Thông báo

Collapse
No announcement yet.

biến áp xung cho mạch công suất lớn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• biến áp xung cho mạch công suất lớn

đây là vấn đề làm mình đau đầu bấy lâu nay.Quấn cái biến áp xung vài trăm W thì không vấn đề gì nhưng khi làm mạch cỡ 1KW trở lên thì không biết làm thế nào.Kiếm cái lõi Ferit to vậy cũng khó.Nghe nói một số UPS người ta ghép các biến áp nhỏ lại nhưng không biết thực hư ghép như thế nào mong các bác chỉ giáo.

Ghép thử kiểu song hành. 1 con PWM điều khiển nhiều Mosfet ra nhiều BAX. Kiếm mấy cái kích thước giống nhau tí. Chắc được.

Comment

Mình cũng đoán vậy nhưng cũng không chắc chắn lắm với lại chắc chỉ ghép song song biến áp xung thôi chứ mosfet thì khó ghép song song lắm .Giá có cái inverter tháo ra xem thử phát .
      các bác cho thêm ý kiến nha
      Last edited by qkhanh; 05-09-2010, 22:36.

Comment

Ko phai // bien ap mà mỗi biến áp được kích bằng 2 con mosfet riêng nhưng chúng cùng lấy xung từ 494 hoặc 3525. Mấy cái CS cao chắc toàn 1 cái BA thôi

Comment

Thì ra là vậy.Nhưng làm vậy thì hơi khó .Bác cho hỏi luôn là biến áp xung trên thị trương hiện nay CS loại lớn (thông dụng ) cỡ khoảng bao nhiêu W .

Comment

công xuất

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
            đây là vấn đề làm mình đau đầu bấy lâu nay.Quấn cái biến áp xung vài trăm W thì không vấn đề gì nhưng khi làm mạch cỡ 1KW trở lên thì không biết làm thế nào.Kiếm cái lõi Ferit to vậy cũng khó.Nghe nói một số UPS người ta ghép các biến áp nhỏ lại nhưng không biết thực hư ghép như thế nào mong các bác chỉ giáo.
            bạn làm mạch dao động chỉ dùng một mạch dao động , đầu ra bạn khuyếch đại xung và dòng lên để đẩy được nhiều cặp công xuất hơn , các cặp này đẩy các biến áp độc lập nhau chỉ hợp áp ,và hợp dòng vào nhau sau khi chỉng lưu thôi ,

tôi vẫn làm như vậy nhưng tôi chỉ gép 4 biến áp 500w= 2000w thôi . nếu công xuất lớn hơn nữa bạn phải tăng số biến áp cho phù hợp

còn lõi biến áp chuyên dùng đúng phẩm chất và yêu cầu rất khó mua lẻ , bạn kiếm cái lõi fe cao áp tivi 29 inh ấy nó đạt 1500w một quả đấy , nếu 3000w bạn làm hai quả ,
            http://baohanhbeptu.vn
            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
            ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
              bạn làm mạch dao động chỉ dùng một mạch dao động , đầu ra bạn khuyếch đại xung và dòng lên để đẩy được nhiều cặp công xuất hơn , các cặp này đẩy các biến áp độc lập nhau chỉ hợp áp ,và hợp dòng vào nhau sau khi chỉng lưu thôi ,

tôi vẫn làm như vậy nhưng tôi chỉ gép 4 biến áp 500w= 2000w thôi . nếu công xuất lớn hơn nữa bạn phải tăng số biến áp cho phù hợp

còn lõi biến áp chuyên dùng đúng phẩm chất và yêu cầu rất khó mua lẻ , bạn kiếm cái lõi fe cao áp tivi 29 inh ấy nó đạt 1500w một quả đấy , nếu 3000w bạn làm hai quả ,
              Cám ơn bác nhiều .để em thử phát xem sao.nhưng có vẻ tổn hao trên các van công suất cũng khá lớn vì mình phải dùng nhiều van hơn.Bác thường dùng Transistor hay dùng MOSFET vậy.bác chia sẻ thêm cho anh em chút kinh nghiệm.

Comment

Hoàn toàn đồng ý với bác Viettien123.
                IRF3205 có thể được. Con mosfet ngon nhất mình biết là IRF1404 sau là IRF1405 rồi IRF3205.
                Nhưng mà quả cao áp ti vi tới tận 1500W 1 quả cơ á

Comment

mắc biến áp song song sẽ gặp nhiều vấn đề không kiểm soát được.cứ thử thì biết,tốt nhất chỉ mắc 2 con song song (cuộn sơ cấp) còn thứ cấp mắc nối tiếp cộng áp. Ở việt nam mình thấy lõi E54 rất phổ biến.loại này 1 con nêu dùng sơ đồ Full brige co thể cho công suất 2kw ở tần số 48khz.Mình đã thử quấn con này chạy được công suất 1kw mổi con điện áp ra là 200V/1con. vấn đề công suất biến áp xung còn phụ thuộc vào sử dụng sơ đồ nào (forward, flyback,fullbrige...) và dãi tần.tần số càng cao thì công suất càng tăng.nhưng mình thấy các lõi ở việt nam thì chỉ nên dùng đến 60Hz thôi( lõi tàu mà) muốn biết rỏ cứ thu quấn rồi tăng lên thì biết.

