Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Và đây là hình máy hàn mà tôi đang làm kích thước 150x150x110 khối luợng 3.5kg, dòng 110a-29v tải 0.2om
    Attached Files

Comment

Thêm mội ít nữa
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
        Bạn có thể up lại các file đính kèm lên, tôi sẽ chuyển lại vào bài viết cho bạn. Thân!
        Cám ơn bạn nhiều, mình đã pots lại các file bạn giúp mình cho vào các vị trí trên cho phù hợp nhé. Thân chào

@ thucbao: Tôi đã up lại các file đính kèm vào vị trí cũ . Tuanhonglac
        Last edited by Tuanhonglac; 05-04-2011, 13:10.

Comment

Nhìn bác làm em thấy ghiền quá, mà làm mấy đồ công suất em chỉ sợ nhất là nổ ^^. Àh bác cho em hỏi mấy con đen đen này có phải tụ ko bác, sao em thấy nhiều tụ vậy?

0988467839

Comment

2DUONGHOANG Mấy cục đen đấy là Biến áp xung ghép từ lõi ferit flyback của tivi đấy

Comment

nói thật bác đùng buồn nha ==>> bác có đôi tay vàng và bộ não của 1 thiên tài nhìn máy hàn nghiền quá đi

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                Có lẽ phải Pót lại File. Đây là sơ đồ và hình của tác giả.
                e k biết gì về điện tử và lắp ráp cả, thấy bác làm thấy ham wá, e đang tìm 1 cái hàn xung để dùng gia đình mà đắt wá.
                nếu bác có sản xuất thì để cho e 1 cái. chân thành cảm tạ bác.
                handphone: 01224947480 minh.

Comment

hix hix tôi chả biết gì về cơ khí và kìm hàn mà nhìn thấy cũng phát nghiền
                  Ước gì mình được như anh ấy:U
                  Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
                  bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

Nguyên văn bởi tlong01 Xem bài viết
                    e k biết gì về điện tử và lắp ráp cả, thấy bác làm thấy ham wá, e đang tìm 1 cái hàn xung để dùng gia đình mà đắt wá.
                    nếu bác có sản xuất thì để cho e 1 cái. chân thành cảm tạ bác.
                    handphone: 01224947480 minh.
                    Nói thật là mình cũng thấy hình nước ngoài người ta làm mà thèm nên cũng thử sức vì sơ đồ nó cho là thật 100% không hay giấu "bí quyết"như mình hoặc thay đổi số liệu làm khó cho người mới bắt đầu. Mình hi vọng có những người đam mê làm theo (nhưng rất ít). Chẳng giấu gì bạn mình làm chỉ vì yêu thích vì cũng mất nhiều công sức thu cho nhỏ -gọn nhẹ. Chứ không có ý định (hoặc chưa) để kinh doanh. Vì mình làm công việc khác để kiếm sống thì có phần nhẹ nhàng hơn. Bạn làm thì mình hướng dẫn chi tiết còn dạo này mình cũng chưa có ý định làm thêm cái nữa, mặc dù đã có ý tuởng cải tiến cho nó đơn giản hơn chút nữa. Cảm ơn bạn đã quan tâm

Comment

Comment

Bạn có thể cho biết một số thông số kỹ thuật của máy hàn như : tần số của máy hàn, phản hồi dòng điện và điện áp như thế nào, dạng sóng điện áp ra sao ? Nhìn hình thì thấy ham nhưng không nắm được các thông số đó thì đành thua. Bạn đã hàn thử và kiểm tra các thông số như độ tăng nhiệt, Điện áp hàn khi không tải,dòng điện hàn min và max, chất lượng mối hàn so với các máy hàn inverter hiện có trên thị trường chưa. Nếu có đầy đủ các thông số trên mới xác định được chất lượng của máy hàn được.
                        Thân chào.
                        Last edited by quanghien54; 27-06-2011, 17:58.

Comment

Bác ơi ! độ bền của nó thì thế nào ạ ?

