Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
    Bảo có vào diễn đàn cho mình hỏi sao mình chỉnh chiết áp hàn để giảm dòng hàn nhưng mình hàn thì nó lại ngắt mình tăng dòng lên mác thì hàn thấy rất ngon
    nhưng giảm dòng xuống con một nữa thì chấm que hàn là nó ngắt vậy có cách nào điều chỉnh Bảo giúp mình với mình cam ơn Bảo nhiều nhé
    Khi thử tải bác có vặn điều chỉnh dòng lên xuống được không?
    Chưa hiểu ý giảm dòng thì nó ngắt ? khi giảm dòng thì rơ le nhiệt ngắt à? hay là dính que?

Comment

• mình cám ơn Bảo để hoàn tất rồi mình mượng máy và chụp lại hình và pot lên còn mình dấu để làm gì vì hiện giờ mình đang mắt phải cái bệnh mà mình đang hỏi Bảo để điều chỉnh cho xong và đang còn kiếm vỏ để cho nó vào các bo mạch mình đã pot lên rồi còn hình lăp ráp thì có gì mà ngại chỉ có diều các công đoạn pot lên mình phải vẻ đứa con nó pot chứ mình không rành
      còn mình lăp ráp cụm biến dòng theo mạch trở 1,5R/1w quấn biến dòng 56vg cở dây 55 . còn vấy đề diều chỉnh dòng thì tăng giảm rất tốt chỉ có điều kni chỉnh dòng xuống mà không hàn thì máy vẫn chạy bình thường và khi mình chấm que hàn vào nó mới ngắt giống trường hợp bị dính que hàn mà ngắt vậy nhưng đây mình mơi chấm que vào nó đã ngắt rồi que hàn chưa kịp cháy

Comment

mình cám ơn Bảo để hoàn tất rồi mình mượng máy và chụp lại hình và pot lên còn mình dấu để làm gì vì hiện giờ mình đang mắt phải cái bệnh mà mình đang hỏi Bảo để điều chỉnh cho xong và đang còn kiếm vỏ để cho nó vào các bo mạch mình đã pot lên rồi còn hình lăp ráp thì có gì mà ngại chỉ có diều các công đoạn pot lên mình phải vẻ đứa con nó pot chứ mình không rành
        còn mình lăp ráp cụm biến dòng theo mạch trở 1,5R/1w quấn biến dòng 56vg cở dây 55 . còn vấy đề diều chỉnh dòng thì tăng giảm rất tốt chỉ có điều kni chỉnh dòng xuống mà không hàn thì máy vẫn chạy bình thường và khi mình chấm que hàn vào nó mới ngắt giống trường hợp bị dính que hàn mà ngắt vậy nhưng đây mình mơi chấm que vào nó đã ngắt rồi que hàn chưa kịp cháy
        Bác chưa trả lời câu hỏi?
        Cái cụm trở điều chỉnh dòng hàn từ chân 8 IC3845 gồm những gì?
        Theo sơ đồ thì 1.3k+2.2k (biến trở)+510 ohm -->mát . bác có làm vậy ko hay là thay thế nào?
        Khi vặn biến trở về khoảng giữa. dòng hàn bị ngắt? hay là rơ le nhảy? chắc là dòng hàn =0 thôi phải ko? bác đo chân áp chân 2 UC3845 lúc đó mấy V. Và khi chiết áp max (hàn tốt) thì áp chân 2 mấy V?

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
          Dòng max hàn bị khống chế nếu trước đây dùng trở 1.5Om nay trở 10 ohmn thì dòng chỉ còn 1/7 trươc đây thôi, Có lẽ cháu đấu sai nên ko tác động.
          Mà cháu ko thử tải may so xem dòng thay đổi sao, nếu khi biến dòng đấu đúng và tác động đúng thì vặn trở tăng dòng may so chỉ đến max nào đó là nó ko tăng nữa.
          Dạ cháu cảm ơn bác nhiều.hôm kia cháu mời lên chợ kiêm được 3 sợi myso người bán kêu là 800w 1 sợi.với lại cháu đang làm lại cái mạch động lực thì thấy lúc trước lắp nhầm con trở 4,7 om thành 47om,cái mạch trước do cháu phủ thiếc nhiều quá lên nó bị vênh váo nhìn chẳng ưa mắt tý nào.
          Hưng yên

