Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ah bác quanghien54 cho cháu hỏi một chút ,là hai đèn 5551 có sẵn ko ah mới cả có thể thay nó bằng con khác được ko ah cháu mới kiếm được ở chỗ khác nắp vào chứ chưa bít ngoài quán có ko cháu ở thái nguyên lên linh kiện cũng ít ! cảm ơn bác ah!
    Last edited by hainam87; 29-07-2011, 01:04.

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
      em vừa thử board điều khiển rồi rất tốt bác bảo ơi. mạch trễ ok, mạch quá nhiệt ok. đo áp ra tại chân Gate IGBT là 14v, hai kênh rất đều nhau ( đo khi chưa gắn IGBT).

về tần số thì do cái đồng hồ hư thang đo tần số nên em không đo được. nhưng em tìm công thức tính f của uc3845 thì không có, em chỉ tìm được công thức của TL 3845 là f=1.72/(Rt.Ct). em thế các cặp RC bác cho tính thử nhưng không ra 42khz hix. em dùng cặp RtCt là 332 và 6k8( vì không có trở 8k2). tiện bác cho em xin cái công thức tính f của bác để em tự tính chứ hỏi bác hoài em cũng ngại quá. thanks bác
      Công thức tính tần số nêu trên cũng áp dụng cho uc3845, tuy nhiên thực tế đo thì tần số xung là 0.86/(RtCt). Vậy cặp của bạn sẽ cho ra tần số là 38KHZ, cần thay bằng trở 6.2k cho an toàn, mặc dù như vậy nó có thể vẫn chạy tốt. Mạch mình khi thử cho xuống 25KHZ vẫn OK.
      Về phần mạch driver tại sao ra là 14v-mạch này đã lắp diod ổn áp chưa? Bạn cấp cho mạch 3845 mấy von, đo thử áp ra (chân 6) 3845 là mấy von? Bạn dùng đồng hồ nào đo và dùng thang đo VDC? (Chân 6 phải ra cở 6.5v mới đúng-đồng hồ số dùng thang VDC)
      Last edited by thucbao; 29-07-2011, 05:33.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
        Công thức tính tần số nêu trên cũng áp dụng cho uc3845, tuy nhiên thực tế đo thì tần số xung là 0.86/(RtCt). Vậy cặp của bạn sẽ cho ra tần số là 38KHZ, cần thay bằng trở 6.2k cho an toàn, mặc dù như vậy nó có thể vẫn chạy tốt. Mạch mình khi thử cho xuống 25KHZ vẫn OK.
        Về phần mạch driver tại sao ra là 14v-mạch này đã lắp diod ổn áp chưa? Bạn cấp cho mạch 3845 mấy von, đo thử áp ra (chân 6) 3845 là mấy von? Bạn dùng đồng hồ nào đo và dùng thang đo VDC? (Chân 6 phải ra cở 6.5v mới đúng-đồng hồ số dùng thang VDC)
        tối này em vừa thử lại. nguồn ổn áp 15v. áp tại pin6 của 3845 là 6.2v, em dùng đồng hồ kim. em để thang đo AC đo áp tại GS của IGBT là 15v, nếu để thang đo DC thì áp GS là 7v. em đã lắp 2 diode ổn áp 18v tại gate ( 2 chân K nối nhau)

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
          tối này em vừa thử lại. nguồn ổn áp 15v. áp tại pin6 của 3845 là 6.2v, em dùng đồng hồ kim. em để thang đo AC đo áp tại GS của IGBT là 15v, nếu để thang đo DC thì áp GS là 7v. em đã lắp 2 diode ổn áp 18v tại gate ( 2 chân K nối nhau)
          Có vậy chứ, thế là good rồi đó, Chúc mừng bạn đã thành công bước đầu, bạn hãy chuẩn bị 1 chiết áp 5k, 1 tụ 103, 1 trở 1k, 2 bóng đèn 100--200w có sẵn đui đèn và dây nối, ổ cắm lấy điện 100--110v, TẢI 2KW cho máy hàn+dây nối ra tải (bạn tìm dây may so loại nào cũng được, tỏng công suất cở 2kw). Khi nào sẵn sàng mạch động lực tôi sẽ hướng dẫn căn chỉnh, lắp ráp cho bạn.

Comment

• bác thucbao dậy sớm vậy chắc bác ko ngủ dc ah !hihi .bác cho cháu hỏi máy hàn của bác chỉ hàn que (stig) thui ạ có hàn tig được ko bác ?

