Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mấy hôm nay ở Huế lụt to em chẳng làm gì được.Em vừa ráp xong mạch điều khiển đã cấp nguồn thử nhưng có vấn đề.Đại ca thucbao xem giúp mạch em có vấn đề gì ko.Em cấp nguồn cho mạch qua 7815(biến áp nguồn lớn)đã gắn mạch kích vào IGBT nhưng chưa chưa cấp nguồn động lực.Khi chỉnh mạch phụ ở chân 3 và 6(UC3845,trở 150ôm chưa ráp) thì áp cao nhất ở chân 6 chỉ đạt 4,3V(DC) lúc đó nguồn bị tụt áp từ 14,7V xuống còn 12V, áp trên G của IGBT là 5,1V.Điện trở 200om/2W em thay bằng 220ôm rất nóng nếu lâu dài chắc ko thọ nổi,biến áp kích lõi EI30 sơ quấn 22v thứ quấn 25v.khi chỉnh biến trở phụ có hiện tượng nhảy tần số ko tuyến tính từ 42KHZ sang 21KHZ,giảm áp chân 6 nhỏ hơn max một tí rồi chỉnh chiết áp 2,2K thì áp chân 6 có thay đổi nhưng cũng ko vượt quá 4,3V.Nếu tháo nguồn dương vào biến áp kích thì áp chân 6 đạt max 6,3V.Em sợ con 7815 đồ anh Ba chịu ko nổi nên thay bằng bộ nguồn 18VDC mạnh,thì áp Max trên chân 6 đạt 7,9V,trên IGBT 9,0V nhưng trở 220ôm thì rất nóng,em đo dòng trên nguồn 18V là max 0,6A(sao lớn dữ vậy he)
    Em còn thiếu mấy con diốt 1N5819 gắn cho mạch biến dòng em thay bằng diốt xung superfast được ko bác.Tiện đây hỏi bác luôn, nếu điốt còn tốt để đồng hồ đo ở thang điốt, đo được < 0.2V,thì có thể khẳng định nó là điốt SCHOTTKY ko?????Họ điôt 1.5KE350 là điốt gì vậy bác.2 con Zener 18V ở G của IGBT, K đấu chung và A đấu chung có giống nhau ko bác,em thấy mấy mạch khác A đấu chung
    Last edited by ngocsondkh; 11-11-2011, 15:43.

