Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ắcquy dùng cho UPS

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cô nhóc vẽ bằng gì mà đẹp thế nhỉ?

Comment

chào các bạn theo tôi thì ban nên dùng nguồn DC có điện áp lớn để bạn thiết kế mạch cho dẽ P=u*i minh co 1 ups 10kw mà chỉ dùng bình 10 bình 33ah vây bạn xem xêt nhé

Comment

Dòng phóng của ắc quy là rất lớn, tuy nhiên, thời gian lại hạn chế. VD: ắc quy cho phép phóng với dòng 10 lần dòng định mức với thời gian nhỏ và giãn cách lớn.
        Lý do là sự nóng lên của bản cực. Đây chính là lý do giới hạn dòng phóng của ắc quy. Do vậy, khi bạn phóng với dòng lớn thời gian phóng cho phép sẽ bị giảm đi nhiều mặc dù ắc quy vẫn chưa phóng hết. Các loại ắc quy đặc biệt (VD ắc quy kín) có cấu tạo đặc biệt để giảm thiểu hiện tượng này.
        Mình không có số liệu mới về đặc tuyến của ắc quy, nên không thể so với đặc tuyến của bạn. Tuy nhiên, thông thường ắc quy mới cho phép chế độ phóng/nạp 4 giờ - cao hơn nhiều so với các thông số cũ (chế độ 8 giờ hoặc 10 giờ).
        Thắc mắc một chút là sao bạn lại chọn bộ ắc quy 220V DC?

Comment

Em đang cần mua Acquy 12v5Ah dùng cho UPS Galaxy3000 Bác nào biết ở đâu bán không giúp Em với! cuong@yahoo.com.vn

Comment

Cô nhóc cho tôi hỏi Cô có biết đâu bán acquy 12v5Ah dùng cho UPS Galaxy 3000 không?

Comment

Anh ra mấy tiệm bán đồ cho xe gắn máy, có ắc quy khô 12V, 5AH.
              Nhóc thích nghịch điện,
              Nhóc thích xì păm,
              Nhóc thích trêu mấy anh.
              Hi hi.

Comment

Lưu ý: dòng phóng tối đa cho phép là 10 lần dung lượng trong khoảng thời gian rất ngắn và giãn cách rất dài
                Ăc quy dùng cho UPS là loại ắc quy kín, hàng xe máy ít có.
                Có những công ty chuyên bán ắc quy kín cho UPS (của tàu hoặc...).

Comment

em là người mới xin các bác chỉ dùm em cái mạch chi tiết cách đưa 12v ăcqui lên +/-20v jùm em với. và chi em thông số linh kiện rùi cái bình ăcqui của xe máy liệu có dùng dcj không

Comment

Cảm ơn các bác nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi vinamil Xem bài viết
                      Lưu ý: dòng phóng tối đa cho phép là 10 lần dung lượng trong khoảng thời gian rất ngắn và giãn cách rất dài
                      Ăc quy dùng cho UPS là loại ắc quy kín, hàng xe máy ít có.
                      Có những công ty chuyên bán ắc quy kín cho UPS (của tàu hoặc...).
                      Acqui kín có phải là acqui khô không bác? Em đang dùng 2 cục acqui khô 7,5Ah của Tàu thay cho con 4.5Ah trong UPS nhưng không chạy được? Bác có biết tại sao không?
                      Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

từ dung lượng ,và điện áp cấp trung bình , chúng ta có thể tính được dòng tiêu thụ trung bình ko ạ..?? có ai có thể giải thích cho em những thông số trên một cái accu ko ạ??