Comment

• cái cụm chỉnh dong từ chân số 8 thì mình làm theo mạch 1 gồm 1.5k + 2.2k (b/trở) + 620R
            nói chung khi chỉnh chiêc áp giảm dòng càng nhỏ thì bộ phận cắt nguồn càng nhanh giống như thiếu dòng hàn mà bộ phận bảo vệ nó ngắt vậy có khi thì nó nhảy relay rồi ngắt luôn mình chỉnh nhỏ hơn thì nó ngắt luôn và nó ngắt luôn điện của nguồn nuôi luôn chứ không phải relay ngắt rồi đóng lạy đâu khi nó ngắt xong mình phải để cở 1 phút sau tắc và bật lại atomac mới được và tất cả các trường hợp đó khi mình hàn mới xảy ra còn không hàn mà chỉnh chiếc áp thì may vẫn chạy bình thường

Comment

cái cụm chỉnh dong từ chân số 8 thì mình làm theo mạch 1 gồm 1.5k + 2.2k (b/trở) + 620R
              nói chung khi chỉnh chiêc áp giảm dòng càng nhỏ thì bộ phận cắt nguồn càng nhanh giống như thiếu dòng hàn mà bộ phận bảo vệ nó ngắt vậy có khi thì nó nhảy relay rồi ngắt luôn mình chỉnh nhỏ hơn thì nó ngắt luôn và nó ngắt luôn điện của nguồn nuôi luôn chứ không phải relay ngắt rồi đóng lạy đâu khi nó ngắt xong mình phải để cở 1 phút sau tắc và bật lại atomac mới được và tất cả các trường hợp đó khi mình hàn mới xảy ra còn không hàn mà chỉnh chiếc áp thì may vẫn chạy bình thường
              Rất khó hiểu với hiện tượng của bác, trong bất kể trường hợp nào thì nguồn cấp làm từ con top đó không bao giờ bị cắt kể cả áp sụt xuống 100v thì nguồn đó vẫn chạy và rơ le vẫn giữ kín mạch, Nếu rơ le cắt chỉ khi quá nhiệt mà thôi nhưng chưa hàn thì ko có nhiệt. Đằng này cả nguồn bị cắt giống như aptomat của bác có vấn đề vậy,
              Khi hở mạch thì điều chỉnh chiết áp ko có tac dụng gì vì dòng phản hồi của biến dòng chưa có.
              Khi chinh chiết áp vào Max thì hàn được (cái này bác xem lại kỹ là dòng max hay min) có thể bác ko phải giảm dòng mà tăng dòng mới bị hiện tượng aptomat tự ngắt khi dòng tăng cao, bác thử loại trừ aptomat đã nhé-có thể kiểm tra bằng cách lặp lại hiện tượng trên khi nguồn tự tắt thì rút dây cắm máy khỏi lưới, lấy đồng hồ thông mạch đo aptomat có thông ko, nếu ko thông là aptomat tự cắt!)
              Bác cứ thử đo áp chân 2 của 3845 khi nhiều vị trí biến trở xem sao (khi ko hàn). vặn tăng dòng là áp chân 2 giảm
              Nếu là do aptomat và bác vặn tăng (chứ ko phải giảm) thì phải cẩn thận khi tăng dòng nhé bác chớ tăng nhiều khỏi vị trí hàn được kia, bác phải thử tải lại bằng mayso cho chắc, mình vẫn sợ ko khe hở nếu tăng dòng có thể bị bùm đó.
              Last edited by thucbao; 06-12-2014, 16:37.

Comment

• nói chung ý của BẢO nói ra giống ý mình khi ban đầu nhưng không phải atomac vì khi nó cắt như vậy ở đầu ra của atomac vẫn có điện mình sợ atomat hỏng mình thay luôn nó cũng bị còn chiếc áp thì minh thử chỉnh đúng chiều vì khi mình thử tải bằng dây mai xo mình có lắp thêm cái đồng hồ ampe mình chỉnh lên xuống thì kim đồng hồ dòng lên xuông đúng chiều chứ không sai nhưng không biết tại sao mà nó tác động đến con top và nó cô lâp con top luôn làm cho con top không giao động từ đó nó ngắt luôn nhưng đo điện ở 4con đi ốt năng dòng thì vẫn có điện . các trang trước mình có vẻ đứa con pot 2 bo mạch của mình vẻ và nó rất rỏ nhờ Bảo xem giúp mình nó có lỗi chổ nào về phần nguồn nuôi không mình nghĩ hơi vô lý và tìm mãi nhưng tìm không ra