Comment

• Nguyên văn bởi ngocsondkh Xem bài viết
      Mấy hôm nay ở Huế lụt to em chẳng làm gì được.Em vừa ráp xong mạch điều khiển đã cấp nguồn thử nhưng có vấn đề.Đại ca thucbao xem giúp mạch em có vấn đề gì ko.Em cấp nguồn cho mạch qua 7815(biến áp nguồn lớn)đã gắn mạch kích vào IGBT nhưng chưa chưa cấp nguồn động lực.Khi chỉnh mạch phụ ở chân 3 và 6(UC3845,trở 150ôm chưa ráp) thì áp cao nhất ở chân 6 chỉ đạt 4,3V(DC) lúc đó nguồn bị tụt áp từ 14,7V xuống còn 12V, áp trên G của IGBT là 5,1V.Điện trở 200om/2W em thay bằng 220ôm rất nóng nếu lâu dài chắc ko thọ nổi,biến áp kích lõi EI30 sơ quấn 22v thứ quấn 25v.khi chỉnh biến trở phụ có hiện tượng nhảy tần số ko tuyến tính từ 42KHZ sang 21KHZ,giảm áp chân 6 nhỏ hơn max một tí rồi chỉnh chiết áp 2,2K thì áp chân 6 có thay đổi nhưng cũng ko vượt quá 4,3V.Nếu tháo nguồn dương vào biến áp kích thì áp chân 6 đạt max 6,3V.Em sợ con 7815 đồ anh Ba chịu ko nổi nên thay bằng bộ nguồn 18VDC mạnh,thì áp Max trên chân 6 đạt 7,9V,trên IGBT 9,0V nhưng trở 220ôm thì rất nóng,em đo dòng trên nguồn 18V là max 0,6A(sao lớn dữ vậy he)
      Em còn thiếu mấy con diốt 1N5819 gắn cho mạch biến dòng em thay bằng diốt xung superfast được ko bác.Tiện đây hỏi bác luôn, nếu điốt còn tốt để đồng hồ đo ở thang điốt, đo được < 0.2V,thì có thể khẳng định nó là điốt SCHOTTKY ko?????Họ điôt 1.5KE350 là điốt gì vậy bác.2 con Zener 18V ở G của IGBT, K đấu chung và A đấu chung có giống nhau ko bác,em thấy mấy mạch khác A đấu chung
      -Bạn quấn biến áp kích thế nào nhỉ? nói rõ hơn được không số vòng từng cuộn 1--4 thế nào, thứ tự quấn cuộn nào trước sau? khe hở cho lõi fer? giũa các lớp cách ly và có quét sơn cách điện hoặc keo không? xem ra biến áp kích ăn dòng hơi lớn. Còn trở 220 Om/W? nó nóng là đúng nhưng phải trong mức phù hợp.
      -Mạch phụ bạn hãy đừng mắc vào vội, mạch này khi chỉnh nhằm làm duty cycle giảm 1 it (cho an toàn khi căn chỉnh chạy thử và khi chỉnh thấy mạch điều khiển dòng chân 2 có tác dụng là được)
      -Diod super fast bạn có thể thay vào mạch biến áp kích, còn mạch phản hồi thì bạn nên dùng đúng shotky diod
      -Con diod 1.5Ke350 có thể hiểu như là diod ghim áp xoay chiều nhằm san bằng các xung nhọn trên 2 cực của nó
      -Zener 18v có thể đấu K chung hoặc A chung

Comment

• Cảm ơn bác thucbao.Biến áp kích quấn như sau,thứ tự 1-4-2-3,vì đang quấn cuộn 2 nữa chừng thì có việc đưa cho thằng em quấn nên nó cho số vòng bằng cuộn 1 nên em cho nó thành cuộn 4, cuộn 2 và 3 cho nằm ngoài(theo yêu cầu của bác là 1-2-3-4).Em quấn dây 0,4mm,1-4 quấn 22v , 2-3 quấn 25v( số liệu bác đưa là 18..20v nhưng còn trống chổ nhiều nên em thêm 2 vòng).Đã đánh dấu đầu cuối chính xác,quấn theo một chiều,mỗi lớp sau khi quấn xong quét vecni rồi băng băng keo giấy.Nó là biến áp củ tháo ra nên nó còn lớp giấy nilong lót giữa E và I, em để nguyên lớp giấy lót đó làm khe hở biến áp.Nếu ko đạt thì để em quấn lại

Comment

• bác bảo cho em hỏi cái mạch nguồn dùng TOP trong máy hàn này thấy bác hướng dẫn dùng lõi EER28 vậy giờ em định dùng lõi EE25 cho gọn để làm bộ nguồn xung cho nhu cầu khác thì bác giúp em tính số vòng sơ, thứ và hồi tiếp để cho ra 15v. cảm ơn bác!

Comment

• Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
            bác bảo cho em hỏi cái mạch nguồn dùng TOP trong máy hàn này thấy bác hướng dẫn dùng lõi EER28 vậy giờ em định dùng lõi EE25 cho gọn để làm bộ nguồn xung cho nhu cầu khác thì bác giúp em tính số vòng sơ, thứ và hồi tiếp để cho ra 15v. cảm ơn bác!
            Nếu bạn dùng lõi E25 thì có tiết diện lõi 50mm2, bạn quấn 100 vòng sơ cấp (lớp 1 , 4 ) dây 0.2mm. Còn thứ cấp (lớp 2) quấn dây 0.5-0.7 mm- 14 vòng, cuộn hồi tiếp dây 0.2mm -(lớp 3) -15 vong. khe hở fer chừng 0.5mm. Đầu ra muốn có chính xác 15v thì chỉnh biến trở 47k phân áp cho IC TL431.
            Last edited by thucbao; 13-11-2011, 18:44.

