Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
    ... lúc trước em dùng tụ lọc nguồn vào là 10mF/400v gắn 1 quạt nguồn pc bị sụt áp. thế là là giảm xuống còn 1mF thì kết quả bất ngờ, em gắn 2 quạt và gắn vào 110v áp ra vẫn ổn định 15v. và em đã tháo tụ 1mF ra luôn, em chỉ lọc bằng tụ 104 thôi. em không hiểu tại sao bỏ lọc ra thì nó lại chạy ngon lành vậy.
    Cái này lạ quá ta, người ta tăng tụ lọc đầu vào và thêm cuộn kháng đầu vào nữa thì phải tốt hơn chứ-hay là biết đâu qua thực tế này bạn lại có 1 phát minh gì mới chăng?

Comment

• chào Anh quanghien54
      tôi có 1 cái LEGI 150A ( danh định), mồi hàn rất khó ( bị dính que) như nhược điểm anh mô tả. Theo anh có thể khắc phục nhược điểm này ( nâng áp chẳng hạn) cho máy này được không? bằng cách nào ? Xin anh hướng dẫn cho tôi.
      À Anh cho xin Schematic của LEGI 150A để tôi nghiền ngẫm phòng khi sự cố xảy ra. Cám ơn anh nhiều.
      Email: nhdung63@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
        Bạn dùng bobin nhựa sẽ dễ quấn và tiện là ko phải làm khuôn nhưng dây quấn phải chấp nhận bé hơn, nhưng ta đang làm máy hàn cỡ <=120a cho nên ko vấn đề gì. Ferit của bạn quấn 28 vòng sơ cấp 2.5--3mm2 va 9 vòng thứ cấp 8--9mm2. Thứ tự quấn như sau: sơ cấp 14 vòng một lớp rải khít và hết chiều dài bobin (có thể quấn sợi đôi. ba vv...), quấn cách điện 2--3 lớp. sau đó quấn thứ cấp 9 vòng-1 lớp (cái này bạn có thể tết từ sợi nhỏ, hoặc quấn từng lớp sau đó đấu // sao cho tiết diện đảm bảo). quấn cách điện rồi quấn nốt 14 vòng sơ cấp còn lại ngoài cùng. Ở đây bạn phải tự vận trù sao cho khéo vào hết dây, không thừa cửa sổ để đạt tiết diện tối ưu cho dây. khe hở cho một lớp giấy cánh điện loại mỏng nhất.
        Bác Thucbao cho tôi hỏi, tôi quân 26vong so cấp đựoc không vi tôi dùng dây 3mm2 (0.32 x 37 sợi) nên quấn chật chi được 13vg/lớp, nếu bỏ bobin thì mói quấn đc 14vg lớp. vây tôi đinh quấn 26vg 13vg lớp có được không ???
        huyen

Comment

• Nguyên văn bởi sonhn Xem bài viết
          Bác Thucbao cho tôi hỏi, tôi quân 26vong so cấp đựoc không vi tôi dùng dây 3mm2 (0.32 x 37 sợi) nên quấn chật chi được 13vg/lớp, nếu bỏ bobin thì mói quấn đc 14vg lớp. vây tôi đinh quấn 26vg 13vg lớp có được không ???
          Cái này rất khó xác định chắc chắn là 26 vòng có thể được hay ko? Bạn nói là bạn quấn 13 vòng 1 lớp thế thì sau khi quấn 9 vòng thứ cấp + 26 vòng sơ cấp thì liệu có quấn thêm được 2 vòng sơ cấp lên ngoài cùng ko hay là hoàn toàn hết chỗ? nếu còn chỗ thì bạn lót giấy, quấn thêm 2 vòng nữa là OK.
          Trường hợp bạn chưa quấn thì giảm tiết diện đi 1 chút cũng ko sao.
          Còn muốn biết 26 vòng có được ko thì bạn làm như sau: Bạn lắp hoàn chỉnh mạch sơ cấp bao gồm cả 2 IGBT, 4 diod, tụ và trở snuber, mạch điều khiển. mạch nắn lấy 300vdc... Sau đó quấn 26 vòng dây lên lõi (cho cách điện giữa 2 lớp, chưa cần quấn cuộn thứ cấp, chưa đổ keo). Mắc biến áp quấn tạm đó vào như sơ đồ máy hàn, nhưng giữa +300v và igbt trên bạn cho nối tiếp 1 bóng đèn 100--200w. Cho chạy mạch phát xung từ 3845, chỉnh xung vào ở chế độ Max duty nếu bóng đèn ko sáng hoặc sáng mờ thì có thể coi là được. Nếu bóng đèn sáng thì phải tăng số vòng dây, hoặc tang tần số, hoặc tăng khe hở cho lõi. Đây là cách đơn giản nhất để xác định biến áp xung có bão hòa hay không và là cách kiểm tra mạch có lắp đúng không trước khi cho máy hàn chạy thử. (Nếu biến áp tốt rồi nhưng mạch lắp có lỗi gì thì đèn vẫn sáng-cách này nhằm hạn chế rủi ro hư mạch, hỏng linh kiện).

