Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

có lẽ 1 phần vì tài chính và đam mê bác ạh.
    nếu hội đủ các tiêu chuẩn như bác quanghien mà já thành thấp thì e bảo đảm Họ sẽ mua bản quyền của bác ấy ngay, và já sẽ lại cao như các loại đang có trên TT.

Comment

Bác quanghien có kinh nghiệm nhiều về máy hàn, bác có thể tư vấn 1 vài loại máy hàn xung invert já mềm thật mềm và chất lượng ok k ạh ?
      khoảng 2tr trở xuống ấy.thanks bác.

Comment

Nguyên văn bởi tlong01 Xem bài viết
        Bác quanghien có kinh nghiệm nhiều về máy hàn, bác có thể tư vấn 1 vài loại máy hàn xung invert já mềm thật mềm và chất lượng ok k ạh ?
        khoảng 2tr trở xuống ấy.thanks bác.
        Giá của máy hàn Legi 150A trên thị trường khoảng 1,8T. Máy hàn này dùng 4 FET, 1 biến áp xung, tần số 200KHZ, điện áp ra không tải khoảng 50VDC. Máy hàn này có khuyết điểm là lúc mới mồi hay bị dính nhưng hàn tương đối ổn định đối với yêu cầu dòng điện tối đa khoảng trên dưới 100A, dòng điện hàn min khoảng 30-40A nên dễ dàng hàn đồ mỏng. Trong lượng toàn bộ là 2,6kg nên dễ đeo bên mình khi hàn trên cao. Chỉ tội là phải mua thêm dây hàn bởi vì nhà sản xuất không bán kèm theo.
        Thân chào.
        Thân chào.

Comment

Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
          vạylàm em hết hồn. cho em hỏi một câu hơi ngu tí, dây có tiết diện là 4MM2 tương với dây mấy ly vậy?
          Bạn đang nhầm lẫn giữa tiết diện và đường kính dây dẫn. Bạn phải thuộc công thức sau để chọn dây S=3.14*d*d/4 trong đó S là tiết diện mm2, d là đường kính dây (mm). Lõi bạn mua như vậy cũng được (nhỏ hơn của mình 1 tí) và đúng là ghép như hình bạn post lên ấy .Trong biến áp hàn này ta tạm tính mật độ dòng điện là 10A/mm2. Của bạn theo mình tạm tính là tỷ lệ quấn sẽ là 18/6. Quấn 9 vòng sơ 1 lớp+6 vòng thứ + 9 vòng sơ (lớp 3). Bạn thử tính chọn ghép các dây làm sao mà sử dụng không gian quấn hợp lý nhất?

Comment

To tda1415 Bạn thử đo kích thước tiết diện của lõi vuông là bao nhiêu --> tổng tiết diện của BAX thì mới có thể tính ra số vòng dây một cách tương đối đúng được

Comment

Mình sẽ giải thích tại sao mà các máy hàn inverter không dùng nhiều lỏi thép nghép lại và quấn chồng lên tất cả lỏi thép mà lại dùng nhiều biến áp quấn rời. Sau khi qua chỉnh lưu mới chập lại song song nhau :
              1. Khi quấn vòng qua các lỏi thép dây quấn phải có tiết diện lớn hơn, phải chập lại nhiều sợi để tránh hiệu ứng da ( skin Ecffect) nên quấn khó khăn hơn là quấn trên từng lỏi sau đó mới chập lại.
              2. Diode nắn ra điện DC là diode xung (diode Shottky) thường là diode dạng dẹp có dòng điện tối đa là 30-40A mỗi con . Khi chia thành nhiều biến áp nắn điện qua các diode này rồi mới chập lại thì dễ nối dây và chạy mạch in hơn.
              3. Dễ dàng tản nhiệt cho các linh kiện điện tử công suất vì có thể bố trí linh kiện rãi đều trên mạch in.....
              Ngoài ra do tần số cao nên dòng điện chỉ chạy ở phía ngoài dây dẫn ( hiệu ứng da) nên phải chọn mật độ dòng điện dưới 10A/mm2 chứ không thể tính như trường hợp ở tần số thấp.
              Last edited by quanghien54; 04-07-2011, 10:45.