Comment

Cảm ơn bác thucbao.Biến áp kích quấn như sau,thứ tự 1-4-2-3,vì đang quấn cuộn 2 nữa chừng thì có việc đưa cho thằng em quấn nên nó cho số vòng bằng cuộn 1 nên em cho nó thành cuộn 4, cuộn 2 và 3 cho nằm ngoài(theo yêu cầu của bác là 1-2-3-4).Em quấn dây 0,4mm,1-4 quấn 22v , 2-3 quấn 25v( số liệu bác đưa là 18..20v nhưng còn trống chổ nhiều nên em thêm 2 vòng).Đã đánh dấu đầu cuối chính xác,quấn theo một chiều,mỗi lớp sau khi quấn xong quét vecni rồi băng băng keo giấy.Nó là biến áp củ tháo ra nên nó còn lớp giấy nilong lót giữa E và I, em để nguyên lớp giấy lót đó làm khe hở biến áp.Nếu ko đạt thì để em quấn lại
              Bạn nên quấn lại cho theo thứ tự là cuộn xả 4 nằm trên cùng, số vòng thì OK, khe hở xem nếu cái tấm lót cũ dày quá thì thay bằng giấy mỏng nhất. Bạn thử tháo mấy con IGBT ra và chạy mạch xem nó ăn dòng là bao nhiêu, sau đó lắp vào lại kiểm tra nó có sụt áp như trước ko. điện trở 220 om mấy W mà nóng?

Comment

• Bác thucbao:
                Em quấn lại biến áp kích rồi,số vòng giống như củ,dán một miếng băng keo giấy mỏng làm khe hở(dán hêt chữ I)nhưng vẫn như củ áp vẫn sụt,em thay con 7815 tháo ở mạch khác thì có đỡ hơn,sụt áp còn 13,6V(chưa gắn IGBT).em để liều vậy luôn và thử tải bóng đèn 100W nối tiếp.tình hình như sau,ráp toàn bộ mạch chỉ có đầu ra của BAX chưa đấu với diode chỉnh lưu,nếu chạy với mạch phụ ở chân 3 thì khi chỉnh chiết áp 2,2K độ sáng bóng đèn thay đổi.Nếu bỏ mạch phụ,chạy mạch biến dòng thì bóng đèn sáng bằng độ sáng max khi chạy với mạch phụ,chỉnh chiết áp 2,2K độ sáng ko đổi,thỉnh thoảng bóng đèn chớp tắt.Lấy một điôt xung gắn vào thứ cấp BAX thì đo được 46V(DC),chỉnh chiết áp 2,2K áp ko thay đổi(mạch biến dòng dùng trở 1ôm/1W,biến dòng quấn 60v).Bác thấy mạch em có vấn đề gì ko để em thử với tải lớn hơn(em sợ nổ lắm,mấy hôm nay chưa bị nổ phát nào)