Comment

ups

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                    IRF3205 có thể được. Con mosfet ngon nhất mình biết là IRF1404 sau là IRF1405 rồi IRF3205.
                    Bạn dùng IRF2305 hay IRF 1010E cũng được , con IRF 1010E tốt hơn nhưng phải đặt hàng hiện nay mình không còn nũa nhưng bạn có nhu cầu 500 con trở lên mình júp bạn

Quên mất bạn nhớ gép 2 lõi cao áp 29" vào thành một cuộn nhé ! nó cho công xuất khai khác khoảng 1500W tải cường độ cao và liên tục mà không hề nóng và rát dễ làm và dễ kiếm lõi fe

Dao động thì dùng GS 3525A cho nó dễ làm
                    tần số làm việc 44KHZ
                    http://baohanhbeptu.vn
                    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                    ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi hanhhut2009 Xem bài viết
                      mắc biến áp song song sẽ gặp nhiều vấn đề không kiểm soát được.cứ thử thì biết,tốt nhất chỉ mắc 2 con song song (cuộn sơ cấp) còn thứ cấp mắc nối tiếp cộng áp. Ở việt nam mình thấy lõi E54 rất phổ biến.loại này 1 con nêu dùng sơ đồ Full brige co thể cho công suất 2kw ở tần số 48khz.Mình đã thử quấn con này chạy được công suất 1kw mổi con điện áp ra là 200V/1con. vấn đề công suất biến áp xung còn phụ thuộc vào sử dụng sơ đồ nào (forward, flyback,fullbrige...) và dãi tần.tần số càng cao thì công suất càng tăng.nhưng mình thấy các lõi ở việt nam thì chỉ nên dùng đến 60Hz thôi( lõi tàu mà) muốn biết rỏ cứ thu quấn rồi tăng lên thì biết.
                      - Sory bác là em chưa hỏi rõ.nhưng anh em mình cứ tính tối thiểu tần số 20KHZ đi .Mạch thì chơi thằng fullbrige (thông thường công suất lớn là như vậy) .Còn gặp nhiều vấn đề gì thì mong bác chia sẻ cho anh em vì thử một phát là mất hơi bị nhiều xiền .Tất nhiên là vẫn phải thử nhưng tránh được rủi ro trước thì em nghĩ tốt hơn
                      - Bác cho hỏi thêm luôn lõi E54 có thể mua ở đâu được ( ngoài luồng một chút nhưng rất quan trọng ) .Em không hiểu biết nhiều về mấy loại lõi này lắm

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                        Bạn dùng IRF2305 hay IRF 1010E cũng được , con IRF 1010E tốt hơn nhưng phải đặt hàng hiện nay mình không còn nũa nhưng bạn có nhu cầu 500 con trở lên mình júp bạn

Quên mất bạn nhớ gép 2 lõi cao áp 29" vào thành một cuộn nhé ! nó cho công xuất khai khác khoảng 1500W tải cường độ cao và liên tục mà không hề nóng và rát dễ làm và dễ kiếm lõi fe

Dao động thì dùng GS 3525A cho nó dễ làm
                        tần số làm việc 44KHZ
                        Hôm lâu về quê phang 4 con IRF3205 và 4 con IRF1010 ( F1010E ) tốn gần 2 xịch ( 200K ). À lõi cao áp hay lõi biến áp nguồn vậy bác. Mình đang chơi cái BA nguồn dc tầm 150W. Một vấn đề mình nghĩ sẽ dễ dàng hơn nếu ta tìm được các biến áp cùng loại và quấn nó giống hệt nhau. Còn về xung kích thì 494 cũng được ( nó rẻ hơn 3525 ). Mình ắc quy bé làm vài trăm W thôi chứ mấy KW cái ắc quy có khi BÙM

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                          Thấy chú duong_act cũng được, thằng Vũ (thầy của chú đấy) bạn tui tiến cử chú, mà sau thời gian dài theo dõi trên diễn đàn thấy chú mày không biết làm được trò trống gì không, ba hoa thì nhiều thấy nản quá!. Cty cần người hiểu biết và BIẾT làm chứ không cần nói nhiều & nói nhảm.... Cái cần là sửa máy chạy và điều hành kỹ thuật, chứ không MÔ PHỎNG...
                          NÓI THÌ THẰNG NÀO NÓI CŨNG ĐƯỢC.. Nhưng cái máy trị giá vài tỷ mà ba hoa như chú thì chẳng thằng nào dạy cho chú đụng vào....!

Chấp cho thẻ đỏ

Comment

Nguyên văn bởi tkhuyen Xem bài viết
                            Thấy chú duong_act cũng được, thằng Vũ (thầy của chú đấy) bạn tui tiến cử chú, mà sau thời gian dài theo dõi trên diễn đàn thấy chú mày không biết làm được trò trống gì không, ba hoa thì nhiều thấy nản quá!. Cty cần người hiểu biết và BIẾT làm chứ không cần nói nhiều & nói nhảm.... Cái cần là sửa máy chạy và điều hành kỹ thuật, chứ không MÔ PHỎNG...
                            NÓI THÌ THẰNG NÀO NÓI CŨNG ĐƯỢC.. Nhưng cái máy trị giá vài tỷ mà ba hoa như chú thì chẳng thằng nào dạy cho chú đụng vào....!

Chấp cho thẻ đỏ
                            Nói thật các bác bỏ quá chứ quả thật mình cũng " Không hiểu cái gì hết "

Chắc nhầm người Ông Vũ nào, Công ty nào không biết. Nói chung là chịu
                            Hy vọng là ông bạn giải thích cho rõ vào không mang tiếng tôi ra.
                            Last edited by duong_act; 07-09-2010, 02:20.

Comment

Kick 1000W trở lên của bọn tàu toàn dùng kiểu ghép biến áp này. Bạn tìm trên mạng xem có sigma của nó ko. Cái cục cao áp của tivi 29" mà đến 1500W cơ à! Cả cái tivi khi chạy chỉ có trăm W, sao phải làm cái cao áp công suất lớn thế nhỉ!

Comment

Về tác giả

Collapse

qkhanh Tìm hiểu thêm về qkhanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X