Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sg3525 cẦn giÚp ĐỠ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sg3525 cẦn giÚp ĐỠ

Mình đang điều xung cho bộ INVERTER sử dụng con SG3525, có một vấn đề là mình không hiểu rõ chân shutdown(chân số 10) can thiệp quá trình tọa xung ra như thế nào? Mong mọi người cho ý kiến. thanks

:

Nguyên văn bởi linhnguyen Xem bài viết
    Mình đang điều xung cho bộ INVERTER sử dụng con SG3525, có một vấn đề là mình không hiểu rõ chân shutdown(chân số 10) can thiệp quá trình tọa xung ra như thế nào? Mong mọi người cho ý kiến. thanks
    Mình thấy trong các mạch INV sử dụng 3525 chân 10 thường làm chân protect, áp trên chân này trên 0,6V nó sẽ cắt dao động. nó không ảnh hưởng đến tần số hay độ rộng xung.

Comment

Chân này giống chân số 1 trong TL494. Khi vượt qua điện áp 0.6 ( đối với SG3525 ) thì 2 chân xung ra bị hạ xuống mức thấp ( mất dao động ). Chức năng của nó để ổn áp đầu ra. Dòng điện vào cũng dc điều chỉnh từ chân này.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Chân này giống chân số 1 trong TL494. Khi vượt qua điện áp 0.6 ( đối với SG3525 ) thì 2 chân xung ra bị hạ xuống mức thấp ( mất dao động ). Chức năng của nó để ổn áp đầu ra. Dòng điện vào cũng dc điều chỉnh từ chân này.
        Cái đỏ thứ nhất: Chân này không giống như chân 1 của TL494. Chân 1 và chân 2 của TL494 là hai đầu vào của OPAM dò lỗi và có đầu ra của OPAM là chân 3. Chân 10 của 3525 đã được ghi rõ là "shutdown". Đúng như ban 75mhz nói. Chân này thường được sử dụng làm đường protec hoặc đơn giản là nhận lệnh đóng mở từ khối khác và nó không ảnh hưởng gì tới dạng xung hay tần số xung đầu ra.
        Cái đỏ thứ hai: Chịu ko hiểu

Comment

theo tôi chân số 10 của 3525 ( hay 3524 ) giống chân số 4 của TL494

Comment

Sg3524-sg3525

Mình vừa xem lại mấy cái board INV.
            Chân 10 (shutdown) thường làm chân protect.
            Chân 8 (soft-start) dùng đóng cắt dao động. Hai chân này không ảnh hưởng đến tần số hay độ rộng xung.... (chân 8 tác động ở 0v, ngược với chân 10 )
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
              Cái đỏ thứ nhất: Chân này không giống như chân 1 của TL494. Chân 1 và chân 2 của TL494 là hai đầu vào của OPAM dò lỗi và có đầu ra của OPAM là chân 3. Chân 10 của 3525 đã được ghi rõ là "shutdown". Đúng như ban 75mhz nói. Chân này thường được sử dụng làm đường protec hoặc đơn giản là nhận lệnh đóng mở từ khối khác và nó không ảnh hưởng gì tới dạng xung hay tần số xung đầu ra.
              Cái đỏ thứ hai: Chịu ko hiểu
              Cái đỏ thứ nhất : Tui nói là chức năng , mục đích được sử dụng như chân số 1 của TL494 chứ có nói là cấu tạo bên trong nó giống nhau đâu.
              - Chức năng được sử dụng là hồi tiếp điện áp từ đầu ra ( sau chỉnh lưu của phần thứ cấp ) để ổn áp điện áp đầu ra ( sau chỉnh lưu thứ cấp ).
              Cái đỏ thứ 2 :
              Bạn có hiểu nguyên lí ổn áp điện áp đầu ra và điều khiển dòng đầu vào bằng chân này không
              Tại sao nếu sử dụng chân này thì dù có tải hay không tải thì điện áp 1 chiều đầu ra không đổi . Nếu không tải thì coi như mạch ngừng hoạt động ( dòng vào rất thấp ) ?. Nếu ko sử dụng chân này ( chỉ nối mass ) thì điện áp đầu ra sẽ biến thiên trên trời dưới biển và dòng vào khi không tải vẫn cực lớn. Lí do như tôi nói là chức năng ổn áp đầu ra và điều tiết dòng vào bị mất tác dụng .Từ đó suy ra cách điều tiết dòng đầu vào của nó.