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                  Hi bận quá , lu bu mấy hôm không có bụng dạ nào ngồi lâu trên máy, với lại đừng hỏi 1 lúc nhiều quá thấy ớn hà..
                  Theo những thắc mắc mình có thể nói sơ bộ như sau, còn gì nữa thì nhờ các bác khác trên diễn dàn bổ sung :
                  1/Duty cycle có thể hiểu là độ rộng xung so với toàn bộ chu kỳ, của UC3845<50%
                  2/Truờng hợp của bạn TDA tỷ lệ biến áp là 16/6 áp ra không tải cỡ 60v bạn ấy đo là 75v có thể do sai số khi đo, bạn thử làm và kiểm tra lại.
                  3/Trong các máy hàn xung tần số càng cao thì thời gian xung lên và xuống ( sườn dốc) càng nhỏ càng tốt vì trong thời gian này FET hoặc IGBT dẫn không bão hoà gây nóng. Đối với máy hàn chạy 40KHZ thì tr, tf nằm cỡ <=200—250 ns là tốt. còn thời gian delay on hoặc off càng nhỏ thì nó càng chứng tỏ độ nhạy của IGBT hoặc FET càng cao-càng tốt. Như vậy con Modul của bạn chọn là tốt. Bạn có thể dùng 2 con IGBT của 2 Modul này (1 con trên modul này , 1 con dưới mo dul kia) thay cho 2 IGBT máy hàn, còn 2 con còn lại thì dùng diod nội của nó mà làm diod (HFA)trả năng lượng về nguồn.
                  Nội dung nó hoạt động như sau. Khi 2 IGBT dẫn dòng điện qua cuộn sơ cấp lớn. (có năng lượng lớn tích vào, một phần qua biến áp sang thứ cấp) khi IGBT đột nhiên đóng lại thì dòng điện trong mạch không dừng lại ngay mà vẫn tiếp tục chảy theo hướng cũ tức là từ -300v—diod HFA--cuộn sơ cấp –Diod HFA --+300v Như vậy nó lại nạp lại điện cho nguồn 300v. Tụ mắc // với nguồn 300V có giá trị 1mF—2mF nhằm làm dập các xung nhọn xuất hiện trên đầu vào cả 2 IGBT.
                  4/ Phần mạch diod+trở +tụ mắc // với IGBT là mạch Snubber bảo vệ IGBT, khi IGBT đóng (ngưng dẫn thì cuộn dây sơ cấp có áp rất lớn, IGBT chịu áp lớn, diod HFA này dẫn nạp cho tụ 472. Tụ này không cho phép áp Vds của IGBT tăng đột ngột mà tăng chậm. bảo vệ IGBT. Nhưng nó cũng lợi và hại khi mà IGBT mở ra nó lại phóng điện qua IGBT qua trở 40 /5W (nhằm hạn dòng) làm thêm gánh nặng cho IGBT về dòng. IGBT có diod nội nhưng để an toàn cần thêm mạch này.
                  5/Khi tính dòng hạn chế cho IGBT là tính dòng Max 60—62a , còn dòng 27A của G4p50W là dòng liên tục ở 100oC. Dòng xung của IGBT chịu lớn hơn rất nhiều. (xem datasheet).
                  6/Con IRFD123 nó dùng để xả điện tích của cực G khi hết xung làm cho thời gian ngắt của IGBT nhanh chóng. Có vậy mới dùng được tần số cao. Bạn có thể thay bằng IRF530. Nếu bạn có opto nhiều thì bạn dùng sơ đồ có opto thì sẽ đơn giản hơn. Kích trực tiếp vào IGBT như cái hình có 2 con A3120 (HCPL 3120) mà trong luồng này có rồi đó (trang 10). Còn khi họ mắc nhiều con FET 9540vào sau OPTO là để họ kích cả “nải” FET nhằm đạt dòng lớn . Nguồn cho các opto phải riêng vì 2 con IGBT có cực S nằm ở 2 mức điện áp khác nhau và cách ly nhau.
                  Cuộn 4 của biến áp cách ly làm việc khi IRF540 ngưng dẫn, có thể hiểu như bạn là nó xả điện cho cuộn 2 và 3.
                  7/Khi bạn dùng biến trở 5K ở chân 2 thay cho biến trở 2.7K thì có thể mắc // với nó 1 điện trở 5K!
                  8/Khi bạn dùng biến trỡ chân 8 và tụ chân 4 để chỉnh tần số cũng được. Nhưng khi hoàn chỉnh nên thay bằng trở thường.
                  9/Sơ đồ trên có thể chỉ cần dùng 1 ic555 làm trễ mạch nạp tụ là được, còn những chú IC khác có thể bỏ đi cho đơn giản. Con KT805 thay bằng con 1ampe là OK. Vòng tròn có chữ M là moter quạt
                  10/Biến dòng có thể đặt bất kỳ đâu, xa được BAX thì tốt hơn.
                  Cháu thấy lể bác bảo quá ! bác quá nhiệt tình ! chúc bác luôn có sức khẻo để tham ra diễn đàn giúp mọi người theo đuổi đam mê !