Comment

vạylàm em hết hồn. cho em hỏi một câu hơi ngu tí, dây có tiết diện là 4MM2 tương với dây mấy ly vậy?
                http://www.cadivi-vn.com/Product_Tech_vn.asp?id=59

theo em là dùng dây 0.32 chập 50 sợi rồi quấn là đủ 4mm đấy.
                dây 12mm thì chia làm 3 sợi 4mm quấn cho dễ.

Comment

Nguyên văn bởi tlong01 Xem bài viết
                  có lẽ 1 phần vì tài chính và đam mê bác ạh.
                  nếu hội đủ các tiêu chuẩn như bác quanghien mà já thành thấp thì e bảo đảm Họ sẽ mua bản quyền của bác ấy ngay, và já sẽ lại cao như các loại đang có trên TT.
                  đúng rồi, là do đam mê thôi, chứ nếu bỏ tiền ra thì chỉ cần khoảng 1tr là có máy hàn củ rồi. với lại dùng cái mình làm ra cảm giác rất vui. còn nhớ em làm cái inveter cuối cùng cho nó chạy được cũng tốn gần 1tr. trong khi chỉ cần vài trăm là em có thể mua được một cái rồi.

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                    http://www.cadivi-vn.com/Product_Tech_vn.asp?id=59

theo em là dùng dây 0.32 chập 50 sợi rồi quấn là đủ 4mm đấy.
                    dây 12mm thì chia làm 3 sợi 4mm quấn cho dễ.
                    bác này định thuốc em chắc, 0.32x50=16mm chứ đâu phải 4mm. theo công thức bác bảo cho thì dây có tiết diện 4MM2 khi tính ra đường kính dây là 2.25mm. có thể dùng dây 0.5x5 sợi. còn tiết diện 12MM2 tương đương dây 3.9mm, có thể dùng dây 0.5x8 sợi.

Comment

gởi bác Bảo. để tránh hỏi bác nhiều lần nên em sẽ tập hợp những thắc mắc hỏi bác một lần luôn rồi sau đó em sẽ tiến hành làm.

1/ biến áp nguồn bác quấn giống như số liệu của tác giả hay bác có thay đổi gì không?,
                      2/ biến áp cách ly bác cũng làm y như của tác giả?, em đã thử đập lõi tor ferit cho bể ra làm 2 nhưng nó nát bét. bác hướng dẫn em khoảng này. hay bác có phương án khác.
                      3/ biến dòng cũng y như số liệu của tác giả?
                      2/ lõi biến áp ra của em sau khi gép lại thì trụ vuông ở giữa có số đo như sau: cao 40mm, ngang 40mm, rộng 20mm. bác tính lại số vòng giúp em. giữa các lõi khi ta ghép lại có cần băng keo cách riêng từng lõi hay cứ thế mà ghép lại vậy bác?
                      4/ về sơ đồ mạch thì nó mờ quá nên em không thấy rõ giá trị các kiện. em đã xóa và đánh số thứ tự linh kiện bác cho em thông số linh kiện` thực tế mạch của bác. ( em có gởi sơ đồ kèm theo)
                      5/ trong sơ đồ em gởi có con diode D20 nó là 2 con zener chập đầu lại hay một zener một thường vậy bác?. nếu thế thì con nào là zerner và con nào là thường?.
                      6/ diode HFA15... bác nhớ tên sạp nào bán không chứ em tìm mà không có. và diode 40A/300v bác mua ở đâu?, mạch này cần 6 con phải không bác?

nếu có thời gian bác trả lời giúp em các câu hỏi trên vì em biết bác cũng không có thời gian, cũng như em đi làm suốt ngày. tạm thời là bao nhiêu đó, khi làm xong còn gì thắc mắc em hỏi tiếp hiii

cảm ơn bác trước, chúc bác sức khỏe!
                      Last edited by tda1415; 05-07-2011, 07:53.