Comment

• Nguyên văn bởi hainam87 Xem bài viết
              bác thucbao dậy sớm vậy chắc bác ko ngủ dc ah !hihi .bác cho cháu hỏi máy hàn của bác chỉ hàn que (stig) thui ạ có hàn tig được ko bác ?
              Máy này chỉ hàn que hàn thường thôi, ko hàn TIG được

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                Có vậy chứ, thế là good rồi đó, Chúc mừng bạn đã thành công bước đầu, bạn hãy chuẩn bị 1 chiết áp 5k, 1 tụ 103, 1 trở 1k, 2 bóng đèn 100--200w có sẵn đui đèn và dây nối, ổ cắm lấy điện 100--110v, TẢI 2KW cho máy hàn+dây nối ra tải (bạn tìm dây may so loại nào cũng được, tỏng công suất cở 2kw). Khi nào sẵn sàng mạch động lực tôi sẽ hướng dẫn căn chỉnh, lắp ráp cho bạn.
                công việc em ngán nhất là gọt đầu dây của BAX và cuộn kháng hix...mấy tuần nay lo mê cái máy hàn mà công việc bê bối quá, bữa hụp bữa lặn. may là làm cho gia đình chứ làm cho người ta chắc bị đuổi cổ sớm quá hee. rãnh em sẽ mua sắt tấm về làm vỏ cho em nó, vì đến bây giờ nó không thể chui lọt vô vỏ nguồn của pc được rồi, biến dòng chưa rãnh mà quấn lại nửa. chắc chủ nhật em xử nó.

Comment

ah bác quanghien54 cho cháu hỏi một chút ,là hai đèn 5551 có sẵn ko ah mới cả có thể thay nó bằng con khác được ko ah cháu mới kiếm được ở chỗ khác nắp vào chứ chưa bít ngoài quán có ko cháu ở thái nguyên lên linh kiện cũng ít ! cảm ơn bác ah!
                  Đèn 5551 là loại led 7 đoạn có hai dạng. Dạng anode chung và dạng cathode chung. Dùng đồng hồ VOM dạng kim để kiểm tra ờ thang đo Rx10. Nếu thấy giống thì thay vào.

Comment

• cảm ơn bác quanghien54 ! mà dạo này cháu ko thấy bác tiếp bài về máy hàn tig bác đang giới thiệu nữa ! bác viết tiếp đi ah cháu cũng muốn tìm hiểu thêm về nó

Comment

cảm ơn bác quanghien54 ! mà dạo này cháu ko thấy bác tiếp bài về máy hàn tig bác đang giới thiệu nữa ! bác viết tiếp đi ah cháu cũng muốn tìm hiểu thêm về nó
                      Lúc này bận quá nên không viết tiếp nữa. Nếu muốn có tài liệu về máy hàn tig thì cho địa chỉ mail của bạn. Mình sẽ gởi đến cho bạn.
                      Thân chào.

Comment

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                        Lúc này bận quá nên không viết tiếp nữa. Nếu muốn có tài liệu về máy hàn tig thì cho địa chỉ mail của bạn. Mình sẽ gởi đến cho bạn.
                        Thân chào.
                        cháu cảm ơn bác trước nha ! địa chỉ mail của cháu là :thaonguyenxanh39f@yahoo.com
                        bác gửi cho cháu tài liệu cháu cũng rất muốn tìm hiểu thêm về máy hàn tig !ah bác cho cháu hỏi thêm chút ,là cháu có cái máy của thằng bạn nó mua thanh lý ở đâu nhưng về ko biết dùng ,vì là máy mới mà cháu cũng chưa gặp bao giờ .tên máy là :OZITO FAN COOLED MIG WELDER kí hiệu là:OZMW90A . cháu thấy nó ko có đường khí như máy hàn mig thông thương , ko hiểu nó hàn kiểu gì nữa bác ah ? máy chỉ có biến áp như máy hàn que xoay chiều thông thường nhưng nhỏ vì nó hàn bằng dây như máy hàn mig cũng có động cơ kéo dây nhưng ko có đường dẫn khí bảo vệ thì nó han kiểu gì bác nhỉ ? bác gặp nhiều loại máy giùi bác chỉ giùm cháu cái! thank bác !