Comment

• mọi người có thể chỉ giáo giúp mình về cái máy hàn inverter dùng để hàn que 2,2 ly , nó bị lỗi cứ hàn một tý lại báo đèn đỏ và cắt ko hàn được mọi con bị vậy thường là dò công suất nhưng con này thì ko bị vậy !mà mình chưa tìm ra nguyên nhân !mọi người cho ý kiến giúp đỡ xin cảm ơn !

Comment

Bác thucbao:
                      Em quấn lại biến áp kích rồi,số vòng giống như củ,dán một miếng băng keo giấy mỏng làm khe hở(dán hêt chữ I)nhưng vẫn như củ áp vẫn sụt,em thay con 7815 tháo ở mạch khác thì có đỡ hơn,sụt áp còn 13,6V(chưa gắn IGBT).em để liều vậy luôn và thử tải bóng đèn 100W nối tiếp.tình hình như sau,ráp toàn bộ mạch chỉ có đầu ra của BAX chưa đấu với diode chỉnh lưu,nếu chạy với mạch phụ ở chân 3 thì khi chỉnh chiết áp 2,2K độ sáng bóng đèn thay đổi.Nếu bỏ mạch phụ,chạy mạch biến dòng thì bóng đèn sáng bằng độ sáng max khi chạy với mạch phụ,chỉnh chiết áp 2,2K độ sáng ko đổi,thỉnh thoảng bóng đèn chớp tắt.Lấy một điôt xung gắn vào thứ cấp BAX thì đo được 46V(DC),chỉnh chiết áp 2,2K áp ko thay đổi(mạch biến dòng dùng trở 1ôm/1W,biến dòng quấn 60v).Bác thấy mạch em có vấn đề gì ko để em thử với tải lớn hơn(em sợ nổ lắm,mấy hôm nay chưa bị nổ phát nào)
                      Bạn nên dùng 2 con 7815, một con cấp nguồn cho 3845, còn con kia cấp cho điểm giữa biến áp cách ly thì có lẽ đỡ sụt áp hơn. Bạn có thể tăng trở lên đến 300-330 OM cho đỡ ăn dòng, Có lẽ vì vậy mà nên dùng nguồn xung có ổn áp mà cấp nguồn như sơ đồ gốc.
                      -Bạn phải lắp biến dòng cho đúng chiều như tôi nói ở các pót trên, hiên nay vì dòng qua bóng đèn nhỏ nên nó có thể chưa tác động phản hồi, nên bạn chưa chỉnh bằng chiết áp 2.2k được, bạn lắp bóng đèn 100w vào thì nó sáng cỡ nào? nó sáng yếu thì được, còn nó sáng mạnh thì có thể phải xem lại biến áp chính. Nhưng như bạn nói là điện áp đầu ra là 46v thì có thể nói là sụt áp trên biến áp là rất lớn, nên bóng đèn có lẽ chỉ sáng mờ.
                      -Bạn thay vào chỗ bóng đèn 100w là cái bàn ủi, hoặc siêu điện đun nước, chỉ dùng mạch biến dòng, đừng dùng mạch phụ chân 3 nữa. Đầu ra thì lắp cho đủ diod như sơ đồ, xong gắn tải may so vào đầu ra BAX, lúc này có thể điều chỉnh dòng bằng biến trở 2.2k rồi và nếu được thì bạn có thể tháo bàn ủi ra mà thử tải.