Comment

bác này định thuốc em chắc, 0.32x50=16mm chứ đâu phải 4mm. theo công thức bác bảo cho thì dây có tiết diện 4MM2 khi tính ra đường kính dây là 2.25mm. có thể dùng dây 0.5x5 sợi. còn tiết diện 12MM2 tương đương dây 3.9mm, có thể dùng dây 0.5x8 sợi.
                        Bạn lại nhầm nữa rồi, 5 dây 0.5mm thì tổng tiết diện ko bằng 1 dây 2.25mm. lý do là khi tăng đường kính lên n lần thì tiết diện tang lên n2 (bình phương). Vì vây muốn biết bao nhiêu dây 0.5 chập lại thì tính 1 dây 0.5 tiết diện là bao nhiêu sau đó lấy tiết diện cần có chia cho tiết diện 1 sợi. Vậy thì để được 4MM2 cần có 21 sợi đ/kính 0.5!

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                          Mình sẽ giải thích tại sao mà các máy hàn inverter không dùng nhiều lỏi thép nghép lại và quấn chồng lên tất cả lỏi thép mà lại dùng nhiều biến áp quấn rời. Sau khi qua chỉnh lưu mới chập lại song song nhau :
                          1. Khi quấn vòng qua các lỏi thép dây quấn phải có tiết diện lớn hơn, phải chập lại nhiều sợi để tránh hiệu ứng da ( skin Ecffect) nên quấn khó khăn hơn là quấn trên từng lỏi sau đó mới chập lại.
                          2. Diode nắn ra điện DC là diode xung (diode Shottky) thường là diode dạng dẹp có dòng điện tối đa là 30-40A mỗi con . Khi chia thành nhiều biến áp nắn điện qua các diode này rồi mới chập lại thì dễ nối dây và chạy mạch in hơn.
                          3. Dễ dàng tản nhiệt cho các linh kiện điện tử công suất vì có thể bố trí linh kiện rãi đều trên mạch in.....
                          Ngoài ra do tần số cao nên dòng điện chỉ chạy ở phía ngoài dây dẫn ( hiệu ứng da) nên phải chọn mật độ dòng điện dưới 10A/mm2 chứ không thể tính như trường hợp ở tần số thấp.
                          Đúng là để sản xuất hàng loạt thì phải bảo đảm về mặt khả thi công nghệ cho nên thà làm nhiều biến áp nhỏ ghép lại thì hơn 1 biến áp lớn, dây quấn to. Nhưng ta đang làm thủ công vậy nên chấp nhận là khó quấn hơn nhưng bù lại ít chi tiết.
                          Hư hỏng cũng dễ tìm hơn.
                          Hiện nay có những diod xung chịu dòng lớn như 150EBU02 (150A-200V). Nếu kiếm được thì chỉ cần 2 con lắp cho mạch ra thì rất gọn
                          Mật độ dòng điện cho BAX nếu tần số tầm 30KHZ thì chấp nhận được 10A/mm2- Đây là 1 lý do ta không nên đưa tần số cao quá 40KHZ- Sẽ bị anh hưởng mạnh bởi hiệu ứng da (Skin effect)

Comment

gởi bác Bảo. để tránh hỏi bác nhiều lần nên em sẽ tập hợp những thắc mắc hỏi bác một lần luôn rồi sau đó em sẽ tiến hành làm.

1/ biến áp nguồn bác quấn giống như số liệu của tác giả hay bác có thay đổi gì không?,
                            2/ biến áp cách ly bác cũng làm y như của tác giả?, em đã thử đập lõi tor ferit cho bể ra làm 2 nhưng nó nát bét. bác hướng dẫn em khoảng này. hay bác có phương án khác.
                            3/ biến dòng cũng y như số liệu của tác giả?
                            2/ lõi biến áp ra của em sau khi gép lại thì trụ vuông ở giữa có số đo như sau: cao 40mm, ngang 40mm, rộng 20mm. bác tính lại số vòng giúp em. giữa các lõi khi ta ghép lại có cần băng keo cách riêng từng lõi hay cứ thế mà ghép lại vậy bác?
                            4/ về sơ đồ mạch thì nó mờ quá nên em không thấy rõ giá trị các kiện. em đã xóa và đánh số thứ tự linh kiện bác cho em thông số linh kiện` thực tế mạch của bác. ( em có gởi sơ đồ kèm theo)
                            5/ trong sơ đồ em gởi có con diode D20 nó là 2 con zener chập đầu lại hay một zener một thường vậy bác?. nếu thế thì con nào là zerner và con nào là thường?.
                            6/ diode HFA15... bác nhớ tên sạp nào bán không chứ em tìm mà không có. và diode 40A/300v bác mua ở đâu?, mạch này cần 6 con phải không bác?