Comment

hy vọng trong tuần này em sẽ ra mắt máy hàn đang lắp ráp vẫn còn bề bộn quá.ah em biết nguyên nhân cái mạch nguồn xung của em nó sụt áp rồi bác bảo. lúc trước em dùng tụ lọc nguồn vào là 10mF/400v gắn 1 quạt nguồn pc bị sụt áp. thế là là giảm xuống còn 1mF thì kết quả bất ngờ, em gắn 2 quạt và gắn vào 110v áp ra vẫn ổn định 15v. và em đã tháo tụ 1mF ra luôn, em chỉ lọc bằng tụ 104 thôi. em không hiểu tại sao bỏ lọc ra thì nó lại chạy ngon lành vậy. nhưng dường 24v cho quạt thì không quấn được vì...lúc trước quấn xong em đổ keo AB luôn . em nhận ra hình như kíp trước em có nợ keo AB hay sao ấy, cứ làm cái gì em cũng cho keo AB vào hết
            Theo như bạn nói thì bạn đã đấu nhầm cuộn sơ cấp vào mạch làm cho nguồn đáng ra phải chạy flyback thì lại chạy chế độ forward mói xảy ra hiện tượng này. Bạn để nguyên tất cả, chỉ gỡ hai đầu cuộn sơ cấp 300v và đổi chỗ cho nhau là OK. (sau khi lắp lại nhớ trả tụ 10MICF về cho nó)

Comment

Theo như bạn nói thì bạn đã đấu nhầm cuộn sơ cấp vào mạch làm cho nguồn đáng ra phải chạy flyback thì lại chạy chế độ forward mói xảy ra hiện tượng này. Bạn để nguyên tất cả, chỉ gỡ hai đầu cuộn sơ cấp 300v và đổi chỗ cho nhau là OK. (sau khi lắp lại nhớ trả tụ 10MICF về cho nó)
              hèn gì cứ thay TOP vào lại bị chết. áp ra bị hiện tượng chớp tắt khi gắn tải. hôm qua nay em nướng 2 thằng TOP rồi. giờ em bận đi bình dương hôm nào rãnh thử tiếp. tưởng tuần này xong nhưng vẫn chưa xong

Comment

• Dạo này máy tính cháu hỏng lên hôm nay mới lên forums được ! Bác tda1415 đã sắp song máy hàn jui !cháu chúc mừng bác trước ah !mong sẽ ko co páo nổ bác nhỉ !hjhj ! hôm trước cháu có sửa cái hàn tig bị die công suất .cháu kiểm tra die thêm một vài em nữa đã thay và kiểm tra kĩ jui mới cấp nguồn 300vdc vào .thấy chạy ok ,nhưng hàn thử lại die sò !hichic con máy này thợ trước cầy nát phần điều khiển jui lên giờ cháu thấy cũng nản lên để đấy hum nào mát tính làm sau !hjhj ! cháu cũng cảm ơn bác quanghienc đã chỉ giáo ah !chúc diễn đàn ngày càng phát triển !