Comment

• Mấy hôm nay em bận quá ko có thời gian để thử rồi.Theo như những gì bác thucbao nói thì chắc cái biến áp của em có vấn đề rồi,bóng đèn 100W rất sáng(gần tương đương với khi cắm vào 220v),nếu có vấn đề thì nó nằm ở đâu bác?
                        Khi bác thử chiều của cái biến dòng bằng acquy ,bác để thang đo nào kim lên có nhiều ko,em thử với trở 10ôm/5W, acquy24V, thang đo đồng hồ kim 0,25V,mà cái kim chỉ nhích lên tí xíu,phải để ý lắm mới thấy đc.

Comment

Mấy hôm nay em bận quá ko có thời gian để thử rồi.Theo như những gì bác thucbao nói thì chắc cái biến áp của em có vấn đề rồi,bóng đèn 100W rất sáng(gần tương đương với khi cắm vào 220v),nếu có vấn đề thì nó nằm ở đâu bác?
                          Khi bác thử chiều của cái biến dòng bằng acquy ,bác để thang đo nào kim lên có nhiều ko,em thử với trở 10ôm/5W, acquy24V, thang đo đồng hồ kim 0,25V,mà cái kim chỉ nhích lên tí xíu,phải để ý lắm mới thấy đc.
                          Bạn cần kiểm tra lại mạch công suất, các diod và tụ gần IGBT rất dễ đấu nhầm lắm, đặc biệt là cái con modul tận dụng lại càng dễ nhầm, bạn có thể dùng 2 con FET irf740 mà thử thay cho IGBT trước đã, nếu đấu nhầm mạch thì bóng đèn sáng mạnh chưa hẳn tại biến áp. bạn phải xem mạch thứ cấp có bị thông mạch không?
                          Nếu bạn chưa thấy rõ kim chạy thì có thể giảm trở còn 5 Om, xong thì đảo chiều dòng ácquy xem nếu kim giật ngược lại thì đấu như cũ là đúng

Comment

• hôm nay xuống chổ chú Cẩm hỏi diode xung nghe giá xong hết ý định làm T_T
                            Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

• chào bác bảo, bác giúp cháu một chút, cháu làm mạch nguồn dùng top224Y giống như bác hướng dẫn, nhưng không hiểu sao không chạy được, chỉ nháy nháy được vài cái là chết top224 ( chân C và S thông nhau). Chắc là cháu nhầm ở đâu đó nhưng tìm không ra, đã nướng mất 4 con top224 rôi, không dám nướng tiếp, nhờ bác có nhiều kinh nghiệm cho cháu lời khuyên xem kiểm tra ở đâu. biến áp xung cháu đã kiểm tra đúng theo hướng dẫn của bác rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi zindo Xem bài viết
                                chào bác bảo, bác giúp cháu một chút, cháu làm mạch nguồn dùng top224Y giống như bác hướng dẫn, nhưng không hiểu sao không chạy được, chỉ nháy nháy được vài cái là chết top224 ( chân C và S thông nhau). Chắc là cháu nhầm ở đâu đó nhưng tìm không ra, đã nướng mất 4 con top224 rôi, không dám nướng tiếp, nhờ bác có nhiều kinh nghiệm cho cháu lời khuyên xem kiểm tra ở đâu. biến áp xung cháu đã kiểm tra đúng theo hướng dẫn của bác rồi.
                                -Bạn nên mở datasheet của top224y và Tl431 mà tra xem chân cẳng của nó mà đấu cho chính xác.
                                -Biến áp bạn quấn ba cuộn dây sơ cấp, thứ cấp và phán hồi đều theo một chiều nhé, và đánh dấu dấu (.) là đầu mỗi cuộn và đấu vào mạch. Nếu biến áp quấn và cách điện tốt, mạch ngoài bạn dò lại thật cẩn thân lần nữa thì mạch sẽ làm việc.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X