Comment

• báo cáo tình hình với bác bảo là mấy hôm nay công việc lu bu quá nên tiến độ làm máy hàn hơi chậm. nhưng em cũng tranh thủ quấn lại biến dòng rồi và cũng tìm được bộ vỏ nguồn thích hợp. nói chung tất cả chỉ còn khoan lỗ, chế biến chút ít và lắp vô thôi nhưng chắc cũng không sớm được

Comment

cháu cảm ơn bác trước nha ! địa chỉ mail của cháu là :thaonguyenxanh39f@yahoo.com
                            bác gửi cho cháu tài liệu cháu cũng rất muốn tìm hiểu thêm về máy hàn tig !ah bác cho cháu hỏi thêm chút ,là cháu có cái máy của thằng bạn nó mua thanh lý ở đâu nhưng về ko biết dùng ,vì là máy mới mà cháu cũng chưa gặp bao giờ .tên máy là :OZITO FAN COOLED MIG WELDER kí hiệu là:OZMW90A . cháu thấy nó ko có đường khí như máy hàn mig thông thương , ko hiểu nó hàn kiểu gì nữa bác ah ? máy chỉ có biến áp như máy hàn que xoay chiều thông thường nhưng nhỏ vì nó hàn bằng dây như máy hàn mig cũng có động cơ kéo dây nhưng ko có đường dẫn khí bảo vệ thì nó han kiểu gì bác nhỉ ? bác gặp nhiều loại máy giùi bác chỉ giùm cháu cái! bác !
                            Máy hàn OZITO bạn nói mình đã gặp trên thị trường VN. Giá của nó khoảng 4-5T 1 cái. Máy này hàn loại dây cuộn có đường kính khoảng 1-1,2mm. Nó không có đường ống dẫn khí nên thực sự không phải là loại máy hàn MIG ( Metal Inner Gas ). Bạn vào google tra từ máy hàn OZITO thì sẽ thấy máy hàn này liền. Mình đã xem đoạn video của người bạn quay thì thấy rằng nó mồi hơi khó khăn nhưng vẫn hàn được. Không biết bên trong dây có thuốc trợ dung hay không ? Muốn biết rõ về các chủng loại máy hàn bạn tìm mua quyển thực hành kỹ thuật hàn gò của Trần văn Niên và Trần Thế San thì sẽ nắm rõ hơn. Mình gởi cho bạn một số tư liệu về thông số của máy hàn MIG và TIG.
                            Thân chào.
                            [ATTACH]MIG 255 ( New ).doc[/ATTACH]Click image for larger version

Name:	tig 301 - 350.jpg
Views:	1
Size:	127.0 KB
ID:	1350109
                            Attached Files

Comment

• bác thucbao và bác quanghien54 cho tôi hoi chút, tôi đã lam xong mạch Drive nhưng tại sao khi điều chỉnh biên trở soi OSC tin hiệu ra tôi không thấy thay đổi gì cả, dạng sóng ra vẫn nguyên như thế. Tôi kiêm được lõi C core có kích thước là 9cm2 (3x3) và diện tích của sổ là 40cm2 (4x10) thì quấn dây như thế nào tôi đinh dùng có 1 cặp 40N60. con cuộn cảm đầu ra tôi định dùng lõi xuyến được không??? hiện tôi có 1 lõi xuyến 60mmx30mmx15mm. Các bác cho sự chỉ bảo để tôi tiếp tục cầy ạ.
                              huyen

Comment

• Nguyên văn bởi sonhn Xem bài viết
                                bác thucbao và bác quanghien54 cho tôi hoi chút, tôi đã lam xong mạch Drive nhưng tại sao khi điều chỉnh biên trở soi OSC tin hiệu ra tôi không thấy thay đổi gì cả, dạng sóng ra vẫn nguyên như thế. Tôi kiêm được lõi C core có kích thước là 9cm2 (3x3) và diện tích của sổ là 40cm2 (4x10) thì quấn dây như thế nào tôi đinh dùng có 1 cặp 40N60. con cuộn cảm đầu ra tôi định dùng lõi xuyến được không??? hiện tôi có 1 lõi xuyến 60mmx30mmx15mm. Các bác cho sự chỉ bảo để tôi tiếp tục cầy ạ.
                                Khi có tín hiệu phản hồi dòng điện về mạch thì độ rộng xung mới thay đổi. Bạn nhờ một người hàn còn mình thì dùng OSC kiểm tra độ rộng xung mới được. Dùng lỏi hình xuyến bằng ferit cũng được nhưng số vòng quấn ít hơn dùng lỏi không khí.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X