Comment

• dạo này công việc bận quá nên máy hàn vẫn chưa xong. lúc khởi đầu tiến độ rất nhanh nhưng về sau càng chậm lại do phải thi công vỏ, khoan, khoét, mài, giũa... đến nay đã tạm ổn nhưng dây vẫn chưa hàn vào mạch. sợ anh em nản nên post tạm hình em nó để lên dây cót cho anh em nào định làm. khi hoàn thành nó sẽ có hình dạng như thế này. các bộ phận mình chỉ sắp xếp vậy thôi chứ dây chạc vẫn chưa xong.

Comment

dạo này công việc bận quá nên máy hàn vẫn chưa xong. lúc khởi đầu tiến độ rất nhanh nhưng về sau càng chậm lại do phải thi công vỏ, khoan, khoét, mài, giũa... đến nay đã tạm ổn nhưng dây vẫn chưa hàn vào mạch. sợ anh em nản nên post tạm hình em nó để lên dây cót cho anh em nào định làm. khi hoàn thành nó sẽ có hình dạng như thế này. các bộ phận mình chỉ sắp xếp vậy thôi chứ dây chạc vẫn chưa xong.
                    Bạn chụp hình cho gần và từng phần cho mọi người xem, khi xong thì bạn nhớ viết bản tổng hợp các linh kiện cơ bản, đặc biệt là cái gì khác với danh mục trên sơ đồ nhé. Bạn kiếm được vỏ dài này là phù hợp đấy. Chúc thành công

Comment

• nhìn pro đấy bác tda1415 !cháu chúc bác thành công !

Comment

Bạn chụp hình cho gần và từng phần cho mọi người xem, khi xong thì bạn nhớ viết bản tổng hợp các linh kiện cơ bản, đặc biệt là cái gì khác với danh mục trên sơ đồ nhé. Bạn kiếm được vỏ dài này là phù hợp đấy. Chúc thành công
                        khi hoàn chỉnh em sẽ chụp hình sáng sủa lại cho các bác xem và danh sách các linh kiện luôn.

Comment

• hix...phần động lực đã xong, tối nay rãnh gắn mạch điều khiển vào để thử lửa và ăn mừng 2/9 luôn

Last edited by tda1415; 01-09-2011, 18:19.

Comment

hix...phần động lực đã xong, tối nay rãnh gắn mạch điều khiển vào để thử lửa và ăn mừng 2/9 luôn

Máy hoạt động thế nào mong sớm được nghe kết quả hoạt động của máy nhé... Cám ơn, chúc công trình thành công mỹ mãn...