nếu có thời gian bác trả lời giúp em các câu hỏi trên vì em biết bác cũng không có thời gian, cũng như em đi làm suốt ngày. tạm thời là bao nhiêu đó, khi làm xong còn gì thắc mắc em hỏi tiếp hiii

cảm ơn bác trước, chúc bác sức khỏe!
                            1/Số liệu BA nguồn mình làm gần giống với tác giả, nhưng vì mình dùng lõi Er28 nên quấn dây ít hơn: thứ tự các lớp như sau sơ cấp 38vòng +thứcấp 14 vòng+cuộn phản hồi 9 vong+sơ cấp 39 vòng tất cả dùng dây 0.3. ngoài ra vì không kiếm được 6pke200 nên lắp mạch sơ cấp khác đi 1 tý là dùng mạch 1 diod xung +1 trở 75 kom//tụ 0.01-1kv
                            2/biến áp cách ly không làm như tác giả vì đập bể phải có phương pháp, nhưng nếu trên thị trường bán nhiều lõi E20 --25 thì có thể dùng mà quấn 4 cuộn 30--35 vòng dây 0.3 chú ý cách điện giũa các cuộn, đổ keo sau đó giưã hai phần lõi cho tí giấy mỏng làm khe hổ.
                            3/ biến dòng xuất phát từ yêu cầu bảo vê khống chế dòng Max là bao nhiêu mà tính. Theo như sơ đồ dùng 3845 thì chân 3 khi nhận 1 điẹn áp là 1 v sẽ tác động làm hẹp xung và giảm dòng. Điện áp 1 v lấy ra trên trở r14=1.5om-2w như vậy dòng qua nó cỡ 1/1.5=0.67a suy ra dòng được bảo vệ khống chế là 0.67*n (n là số vòng dây quấn của biến dòng-nếu quấn 50 vòng thì dòng max sơ cấp là 0.67*50=33.5a) chú ý quấn dây biến dòng trên 1 lớp cáh điện tẩm sấy cho tốt. Còn khi đấu vào mạch cũng phải đúng chiều!!!
                            4/Biến ap của bạn tiết diện lõi cỡ 8cM2 nên quấn sơ cấp 10 vòng+ thứ cấp 7 vòng+sơ cấp 10 vòng. Sơ cấp thì dùng 14 dây 0.6, thứ cấp dùng 42 sợi day 0.6 ghép lại. Vấn đề quấn biến áp này tôi sẽ nói sau
                            5/ Diod d20 bạn có thể chỉ cần dùng 1 con diod zener 15--18v-1W cũng được

Comment

hix...khe hở quấn dây chỉ có 13mm sao mà quấn cho đủ một lượng dây nhiều thế được bác

Comment

Mình vừa mới sửa một máy hàn inverter ZX7-180 của khách hàng. Nó dùng 4 con IGBT G30N60 và 4 diod nắn DSE-04A dạng bán kỳ có diode free-whelling. Tần số hoạt động của nó là 80KHZ. Biến áp xung có kích thước a =2cm, L =2,8cm, diện tích cửa sổ 1,0 x4,0cm. Dây ra quấn 10 vòng dây đường kính 3mm( 1 sợi chứ không cần chập nhiều sợi). Đầu ra có cuộn lọc lỏi không khí đường kính dây 4mm và điện áp ra là 60VDC. Dạng sóng điện áp cũng gợn sóng như hình 1 mình đưa lên trước đây chứ không thực sự phẵng.
                                Last edited by quanghien54; 05-07-2011, 17:20.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X