Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
    Thúc bao cho mình hỏi thêm tí nữa nhé cái biến áp cach ly có cần chừa khe hở không nếu có thì cở bao nhiêu là được mong bảo chỉ giúp cho dạo này thấy mọi người hỏi bảo nhiêu quá mình cung ngại còn về phần nguồn nuôi thì mình tìm ra bệnh rồi và chạy ngon lành rồi minh cho chạy với con top200 gắng 2 quạt mỗi cái 0,5A với nguyên bo điều khiển mà không thấy việt gì và con top200 cũng không hề nóng kể cả chạy điện 110v và mình cũng cám ơn bảo rất nhiều
    Biến áp cách ly cần khe hở như đầu luồng có nói

Comment

• Click image for larger version

Name:	IMG_20141112_111116-1.jpg
Views:	1
Size:	188.3 KB
ID:	1399864bác [MENTION=43094]thucbao[/MENTION] tính giúp em với f= 36kHz.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
        Nói chung là mọi thứ tốt rồi, ngoại trừ cái việc có thể ko có tín hiệu phản hồi khi dòng max, hãy kiểm tra lại có thể biến áp xuyến mắc ko đúng vào mạch.
        hãy làm như sau, dùng tải là may so, khi may so đỏ sáng thử đo có áp về chân 3 Ic -3845 không?, chỉnh dòng lớn hơn thì áp có thay đổi ko?
        Biến dòng Quấn 62 vòng còn, trở lấy áp là mấy Omh?
        - Thưa Bác Bảo, em mua 1 dây may so 2kw cắt thành 6 đoạn, đầu ra máy hàn em đấu 3 đoạn song song, dây mayso đỏ rực mà chỉnh biến trở 2k2 không thấy điện áp thay đổi, biến dòng xuyến em cho đầu cuối cuộn sơ đi qua theo chiều em đã đánh dấu khi xác định cực tính biến dòng, đầu nối với que đen cho xuống mass, đầu nối với que đỏ nối với diode, điện trở lấy áp là 1,5 ôm/1W
        - Chiều em về thử như Bác hướng dẫn. Làm phiền Bác hoài em thấy ngại quá nhưng khg hỏi Bác thì em khg hoàn thành được máy hàn, em đã bỏ tiến bạc, thời gian công sức vào đó rất nhiều bác ạ nên khg thể bỏ cuộc được. cám ơn Bác rất rất nhiều.
        Last edited by sondao; 12-11-2014, 12:47.

Comment

• Đây là mạch của em
          Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi sondao Xem bài viết
            Đây là mạch của em
            anh có file mạch nguồn 14v cho em xkn với ạ.cái nguồn ngày trước của em làm ra ổn định 14v.giờn nôi ra chỉ được có 10,6 v,thay opto.tl431+ trở 47k nối tiếp trở 3,3k mà nó vẫn vậy trả hiểu sao..
            Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
              em đã mua được biến áp kích và thay vào, chạy tốt nhưng sao thấy nó rít to khi khởi động máy??chạy cũng rít nhè nhẹ. không biết có sao không?

sao anh em không mua biến áp kích này về gắn vào cái mạch tự chế cho nhanh nhỉ?

Tương keo 502 vào giữa nòng và lõi.

BA Kick giá bao nhiu

Lấy tải giả thử lâu lâu chút xem sao
              Last edited by m4a1kabin; 12-11-2014, 13:58.

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
                anh có file mạch nguồn 14v cho em xkn với ạ.cái nguồn ngày trước của em làm ra ổn định 14v.giờn nôi ra chỉ được có 10,6 v,thay opto.tl431+ trở 47k nối tiếp trở 3,3k mà nó vẫn vậy trả hiểu sao..
                Lấy tụ 47uF gắn ngay GND và chân feedback TOP224 coi sao