Comment

hix...phần động lực đã xong, tối nay rãnh gắn mạch điều khiển vào để thử lửa và ăn mừng 2/9 luôn
                              Trông ngon mắt đấy, chúc mừng tất cả các bạn ngày 2/9 nhé.
                              2 TDA1415. Vài góp ý về cách bố trí tản nhiệt : Nên bố trí các cánh tản nhiệt dọc theo luồng gió thổi, 2 cái trên nếu được thì quay cho tản nhiệt vào mặt trong, và cho cánh tản nhiệt nằm dọc. Còn cái dưới thì cũng phải quay lại. Vì không gian phía trên còn lớn nên nâng cao 2 cái trên, chừa không gian cho cái tản nhiệt dưới thì nó mới thoát nhiệt tốt.
                              Bạn nên đọc lại luồng này từ đầu trước khi cho chạy thử.
                              Khe hở biến áp chính bạn cho một lớp giấy loại mỏng. Trước khi chạy thử hãy mắc mạch phụ gồm: chiết áp phụ 5k+tụ+điện trở 1k như tôi nói ở các bài trên (tạm thời chưa lắp mạch biến dòng-tháo điện trở 150 om ở chân 3). Chỉnh chiết áp của mạch phụ và đo kiểm tra áp ra (đo DC) chân 6 nó sẽ thay đổi từ đâu đến đâu? max--min
                              Chỉnh chiết áp này cho đến khi nó làm cho điện áp chân 6 nhỏ hơn giá trị max 1 tý. Bắt đầu chỉnh thử chiết áp chân 2 của IC3845. Nếu bạn lắp như sơ đồ thì khi con chạy 2.2k càng lên trên (vặn theo chiều kim đồng hồ) thì áp ra chân 6 càng giảm. Nếu đúng vậy thì hãy đảo lại đầu chiết áp và thử lại. Đến đây có thể coi là mạch IC3845 đã hoạt động đúng.
                              Bây giờ bạn lắp mạch động lực như sơ đồ (gồm cả mạch snuber cho IGBT và các tụ 1--2micf). tuy nhiên lắp 1 bóng đèn 100w vào giữa +300v và cực D của IGBT trên. Chỉnh chiết áp dòng chân 2 ở vị trí max, chỉnh chiết áp phụ chân 3 để áp ra chân 6 nhỏ hơn max 1 tý (bắt đầu ảnh hưởng ) tắt toàn bộ mạch nguồn phụ. Kiểm tra kỹ lại toàn bộ mạch.
                              -Bật aptomat cho mạch đông lực trước (Cho tụ nạp qua trở). Xong mới bât mạch nguồn phụ cho UC3845, rơ le ta thấy bóng 100w sáng mờ hoạc không sáng. Nếu nó sáng mạnh thì tắt mạch kiểm tra lại có thể mạch lắp sai chỗ nào đó-khắc phục và thử lại.
                              -Nếu nó sáng mờ thử đấu tải vào mạch sơ cấp. Bóng đèn sẽ sáng lên. chỉnh chiết áp chân 2 độ sáng bóng đèn sẽ thay đổi. Tắt mạch.
                              -Bây giờ bạn hãy tháo toàn bộ mạch phụ nói trên ra. Lắp mạch biến dòng vào. Thay bóng đèn bằng 1 cái tải là bàn là (ủi) hoặc 1 ấm điện 1000w. Đấu tải mayso vào mạch thứ cấp-giữa 2 cọc hàn+vôn kế. Bật mạch động lực, mạch cấp nguồn rồi xem mạch ra là mấy von. Chỉnh chiết áp dòng hàn chân 2 thì điện áp ra thay đổi (có nghĩa là mạch phản hồi dòng điện đã hoạt động đúng)
                              -bây giờ bạn có thể bỏ bàn ủi ra và đấu lại mạch nguyên bản và cấp tải từ từ cho máy hàn (thay đổi số may so) và theo dõi hoạt động của mạch . Nếu máy chịu tải được 80a--100a thì hãy hàn thử
                              Chú ý : -Bạn đang làm việc với điện áp 300v nguy hiểm-phải hết sức thận trọng. Mấy cái tản nhiệt
                              cho IGBT có điện áp cao. Cần cách ly với vỏ máy.
                              -khi đấu điện cho mạch hoạt động thử thì nên đeo kính bảo vệ mắt-phòng sự cố