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                            Bạn có thể cho biết một số thông số kỹ thuật của máy hàn như : tần số của máy hàn, phản hồi dòng điện và điện áp như thế nào, dạng sóng điện áp ra sao ? Nhìn hình thì thấy ham nhưng không nắm được các thông số đó thì đành thua. Bạn đã hàn thử và kiểm tra các thông số như độ tăng nhiệt, Điện áp hàn khi không tải,dòng điện hàn min và max, chất lượng mối hàn so với các máy hàn inverter hiện có trên thị trường chưa. Nếu có đầy đủ các thông số trên mới xác định được chất lượng của máy hàn được.
                            Thân chào.
                            Chào Bác quanghien nha. Em biết Bác qua 1 số bài viết về ý tưởng dùng inverter để nung nóng kim loại (tôi sắt). Xin hỏi bác có tiến triển gì mới và hay thì cho Anh em biết với. Phần máy hàn em đã làm thì quả thực là chưa có kiểm chứng và so sánh với các inverter trên thị trường. Lý do là khi hàn thử thì do mình chưa bao giờ hàn gì ngoại trừ hồi sinh viên có thực tập hàn 1 tuần (gần 30 năm trước) nên lẽ ra hàn thì lại... cắt!! Mãi thì cũng hàn được vài thứ lạt vặt trong nhà. Quả thực là như bác nói phải có các thông số như độ tăng nhiệt, điện áp dòng điện min, max thì mói có kết luận được. Trong tay em chưa có đầy đủ các dữ liệu đó nên em không trả lời ngay đươc. Tuy nhiên những gì em có em trả lời cho bác nhé. Máy hàn này em cho chạy thử tần số 25--32 KHZ. Biến áp không kêu, không nóng, không tải áp ra 1 chiều là 50v, thử tải 0.4om thì áp ra max là 36V (dòng 90A)/dòng min có thể xuống đến 10A. Tuy nhiên sau 8 phút thì rơ le nhiệt gán trên tản nhiệt IGBT tác động cắt mạch (90A) (chỗ này thì có lẽ có 3 nguyên nhân (chưa chọn được IGBT có Vce bão hòa thấp. tản nhiệt hơi nhỏ cho IGBT và do cái vỏ nó nhỏ quá ). Máy này chỉ có phản hồi dòng điện quấn trên tor ferit tỷ lệ là 1/65 vòng (sơ cấp là 1 sợi dây động lực của BA luồn qua lỗ tor ferit, thứ cấp là 65 vòng cấp cho shunt tải 1.5om-2W để lấy áp ra 1v tác động vào chân 3 của 3845 nhằm khống chế dòng hàn max. Tuy vậy nhưng khi mình hàn với tốc độ hàn không lớn và nghiệp dư thì nó không nóng đến nỗi rơ le cắt mạch, Que hàn 2.5--3.2ly cháy tốt, cắt thì rất tốt hà hà... cho nên em tạm bằng lòng với nó. Dạng ra của điện áp thì em chưa kiểm tra vì thiếu đồ.
                            Thân chào

Comment

Nguyên văn bởi 1100 Xem bài viết
                              Bác ơi ! độ bền của nó thì thế nào ạ ?
                              Chào bạn, chưa kiểm chứng độ bền vì nó vẫn sống, tuy nhiên nếu lắp bảo vệ cho nó đầy đủ thì mình tin là nó sống tốt, sống khỏe và có ích
                              Last edited by thucbao; 28-06-2011, 16:11.

Comment

bày viết rất hay ! rất đáng nể ! nhưng em thấy hình như với số tiền 1 triệu , em có thể quấn 1 máy hàn bằng dây nhôm , xài rất ok ! cái em quan tâm là cái máy hàn hồ qua của mấy anh leo cột điện, leo biển quảng cáo kìa ! nó dùng accu mới ghê chứ, bác có biết loại này kg ạ ! ThucBao )

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X