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
                  Của bạn đây, bạn thay con R 47K = 51K nhé
                  Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi sondao Xem bài viết
                    - Thưa Bác Bảo, em mua 1 dây may so 2kw cắt thành 6 đoạn, đầu ra máy hàn em đấu 3 đoạn song song, dây mayso đỏ rực mà chỉnh biến trở 2k2 không thấy điện áp thay đổi, biến dòng xuyến em cho đầu cuối cuộn sơ đi qua theo chiều em đã đánh dấu khi xác định cực tính biến dòng, đầu nối với que đen cho xuống mass, đầu nối với que đỏ nối với diode, điện trở lấy áp là 1,5 ôm/1W
                    - Chiều em về thử như Bác hướng dẫn. Làm phiền Bác hoài em thấy ngại quá nhưng khg hỏi Bác thì em khg hoàn thành được máy hàn, em đã bỏ tiến bạc, thời gian công sức vào đó rất nhiều bác ạ nên khg thể bỏ cuộc được. cám ơn Bác rất rất nhiều.
                    Khi vặn chiết áp từ que hàn 1 ly lên thì dòng ra khỏe hơn và đốt lủng sắt, tại sao mắc may so vào đầu ra thì lại ko chỉnh được áp ra thì chưa hiểu? Cần phải xem lại cho kỹ hoặc do cắt dây may xo ngắn quá trở nhỏ dòng biến thiên lại ít nên không nhận thấy.
                    Cần làm lại các bước như cũ sau khi lắp xong IGBT mới. Đừng lắp cả 4 mà nên chỉ lắp 2 con đã (2 con cũng cắt sắt 3-4 ly ngọt được rồi-của mình có 2 con vì chật quá )
                    Nếu áp chân 3 có từ biến dòng về và thay đổi được thì đo xem được mấy (V). Nó phải đạt 1V thì mới bắt đầu bảo vệ, tất nhiên áp này là áp xung nên đỉnh của nó đạt 1V là tác động rồi, nên giá trị quân bình sẽ thấp hơn 1V, Em phải làm tải may so đầu ra cho được 20a-30A và đo dòng sơ cấp mạch 300V đó bao nhiêu A? Khi đó đo chân 3 biến dòng về được nhiêu?
                    Khi đó ta có thể biết sơ sơ bao nhiêu A thì nó sẽ bảo vệ.
                    Có thể thay đổi con trở lên 2 Omh cho nó tác động sớm( hoặc cho 5Ohm khi đo thử cho dễ thấy V)
                    Nếu mọi thứ đều ổn thì có khả năng biến áp bị bão hòa khi mở xung rộng, nếu vậy thì hãy lót thêm lớp nữa vào khe hở biến áp. Việc này sẽ làm giảm công suất nhưng bù lại an toàn cho IGBT/
                    Còn một khả năng nữa là khi tăng độ rộng xung, biến áp kích driver cho IGBT bị giảm áp ở thứ cấp. Chính vì vậy mà người ta thường hay quấn số vòng dây thứ cấp phía IGBT lớn hơn phía sơ cấp. và dùng diod zener để bảo đảm áp cực G không vọt quá
                    Mà 2 con IGBT mắc // nhớ dùng trở 10 Ohm mà phân nhánh vào G nhé.
                    Last edited by thucbao; 12-11-2014, 16:07.

Comment

• Em cám ơn Bác Bảo đã dành thời gian hướng dẫn cụ thể, tận tình, nếu như em mà làm không được nữa chắc tại em kém thông minh. Tình hình là em sắp thi nghiệp vụ chuyên môn nên em chưa thử như Bác đã hướng dẫn, chắc cuối tuần mới tiếp tục được, 2 con IGBT mắc song song em có dùng R phân nhánh 10 ohm từ R 4.7 ohm, có đấu thêm 2 diode 18V cực K chung cho con IGBT ghép thêm vào. Chúc Bác và anh em trên diễn đàn nhiều sức khỏe và có nhiều bài viết hữu ích.

Comment

• Bác [MENTION=43094]thucbao[/MENTION] cho cháu hỏi chút. Cháu đang sửa máy hàn xung của TQ, máy bị chết con diod D92-02 mà ko tìm mua được đúng loại, néu thay loại khác vào có được ko ah. Con máy này chạy 8 con D92-02.

Comment

• Bác [MENTION=43094]thucbao[/MENTION] cho cháu hỏi chút. Cháu đang sửa máy hàn xung của TQ, máy bị chết con diod D93-02 mà ko tìm mua được đúng loại, néu thay loại khác vào có được ko ah. Con máy này chạy 8 con D92-02.

Comment

• Mạng bị lag nên ko xoá được bài sai mong mod bỏ qua.

Comment

• RURG30U60
                              nha

Comment

• bác bảo cho mình hỏi sao 2 con trở 200r ở phân ra của biến áp cach ly nó nong mình không có trở 200r mình bỏ 2 con 220r/2w mà nó nóng lắm không biết có ảnh hưởng gì không điện ra minh đo chân G CỦA IGBT 7vdc 18vac nguôn câp 15v . và bảo cho mình hỏi cái này tý nữa nghe về phần đấu mạch phụ và mach đông lực để thử mà mình đọc đi đọc lại mà không hiểu nghĩa là mình đấu mạch phụ , mạch động lực và bóng điện 100w giữa +300v với cực D của IGBT xong là cấp điên cho chạy thử chứ chưa cần lắp cuộn đây vào phải không . và cái thứ 2 là đấu tải vào mach sơ cấp lá đấu cuộn dây vào hay là đấu cái gì vào để thử . mong bảo giải thích giúp mình hiểu với mình cám ơn bảo nhiêu và mong bảo thông cảm nhé
                                Last edited by adiencobmt; 14-11-2014, 17:10.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X