Comment

Trông ngon mắt đấy, chúc mừng tất cả các bạn ngày 2/9 nhé.
                                2 TDA1415. Vài góp ý về cách bố trí tản nhiệt : Nên bố trí các cánh tản nhiệt dọc theo luồng gió thổi, 2 cái trên nếu được thì quay cho tản nhiệt vào mặt trong, và cho cánh tản nhiệt nằm dọc. Còn cái dưới thì cũng phải quay lại. Vì không gian phía trên còn lớn nên nâng cao 2 cái trên, chừa không gian cho cái tản nhiệt dưới thì nó mới thoát nhiệt tốt.
                                Bạn nên đọc lại luồng này từ đầu trước khi cho chạy thử.
                                Khe hở biến áp chính bạn cho một lớp giấy loại mỏng. Trước khi chạy thử hãy mắc mạch phụ gồm: chiết áp phụ 5k+tụ+điện trở 1k như tôi nói ở các bài trên (tạm thời chưa lắp mạch biến dòng-tháo điện trở 150 om ở chân 3). Chỉnh chiết áp của mạch phụ và đo kiểm tra áp ra (đo DC) chân 6 nó sẽ thay đổi từ đâu đến đâu? max--min
                                Chỉnh chiết áp này cho đến khi nó làm cho điện áp chân 6 nhỏ hơn giá trị max 1 tý. Bắt đầu chỉnh thử chiết áp chân 2 của IC3845. Nếu bạn lắp như sơ đồ thì khi con chạy 2.2k càng lên trên (vặn theo chiều kim đồng hồ) thì áp ra chân 6 càng giảm. Nếu đúng vậy thì hãy đảo lại đầu chiết áp và thử lại. Đến đây có thể coi là mạch IC3845 đã hoạt động đúng.
                                Bây giờ bạn lắp mạch động lực như sơ đồ (gồm cả mạch snuber cho IGBT và các tụ 1--2micf). tuy nhiên lắp 1 bóng đèn 100w vào giữa +300v và cực D của IGBT trên. Chỉnh chiết áp dòng chân 2 ở vị trí max, chỉnh chiết áp phụ chân 3 để áp ra chân 6 nhỏ hơn max 1 tý (bắt đầu ảnh hưởng ) tắt toàn bộ mạch nguồn phụ. Kiểm tra kỹ lại toàn bộ mạch.
                                -Bật aptomat cho mạch đông lực trước (Cho tụ nạp qua trở). Xong mới bât mạch nguồn phụ cho UC3845, rơ le ta thấy bóng 100w sáng mờ hoạc không sáng. Nếu nó sáng mạnh thì tắt mạch kiểm tra lại có thể mạch lắp sai chỗ nào đó-khắc phục và thử lại.
                                -Nếu nó sáng mờ thử đấu tải vào mạch sơ cấp. Bóng đèn sẽ sáng lên. chỉnh chiết áp chân 2 độ sáng bóng đèn sẽ thay đổi. Tắt mạch.
                                -Bây giờ bạn hãy tháo toàn bộ mạch phụ nói trên ra. Lắp mạch biến dòng vào. Thay bóng đèn bằng 1 cái tải là bàn là (ủi) hoặc 1 ấm điện 1000w. Đấu tải mayso vào mạch thứ cấp-giữa 2 cọc hàn+vôn kế. Bật mạch động lực, mạch cấp nguồn rồi xem mạch ra là mấy von. Chỉnh chiết áp dòng hàn chân 2 thì điện áp ra thay đổi (có nghĩa là mạch phản hồi dòng điện đã hoạt động đúng)
                                -bây giờ bạn có thể bỏ bàn ủi ra và đấu lại mạch nguyên bản và cấp tải từ từ cho máy hàn (thay đổi số may so) và theo dõi hoạt động của mạch . Nếu máy chịu tải được 80a--100a thì hãy hàn thử
                                Chú ý : -Bạn đang làm việc với điện áp 300v nguy hiểm-phải hết sức thận trọng. Mấy cái tản nhiệt
                                cho IGBT có điện áp cao. Cần cách ly với vỏ máy.
                                -khi đấu điện cho mạch hoạt động thử thì nên đeo kính bảo vệ mắt-phòng sự cố
                                cảm ơn bác bảo có bài hướng dẫn rất chi tiết. hồi tối này em đi chơi với mấy đưa bạn nên về trễ mới ngủ dậy hiii...cố gắng không biết đến chiều xong không, nếu không chắc qua lễ vì mai em về quê.

về cái tản nhiệt thì em bó tay không sửa lại được bác ơi. vì nếu em xoay lại thì nó đụng lung tung và phức tạp lắm vì các dây động lực cho diode ra đã canh chiều dài và bấm cos hết rồi, về cánh cánh tản nhiệt không phải ngẫu nhiên mà em quay ra vì nó là tản nhiệt của biến tần bằng hợp kim nhôm nên cứng kinh khủng, em khoan không nổi nên sẵn có lỗ nên em để vậy luôn vì vậy nó phải quay vô. nhưng sau này khi hoạt động rồi nếu nóng quá thì em sẽ giải quyết sau. còn việc nâng cao nó lên cũng không thể vì khoảng trống ở trên em để board nguồn và điều khiển.

đọc bài của bác em vẫn còn chỗ chưa hiểu, đó là làm cách nào để máy hàn khống chế dòng tối đa (100A). biến dòng của em quấn 54 vòng dây 0.4.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X