Comment

Nguyên văn bởi thangktvta Xem bài viết
                          Acqui kín có phải là acqui khô không bác? Em đang dùng 2 cục acqui khô 7,5Ah của Tàu thay cho con 4.5Ah trong UPS nhưng không chạy được? Bác có biết tại sao không?
                          Ắc quy kín vẫn là ắc quy axit, trong khi ắc quy khô là ắc quy kiềm. Thường thì bạn sẽ mua phải ắc quy kín chứ không phải ắc quy khô đâu. Và thông thường ắc quy trong thiết bị cũng là ắc quy kín.
                          Và điện áp 2 loại ắc quy kín và kiềm cũng khác nhau, không thay lẫn được.
                          Bạn thử kiểm tra lại điện áp danh định của ắc quy xem có đúng ắc quy 12V không?.
                          UPS của bạn giữ không đủ thời gian hay hoàn toàn không giữ?.

Comment

Nguyên văn bởi popeye Xem bài viết
                            từ dung lượng ,và điện áp cấp trung bình , chúng ta có thể tính được dòng tiêu thụ trung bình ko ạ..?? có ai có thể giải thích cho em những thông số trên một cái accu ko ạ??
                            Có đồ thị đấy:
                            Dòng cho phép chế độ 10h: 1/10 dung lượng.
                            Dòng cho phép chế độ 8h: 1/8 dung lượng: Là chế độ phóng an toàn với dòng phóng lớn nhất
                            Chế độ 4h: Các ắc quy sử dụng cho UPS quảng cáo dòng phóng an toàn ở chế độ 4h=1/4 dung lượng ắc quy.
                            Dòng cho phép chế độ ngắn hạn: 10 lần dung lượng với thời gian phóng không quá 5 giây và nghỉ giữa 2 lần phóng 1 phút.
                            Như vậy, bạn có thể chọn dòng phóng là bất kỳ trong khoảng này với thời gian phóng hạn chế bởi hiệu ứng nhiệt trên bản cực.

VD: Một UPS sử dụng ắc quy 12V 4Ah có thể phóng với dòng 4x3=12A (hiệu dụng)
                            Công suất cung cấp của ắc quy: 12V x 12A = 144W. Lưu ý đây là công suất do ắc quy đưa ra. Công suất tải còn phụ thuộc hiệu suất của bộ biến đổi và khả năng của bộ san bằng công suất.
                            Nếu hiệu suất bộ rung = 80% -> S = 144W x 80% = 115VA.

Thời gian phóng (theo đặc tính phóng) (< 1/3 = 20') = 15 phút.

Với UPS, người ta có thể chọn dòng phóng = 3-4 lần dung lượng. Với chế độ này, bản cực ắc quy nhanh chóng bị cong vênh. Do vậy UPS thông thường chỉ phóng vài lần là tiêu ắc quy, UPS không giữ được công suất hoặc tự phóng rất nhanh.

Vài phép tính sơ lược. Mong mọi người góp ý.
                            Last edited by vinamil; 07-08-2007, 20:19.

Comment

Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
                              Ắc quy có dung lượng là C (Ah)
                              Điện áp cung cấp trung bình là U (V)
                              Dòng tiêu thụ trung bình là I (A)
                              Thời gian cấp cho tải max là t (h)
                              --> C=I.t
                              Theo đầu bài của bạn:
                              Giả sử dùng ắc quy U=220V, P=20KW, hiệu suất của mạch là 70%
                              Công suất cần cấp là 20000/0,7/220=130 (A)
                              Dung lượng ắc quy là 130x(10/60)=21,7 Ah
                              Nên chọn loại ắc quy 220V/24 Ah
                              Ắc qui có loại điện áp 220V à? tôi ko hiểu, mua loại này ở đâu vậy? tôi chỉ cần mua một cái rồi dùng bộ chuyển thành AC là dùng được ngay?

Comment

Nguyên văn bởi chieng Xem bài viết
                                Ắc qui có loại điện áp 220V à? tôi ko hiểu, mua loại này ở đâu vậy? tôi chỉ cần mua một cái rồi dùng bộ chuyển thành AC là dùng được ngay?
                                Ko phải là 1 cái ! Nó là 1 bộ thường gọi là 1 tổ accu. Tùy thiết kế mà nó dùng các tổ khác nhau để được 220V.

Comment

Về tác giả

Collapse

ng2mat Tìm hiểu thêm về ng2mat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X