Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
    vậy phải dùng 80->90 sợi 0,5 hả bác. cuốn 18v phải không ạ
    Bạn đọc luồng này từ đầu sao không để ý? ngay từ đầu bạn TDA đã hỏi về tiết diện dây và cách tính tôi đã nói rồi. Dây cho cuộn kháng ít ra cũng bằng dây cho cuộn thứ cấp biến áp. Quấn cho đầy lõi thì thôi

Comment

• Nguyên văn bởi mrminhpham Xem bài viết
      bán bảo cho cháu hỏi tí ạ!cháu cho áp ra khoảng 25V và dòng chừng 15 đến 20A thì có hàn được không ạ!cháu hàn mấy cái nhỏ nhỏ thôi ạ!
      Bạn nên làm cỡ 50A trở lên, vì cũng từng ấy công sức và vật liệu thôi, có gì cản trở đâu mà không làm cho nó khỏe hơn?

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
        Bạn nên làm cỡ 50A trở lên, vì cũng từng ấy công sức và vật liệu thôi, có gì cản trở đâu mà không làm cho nó khỏe hơn?
        vì cháu chưa mua được IGBT và cháu định thử nghiệm trước xem đã bác ạ!cháu định dùng 494 tạo xung !không biết có được không ạ!

Comment

vì cháu chưa mua được IGBT và cháu định thử nghiệm trước xem đã bác ạ!cháu định dùng 494 tạo xung !không biết có được không ạ!
          Bạn có thể dùng tl494, hoặc dùng con nào là tùy biến của mình. có điều phải nắm cho rõ cách vận hành của nó mà thiết kế cho phù hợp. Bạn có thể dùng IRF740 mắc // lại hoặc là dùng con Irf460 mà thử.

Comment

Bạn có thể dùng tl494, hoặc dùng con nào là tùy biến của mình. có điều phải nắm cho rõ cách vận hành của nó mà thiết kế cho phù hợp. Bạn có thể dùng IRF740 mắc // lại hoặc là dùng con Irf460 mà thử.
            vâng!cháu hiểu qua nguyên lí rồi bác ạ!cháu dùng khoảng mấy con là đủ ạ!cháu chỉ làm khoảng 30-50A thôi bác ạ áp ra 30V liệu có đủ không ạ!cháu định dùng luôn con diode xung trong nguồn máy tính vì cháu không kiếm nổi con diode kia!!!!

Comment

• mấy Bác Pro wa,làm e thay minh nhỏ bé chang lam đc gi

Comment

• vâng!cháu hiểu qua nguyên lí rồi bác ạ!cháu dùng khoảng mấy con là đủ ạ!cháu chỉ làm khoảng 30-50A thôi bác ạ áp ra 30V liệu có đủ không ạ!cháu định dùng luôn con diode xung trong nguồn máy tính vì cháu không kiếm nổi con diode kia!!!!
                áp chỉ có 30v thôi àh ,không đủ đâu bạn ơi ,ít nhất bèo gì cũng phải là 50v vậy mà hàn còn không êm dở ẹc hà ,chừng 75v thì chuẩn mầt đạt hơn 100vdc thì hàn ngon lành luôn ,, bạn có thể dùng loại diode đôi các loại như 9202 ,20n60...còn vài loại nữa mà quên tên mất tiêu rồi

Comment

• công việc ráp cho nó vào cái vỏ quả là vất vả.cháu ráp nó cũng gần song rùi bác bảo ạ.cháu đưa tạm cái hình cho bác coi.cho chau hỏi hai con tụ 472 này của cháu có dùng được ko ạ?
                  Attached Files
                  Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
                    công việc ráp cho nó vào cái vỏ quả là vất vả.cháu ráp nó cũng gần song rùi bác bảo ạ.cháu đưa tạm cái hình cho bác coi.cho chau hỏi hai con tụ 472 này của cháu có dùng được ko ạ?
                    -Xem hình, có vẻ như bạn dùng chung tản nhiệt cho 2 IGBT, không nên làm vậy vì phải lót cách điện cho nó --> giải nhiệt sẽ kém đi. Nếu bạn để thế này thì nên lót một miếng đồng dưới IGBT sau đó rồi mới đến cách điện và gắn vào tản nhiệt chung. Không thì bạn xẻ đôi tản nhiệt ra mỗi IGBT mọt miếng thì không phải qua lót gì cả. Nếu diod HFA gắn vào tản nhiệt này thì hãy lót cách điện cho nó
                    -Ferit và tản nhiệt nên cách điện với vỏ (kê lên tấm phíp hoặc giấy cách điện) bảo đảm an toàn
                    -Bạn có thể đục thông 2 vỏ nguồn và gắn 2 nửa vỏ dưới với nhau trước. sau khi lắp chi tiết xong vẫn úp 2 nắp đậy phía trên lại thì cũng thành như 1 vỏ vậy.
                    -2 tụ trên dùng được.

Comment

• bác bảo cho cháu hỏi có cách nào mà thay thế được IGBT thành SCR hoặc triac không ạ?

Comment

• dây này cuốn thứ cấp được không ạ?

cháu tìm được dây này khá to!không biết có quấn thứ cấp được không ạ?
                        Attached Files

Comment

bác bảo cho cháu hỏi có cách nào mà thay thế được IGBT thành SCR hoặc triac không ạ?
                          Vẫn có mạch thay IGBT bằng SCR nhưng xét cho cùng cũng không đon giản hơn, nguyên lý thì gần như nhau vậy.
                          Bạn chụp hình mờ không thấy dây thế nào cả. Bạn phải xét xem tiết diện của dây đó là bao nhiêu (đo hoặc so sánh với lõi dây mẫu nào bạn có). cách điện của nó là thế nào, và nếu quấn với số vòng yêu cầu thì có vào hết dây hay không? từ đó bạn sẽ biết dùng được không?

Comment

Vẫn có mạch thay IGBT bằng SCR nhưng xét cho cùng cũng không đon giản hơn, nguyên lý thì gần như nhau vậy.
                            Bạn chụp hình mờ không thấy dây thế nào cả. Bạn phải xét xem tiết diện của dây đó là bao nhiêu (đo hoặc so sánh với lõi dây mẫu nào bạn có). cách điện của nó là thế nào, và nếu quấn với số vòng yêu cầu thì có vào hết dây hay không? từ đó bạn sẽ biết dùng được không?
                            cháu hôm nay tìm được 4 cái lõi nhưng cháu mới chỉ tháo được 2 cái thôi bác ạ!1 cái thì nó vỡ mất và 1 cái thì nó dính chặt quá!bác hướng dẫn cháu dùng SCR được không ạ?còn cái dây ấy thì cháu ra cửa hàng điện ngay gần nhà thấy nó to to thì cháu mua về dùng thử thôi!cháu post ảnh bác xem giúp cháu! cháu làm khoảng 50A thôi bác ạ!chỗ cháu tìm diode xung khó lắm bác ạ,với lại nếu mua loại tốt thì túi tiền cháu không đủ
                            Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                            Keep moving forward...

Comment

• à cháu dùng IR2104 làm driver ổn không bác!
                              Keep moving forward...

Comment

• cháu thấy cái lõi họ dùng đâu có to quá đâu ạ!cháu nghĩ chỉ bằng 2 cái lõi fly back thôi!
                                http://www.dientuvietnam.net/forums/...ao-khong-1.jpg
                                Keep moving forward...

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X