Comment

nói chung ý của BẢO nói ra giống ý mình khi ban đầu nhưng không phải atomac vì khi nó cắt như vậy ở đầu ra của atomac vẫn có điện mình sợ atomat hỏng mình thay luôn nó cũng bị còn chiếc áp thì minh thử chỉnh đúng chiều vì khi mình thử tải bằng dây mai xo mình có lắp thêm cái đồng hồ ampe mình chỉnh lên xuống thì kim đồng hồ dòng lên xuông đúng chiều chứ không sai nhưng không biết tại sao mà nó tác động đến con top và nó cô lâp con top luôn làm cho con top không giao động từ đó nó ngắt luôn nhưng đo điện ở 4con đi ốt năng dòng thì vẫn có điện . các trang trước mình có vẻ đứa con pot 2 bo mạch của mình vẻ và nó rất rỏ nhờ Bảo xem giúp mình nó có lỗi chổ nào về phần nguồn nuôi không mình nghĩ hơi vô lý và tìm mãi nhưng tìm không ra
                  Có thể xảy ra như sau
                  -Khi giảm dòng có sự cộng hưởng nào đó gây nhiễu mạch ic555 nên nó tác động sai, nó ngắt rơ le nguồn, khi đó dòng qua 2 trở 47ohm nối tiếp không đủ cho mạch TOP nuôi quạt+mạch nên nó dừng. Và vì thế nên ko tự phục hồi được. Mà sao lại dùng 47ohm +47ohm =94ohm? Thiết kế chỉ 12 Ohm-5W mà?
                  Để thử, bác nhổ Led xanh ra khỏi mạch, đóng điện aptomat nếu mạch ko làm việc (nguồn nuôi ko có quạt ko quay là tại trở cao quá, cần thay)
                  Tiếp. chân 5 IC555 còn để trống. bây giờ bác hàn tụ 104 vào chân 5 này với mát chống nhiễu xem kết quả thế nào?

Comment

• cả ngày điện cấp không vào mạng được. Bảo nói trở 47 ohm chổ nào mà mình tìm không có mong Bảo chỉ rỏ giúp mình với

Comment

cả ngày điện cấp không vào mạng được. Bảo nói trở 47 ohm chổ nào mà mình tìm không có mong Bảo chỉ rỏ giúp mình với
                      2 con trở mà bác mắc nối tiếp nằm cạnh cái relay (30A/12V ) Ý con trở này nó chỉ khoảng 10 om => 20 om/5W thôi bác thử thay con khác xem sao.

Comment

• cái khó ở đây là nó tác động như thề nào mà nó cô lập con tóp luôn làm con top224 không chạy nó ngắt điện DC của nguồn nuôi hoàn toàn luôn khi nó ngắt vậy minh đo điện nắng dòng ở phần điên vào vẫn có

Comment

• bác bảo ơi hôm nay cháu đã thử hàn que 2,5->3,2ly ok rồi bác ơi,nhưng mối hàn không được bóng như may hàn thương mại.như biến áp xung của cháu với 4 igbt fga25n120 thì lên giới hạn dòng khoảng baio nhiêu thì an toàn bác ơi?biến dòng chái quấn 57vòng và trở 1,5 om ạ.
                          Hưng yên

Comment

• bác show thử mối hàn lên xem sao? cảm giác hàn có ''ngọt'' không bác, ý là que hàn cháy có mạnh và que 2ly6 bác hàn dòng tầm bao nhiêu vậy?
                            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• triết áp em để max luôn,que hàn cháy rất ngon.chắc tại em dùng dây nguồn vào có 1mm với dài quá lên chắc hàn điện không được khỏe lắm.
                              Hưng yên

Comment

• bác có hay hàn cắt gì không vậy? bác thử kéo một đường 5cm xem/ chấm vảy cá xem sao?dây nguồn 1 ly hơi nhỏ, chí ít cũng 1 ly 5 bác ah. máy hàn của ông anh toàn dùng dây 2ly5 không.thấy mối chấm không được ngấu, bác chấm để góc que hàn và đĩa sắt 1 góc chừng 30-45 độ xem nhé, nhớ nhấn nhẹ que hàn sát mặt hàn.
                                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X