Comment

cái đỏ thứ nhất : Tui nói là chức năng , mục đích được sử dụng như chân số 1 của tl494 chứ có nói là cấu tạo bên trong nó giống nhau đâu.
                - chức năng được sử dụng là hồi tiếp điện áp từ đầu ra ( sau chỉnh lưu của phần thứ cấp ) để ổn áp điện áp đầu ra ( sau chỉnh lưu thứ cấp ).
                Cái đỏ thứ 2 :
                Bạn có hiểu nguyên lí ổn áp điện áp đầu ra và điều khiển dòng đầu vào bằng chân này không
                Tại sao nếu sử dụng chân này thì dù có tải hay không tải thì điện áp 1 chiều đầu ra không đổi . Nếu không tải thì coi như mạch ngừng hoạt động ( dòng vào rất thấp ) ?. Nếu ko sử dụng chân này ( chỉ nối mass ) thì điện áp đầu ra sẽ biến thiên trên trời dưới biển và dòng vào khi không tải vẫn cực lớn. Lí do như tôi nói là chức năng ổn áp đầu ra và điều tiết dòng vào bị mất tác dụng .từ đó suy ra cách điều tiết dòng đầu vào của nó.
                !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
                ??????????????????????????????????????????

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
                  !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
                  ??????????????????????????????????????????
                  Thế này là sao nhỉ

Comment

Thế này là sao nhỉ
                    Đang hỏi SG3525 mà !! bàn tới TL494 làm gì??

Thiên cơ bất khả lộ!!
                    Chân nhân bất lộ tướng!!!

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
                      Đang hỏi SG3525 mà !! bàn tới TL494 làm gì??

Thiên cơ bất khả lộ!!
                      Chân nhân bất lộ tướng!!!
                      Thì có ai bàn về 494 đâu. Đang nói về SG3525 mà
                      Trong bài có chỗ nào bàn về 494 đâu nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                        Em chịu bác rồi bác duongact ạ. Bác chỉ được cái spam là nhanh. Bác càng nói em càng thấy chả hiểu gì, càng thấy bác chưa bao giờ đọc qua mấy cái datasheet của mấy con IC này.

Chân 10 SG3525 có thể dùng làm côg tắc bật - tắt, standby. Có thể nối với đầu ra của các bộ phận so sánh, khuyếch đại lỗi thành mạch bảo vệ INV. Nó ko dùng để điều tiết cái gì cả. Nói đến chân 10: "shutdown" với cả chức năng mục đích của nó thì chả ai dùng cái từ "điều tiết" như bác cả. Ngay bản thân cái tên cuả nó đã nói lên chức năng của nó rồi.
                        Hớ hớ ! Đấy do bạn ko hiểu chứ đâu phải tại tôi " Sờ pam ". Tôi không đọc qua mà làm dc , hiểu dc kể ra cũng tài Để hiểu dc từ điều tiết bạn cho biết nguyên lí mạch bảo vệ INV ?

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                          OK. Em thua bác rồi. Vì em đọc trên DĐ thấy thỉnh thoảng bác có những phát kiến "vĩ đại" quá. Em ko theo kịp. Nhưng em thấy hầu như toàn lý thuyết suông thôi. Bác nói bác làm được, thì với những cái bác làm được ấy, bác cho anh xem mục thực sở thị phát. Đừng nói với em là bác ko có gì để chụp, hay là bác ko biết chụp ảnh nhé. Mà này, "tự làm được" hay "làm theo" nó khác nhau hoàn toàn đấy nhé. Em thì ko biết gì chỉ toàn làm theo thôi, nhưng mấy cái datasheet các IC thì em cũng biết đọc, tìm hiểu tý, vì sợ các bác port mạch "lởm" ra lừa em.
                          Đúng là mình cũng sắp pó tay với những phát kiến vĩ đại (đùa pác duongact tí chút)

Quay lại với vấn đề.
                          Thứ nhất: Phải khẳng định ngay rằng chân số 10 của SG3525 là chân shutdown. Trong mạch nó không làm nhiệm vụ gì khác ngoài công việc bật - tắt cả. Chân này có thể dùng làm đường protec cũng được nhưng nó không dùng để lấy điện áp hồi tiếp về được Mà nếu có khoảng tuyến tính nào đó thì cũng không ai sử dụng như thế cả. Chưa kể đến ở đây ngoài giá trị 0V và trên 0.65V mà ko có giá trị nào khác.
                          Thứ hai: Bạn có nói là "Nếu ko sử dụng chân này ( chỉ nối mass ) thì điện áp đầu ra sẽ biến thiên trên trời dưới biển và dòng vào khi không tải vẫn cực lớn. Lí do như tôi nói là chức năng ổn áp đầu ra và điều tiết dòng vào bị mất tác dụng .Từ đó suy ra cách điều tiết dòng đầu vào của nó." Là không chính xác. Chân nhận điện áp hồi tiếp về để ổn định điện áp đầu ra là chân số 1 cơ. Chân số 1 và số 2 của SG3525 giống như chân 1 và 2 của TL494. Pác hãy xem file UPS SANTAK em đính kèm đi! Không thì lại bảo em nói dóc.
                          Chân số 10 của SG3525 nó đã ghi rõ ràng rành mạch trong datasheet đó là shutdown Nó đã là shutdown thì cứ để nó làm nhiệm vụ shutdown đi! Làm gì mà bắt nó làm nhiệm vụ nặng nề kia nữa chứ?
                          Attached Files
                          Last edited by viethung94; 27-08-2010, 23:55.

