá mong các bác đừng chửi và giải thích cho em tường tận được không ạ

còn cái vụ giấy cách điện để quấn BAX thì em có ý này, nếu mua được thì tốt rồi còn không thì các bác lấy cái tụ của quạt ấy đục ra mà dùng, gở bỏ lớp nhôm đi là ok, nó rất mỏng và độ cách điện thì các bác biết rồi đấy
                              Thực ra nó sẽ hoạt động tốt tại tần thấp. Còn tần cao thì sẽ có trùng dẫn. Nguyên nhân là bạn sử dụng cầu điện trở để lấy áp kích từ 310 V DC nên giá trị các điện trở thường khá lớn . Sự xả điện diễn ra chậm hơn do điện trở nối GS lớn ( thường phải tính bằng Kilo om , nếu nhỏ quá gây phát sinh nhiệt rất lớn trên điện trở ) . Ở tần thấp có dead time thì may ra điện tích GS xả kịp trước khi con mosfet dưới dẫn. Nhưng ở tần cao ( thời gian dead time ) cũng nhỏ đi thì mosfet chư thoát khỏi trạng thái dẫn thì mosfet dưới đã được kích mở.
                              Trước kia mình cũng có lắp theo sơ đồ này nhưng chỉ với 24 V thôi. Ở tần thấp khoảng 1 vài K thì mosfet mát mẻ nhưng nâng tần lên tầm trên 15 KHz thì cả 4 con sốt nặng rồi lìa đời. Đó là với áp 24 chứ với 310 VDC chắc
                              Last edited by duong_act; 19-08-2010, 17:46.

Comment

• Các bác ơi. có phải bt nguồn máy tính chạy với tần số xung cao đúng không? vậy nếu làm mạch với TL494 mà tần số hơi thấp thì hiệu suất có thấp không đây. mình thử mạch dao động với tụ 3n3 biến trở 10K. thì nếu mà giảm biến trở tần số tăng lên thì áp ra lại giảm. với C và R như thế thì tần số cũng thấp. nhưng sao khi tăng lên thì áp ra lại giảm và có trường hợp bằng 0 (không dao động nữa). Hay do chỉ giảm mỗi tham số R nên mạch không dao động nhỉ? à có lẽ là theo datasheet thì R min cũng chỉ là 1.8K. chắc em chỉnh biến trở giảm thấp quá.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X