Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ắcquy dùng cho UPS

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cũng hay đấy, mình cũng đang nghiên cứu ÚP của hãng MGE.

Comment

ban co đồ án thiết kế mạch ngịch lưu .cho minh nha?cam on nhieu nhieu

Comment

Không biết ngoài thị trường có bán loại đồng hồ nào dùng để kiểm tra dung lượng của accu không? Nếu biết chỉ dùm mình.
        Mình có tìm hiểu ớ nước ngoài có bán loại đồng hồ Intelligent Battery Tester dùng để test AH của accu.

Comment

Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
          Tôi đã vào nhiều trạm, từ 500kV trở xuống và tôi khuyên bạn thế này:
          - Không nên can thiệp vào hệ thống cấp nguồn cho rơ-le và máy cắt, đi tù như bỡn (không thì chí ít cũng bị thôi việc như mấy vụ ở Núi Một, ...)
          - Nên thay accu của UPS hoặc mua 1 cái UPS khác !

Làm quá tốt đấy anh bạn ạ! cái UPS tui đã làm rồi... cứ tự nhiên câu 2 sợi (- +) ra ngoài nối 2 cái kẹp loại tốt có bọc nhựa, (khoan 2 cái lỗ vừa vặn cở dây, nhớ dây nhiều sợi cở lớn đấy)---> chạy đèn cã̉ 4 tiếng ĐH dấy bạn á
          chào

Comment

Nguyên văn bởi donkisoft Xem bài viết
            Làm quá tốt đấy anh bạn ạ! cái UPS tui đã làm rồi... cứ tự nhiên câu 2 sợi (- +) ra ngoài nối 2 cái kẹp loại tốt có bọc nhựa, (khoan 2 cái lỗ vừa vặn cở dây, nhớ dây nhiều sợi cở lớn đấy)---> chạy đèn cã̉ 4 tiếng ĐH dấy bạn á
            chào
            Lúc nào có sự cố tại trạm thì bác báo cho anh em biết để rút kinh nghiệm

Comment

Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
              Lúc nào có sự cố tại trạm thì bác báo cho anh em biết để rút kinh nghiệm
              Có đấy !!! sự cố do pin trong UpS, cục pin trong khi đã tới date,... có một đêm nọ đang ngủ thì tui nghe mùi hôi thối bốc ra nồng nặc, càng ngày càng đậm đặc không chịu nỗi tui đi KT.... thì ra mùi bốc ra từ UPS tắt điện tháo ra tui thấy nó sốt đến cấp cứu..... và phình ra muốn nổ banh xác...tui đem nó để một nơi an toàn cho con người rồi đi ngủ ... quý vị đã từng nghe đang xạc điện thoại... có 1 cuộc gọi tới... mở máy nghe thì bị nổ một cái đùng!!!!!???? chở đi cấp cứu chưa? đấy là hiện tượng nổ "pin" trong máy nước ngoài đã xãy ra, cho nên khuyến cáo=> nên thận trọng với các loại pin khô đóng kín bưng...mà đồ dỏm ... còn accu chì thì dòng xạc của UPS không đủ làm sốt cao accu chì... hơn nữa nó lồ lộ mấy cái nút ra ngoài nên khó mà tạo áp suất cao bên trong gây phình đến nổ accu... duy chỉ có vấn đề phải cẩn thận không để chạm chập......... Ở đây tui chỉ trao đổi về vấn đề làm được hay không thôi, chứ cái vụ nổ pin thì phải hỏi mấy nhà SX pin có độ an toàn k đã? tui k trach nhiệm cái vụ "chế độ" của dân mình đâu nghen!!!

Comment

ups 1k của mình đang xài bình thường nhưng tự nhiên hôm bũa trở chứng làm sao mà khi cắt nguồn cung cấp thì bị fault nhỉ? (lúc không tải thì bình thường) có khi tại bình hư không? bình mới mua đc 1 năm. bác nào có kinh nghiệm vụ này ra tay giúp vơi, thank!