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                            Đúng là mình cũng sắp pó tay với những phát kiến vĩ đại (đùa pác duongact tí chút)

Quay lại với vấn đề.
                            Thứ nhất: Phải khẳng định ngay rằng chân số 10 của SG3525 là chân shutdown. Trong mạch nó không làm nhiệm vụ gì khác ngoài công việc bật - tắt cả. Chân này có thể dùng làm đường protec cũng được nhưng nó không dùng để lấy điện áp hồi tiếp về được Mà nếu có khoảng tuyến tính nào đó thì cũng không ai sử dụng như thế cả. Chưa kể đến ở đây ngoài giá trị 0V và trên 0.65V mà ko có giá trị nào khác.
                            Thứ hai: Bạn có nói là "Nếu ko sử dụng chân này ( chỉ nối mass ) thì điện áp đầu ra sẽ biến thiên trên trời dưới biển và dòng vào khi không tải vẫn cực lớn. Lí do như tôi nói là chức năng ổn áp đầu ra và điều tiết dòng vào bị mất tác dụng .Từ đó suy ra cách điều tiết dòng đầu vào của nó." Là không chính xác. Chân nhận điện áp hồi tiếp về để ổn định điện áp đầu ra là chân số 1 cơ. Chân số 1 và số 2 của SG3525 giống như chân 1 và 2 của TL494. Pác hãy xem file UPS SANTAK em đính kèm đi! Không thì lại bảo em nói dóc.
                            Chân số 10 của SG3525 nó đã ghi rõ ràng rành mạch trong datasheet đó là shutdown Nó đã là shutdown thì cứ để nó làm nhiệm vụ shutdown đi! Làm gì mà bắt nó làm nhiệm vụ nặng nề kia nữa chứ?
                            Ẹc ! Cái dòng đỏ đỏ là đang ví dụ về 494
                            Còn chân Shutdown tui nói là có thể dùng giống chân 1 chứ có bảo bắt buộc dùng thế đâu,
                            Nguyên văn bởi thanhfdc
                            OK. Em thua bác rồi. Vì em đọc trên DĐ thấy thỉnh thoảng bác có những phát kiến "vĩ đại" quá. Em ko theo kịp. Nhưng em thấy hầu như toàn lý thuyết suông thôi. Bác nói bác làm được, thì với những cái bác làm được ấy, bác cho anh xem mục thực sở thị phát. Đừng nói với em là bác ko có gì để chụp, hay là bác ko biết chụp ảnh nhé. Mà này, "tự làm được" hay "làm theo" nó khác nhau hoàn toàn đấy nhé. Em thì ko biết gì chỉ toàn làm theo thôi, nhưng mấy cái datasheet các IC thì em cũng biết đọc, tìm hiểu tý, vì sợ các bác port mạch "lởm" ra lừa em.
                            Thế này là ý gì nhỉ. Còn mạch thì chưa có điện thoại ngon cũng chưa có Webcam nên để sau.
                            À mà thôi, cứ coi như tôi Spam nói dóc đi, độ tin cậy = 0%. Được chứ

Comment

Thì có ai bàn về 494 đâu. Đang nói về SG3525 mà
                              Trong bài có chỗ nào bàn về 494 đâu nhỉ
                              .....................................
                              Ẹc ! Cái dòng đỏ đỏ là đang ví dụ về 494

Mâu thuẩn không bạn??? lạc đề mà còn gân cổ cải hoài!!!!
                              Người sai mà biết mình sai thì vẩn còn ĐÚNG đấy!!!
                              Trước khi gửi "trả lời" NHỚ "xem trước" nha! Giống như ông bà xưa có câu "uốn lưỡi 7 lần trước khi nói" đấy!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

linhnguyen Tìm hiểu thêm về linhnguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X