Comment

Bạn phải nói rõ nó là loại gì chứ ?
                  Kiến thức khoa học của nhân loại là bao la
                  Kiến thức trong mỗi người luôn nhỏ bé

Comment

Nguyên văn bởi thucdo Xem bài viết
                    ups 1k của mình đang xài bình thường nhưng tự nhiên hôm bũa trở chứng làm sao mà khi cắt nguồn cung cấp thì bị fault nhỉ? (lúc không tải thì bình thường) có khi tại bình hư không? bình mới mua đc 1 năm. bác nào có kinh nghiệm vụ này ra tay giúp vơi, thank!
                    nó hư PIN đấy==========> PIN không ngậm điện---> thay pin mới....> OK!

Comment

Do nhiều điều kiện khác nhau, nên khi thiết kế nên tính toán để tìm giải pháp tối ưu cho việc chọn acquy. Ví dụ như chổ tôi làm việc đang sử dụng UPS 10KVA/3 pha dùng acquy 28x12V-20Ah, điện áp khi nạp đầy sẽ vào khoãng 392V (28x14V). Việc sử dụng acquy như vậy sẽ làm giá UPS cao nhưng bù lại dòng hoạt động của acquy thấp tuổi thọ cao, thời gian lưu điện đươc dài ( vi dụ acquy 10Ah nếu dòng tải 1A thì được 10giờ, nhưng nếu tải 10A thì không phải là 1giờ mà chỉ có 0,5giờ thôi), thiết kế các mạch nạp, inverter ở dòng thấp sẽ thuận lợi hơn....Vì vậy khi thiết kế bạn nên xem yêu câu của kh, khả năng kỹ thuật của mình ( mình có ưu thế ở điện áp cao hay dòng cao...) và các điều kiện cụ thể khác như linh kiện, nguồn điện...Chúc bạn thành công.

Comment

mình đang vận hành DATACENTER,UPS mình công suất 200KVA của MGE,dàn bình gồm 99 bình chia làm 3 line,mỗi line 33 bình nối tiến nhau,3 line mắc song song.bình đang sài là acquy khô.

Comment

nêu dùng 24V 200Ah thì chết mât.không khả thi chút nào.ban biết nếu dòng điện phóng của acquy lên tới 1000A.thì bạn phải dùng IJBT.MOSFET khủng như thế nào không?lại còn mạch,dây dẫn... nữa chứ "1000A"mà.rất rất không ổn
                          không khả thi một chú nào.
                          dùng như bác NPS là ok.tôi ủng hộ
                          Nói ngay như những con UPS có công suất càng lớn thì ngươi ta phải dùng càng nhiều acquy.

Comment

nho giup do

co ai giup dum voi,minh thiet ke mach nay nhung khong biet chay hay khong?,help me
                            Sống thời kinh tế loạn,mới phỉ chí kinh doanh,

Comment

Nguyên văn bởi quocthai Xem bài viết
                              Với công suất lớn như vậy, không ai xài DC thấp đâu, bác Toymaker à.Có thể phải xài 125 hoặc 250V. Lúc đó dòng phóng chỉ còn 260 hoặc 130A thôi.
                              Nếu theo công thức tính của bạn nsp và nhân hệ số theo như Cô Nhóc tính, thì sẽ dùng dàn bình 240V, 200Ah.

Ở chỗ QT đang xài cái 250VDC, 400Ah, cấp cho một bộ UPS 1 kW và nhiều tải DC khác nữa. Xài được khoảng 8 giờ.
                              Nếu công suất UPS cỡ 10 kW và điện áp xoay chiều ra là 220VAC thì ắc-quy, theo mình biết, nên dùng ở điện áp 400VDC. 250VDC cũng là một lựa chọn chấp nhận được.

Comment

Nguyên văn bởi thangktvta Xem bài viết
                                Acqui kín có phải là acqui khô không bác? Em đang dùng 2 cục acqui khô 7,5Ah của Tàu thay cho con 4.5Ah trong UPS nhưng không chạy được? Bác có biết tại sao không?
                                Kín, khô hay nước thì tùy điều kiện mà sử dụng.
                                Chỉ cần bao nhiêu volts, dung lượng bao nhiêu Ah.
                                Còn việc bác thay accu mà điện áp thế nào có đúng không mà không sử dụng được.
                                Khi thay thế accu ==> Accu mới phải cùng điện thế, dung lượng thì bằng hoặc lớn hơn cái cũ. OK

Comment

Về tác giả

Collapse

ng2mat Tìm hiểu thêm về ng2mat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X