Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thúc Bảo cho mình hỏi một tý nữa nghe cuộn lọc mình có cần đấu cùng chiều gì không hay chiều nào cũng được mong Bảo giải thích giùm nghe mình làm phiền Bảo quá nhiều rồi mong Bảo thông cảm nhé mình cám ơn

Comment

• Cuôn lọc chỉ có 2 đầu dây thì đầu nào cũng được bạn a!

Comment

• bác bảo ơi hôm nay cháu thử bằng 2 con fga25n120,biến dòng là 64v dùng trở 10om,đã đã đảo chiều sỏ đầu cuối cuộn sơ biến áp động lực và trọn chiều sỏ có tác động nhất khi chỉnh triến áp,song cháu vặ triết áp áp về min sau đó cháu kẹp 1 sợi dây đồng 1ly và bật nguồn và chỉnh triết áp lên một tý thì dây đồng cháy rụi,cháu thử tiếp bằng 1 cái đũa xe đạp nó cũng cháy rụi không kịp ngáp,vậy là cháu lấy dây đồng 1ly qoet quet ở đầu ra vây mà nổ cầu chì 10A,kiển tra thì chết IGPT.cháu không hiểu sao nó không ngắt xung?trỏ và biết dòng như vậy là hạn dòng 6,4A PHẢI không bác.nguôn nuôi mạch điều khiển cháu dùng acquy 12v xạc đầy,đo chân g của igpt được 6v DC.
        Hưng yên

Comment

• bác có chung mass cho mạch điều khiển và mạch động lực không?, biến dòng nữa! với làm kiểu một hai cái chơi thì em thấy đi lùng ve chai mấy cái nguồn 12-15v công nghiệp nhiều lắm, về sửa tí là dùng được, lại ổn định cao.
          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
            bác có chung mass cho mạch điều khiển và mạch động lực không?, biến dòng nữa! với làm kiểu một hai cái chơi thì em thấy đi lùng ve chai mấy cái nguồn 12-15v công nghiệp nhiều lắm, về sửa tí là dùng được, lại ổn định cao.
            trên sơ đồ nó đâu có đấu trung mass điều khiển với động lực đâu anh?với lại em dùng mạch của anh hoàng các điểm nối em đã hàn hết rồi.mà nối trung mass với áp 310v nó giật thì chết.
            Hưng yên

Comment

• Cho mình cám ơn Bảo nghe máy hàn mình làm chạy ngon lành rồi mình mới thử que 2,5ly cháy rất ngọt nhưng có điêu mạch hạn dong nó bảo vệ sớm quá minh đốt que 2.5ly thì minh phải tăng chiếc áp dòng lên đến mac khi đó mạch hạn dòng mới không cắt và hàn mới được vậy mạch hạn dòng tác động sơm giờ mình chỉnh cá gì để cho nó tác dụng chậm lại nhờ Bảo chỉ giúp cho mình với mọi sự thành công của mình là nhờ sự tận tình giúp đở của Bảo mình rất chi càm ơn Bảo và còn một chút nho nhỏ nữa mong Bảo tận tình giúp cho mình nhé mình rất rất càm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
                trên sơ đồ nó đâu có đấu trung mass điều khiển với động lực đâu anh?với lại em dùng mạch của anh hoàng các điểm nối em đã hàn hết rồi.mà nối trung mass với áp 310v nó giật thì chết.

ah! chết cha! xem chưa kỹ! ah mà bác làm bo chỉnh lưu vẽ tay hả?
                P/S: ý tớ là mass điều khiển và mass động lực chung ấy/ chứ mass ra hàn là cách ly rồi còn gì! nếu mass đk cách ly với mass động lực vậy sao con igbt nó có chênh áp trên G E nhỉ/
                Last edited by quangdongueh; 04-12-2014, 20:53.

Comment

• các bác ơi cho e hỏi mấy ngày trước e xin dc cái máy hàn mma 168 về kiểm tra thì bị hư bo điều khiển.cắm điện vào thì đèn xanh chớp tắt liên tục.nguồn ra 24v cấp cho quạt và role ko ổn định đóng ngắt liên tục.kiểm tra nguồn vào 300v vẫn tốt.chẩn đoán hỏng biến áp xung e mở ra ko bị gì e quấn lại thì chớp tắt nặng hơn,liệu nếu e quấn ngược chiều dây có sao ko các bác.và lổi đó sửa ntn mong các bác chỉ giáo,thank các bác trước

Comment

• Nguyên văn bởi anh_hung_21 Xem bài viết
                    các bác ơi cho e hỏi mấy ngày trước e xin dc cái máy hàn mma 168 về kiểm tra thì bị hư bo điều khiển.cắm điện vào thì đèn xanh chớp tắt liên tục.nguồn ra 24v cấp cho quạt và role ko ổn định đóng ngắt liên tục.kiểm tra nguồn vào 300v vẫn tốt.chẩn đoán hỏng biến áp xung e mở ra ko bị gì e quấn lại thì chớp tắt nặng hơn,liệu nếu e quấn ngược chiều dây có sao ko các bác.và lổi đó sửa ntn mong các bác chỉ giáo,thank các bác trước
                    cái lỗi này thì có thể do cái quạt 24v nó gây ra/
                    giờ bác làm nát bét cái mạch rồi thì chỉ có nước mua cái biến áp nguồn khác lắp vào rồi thử lại xem sao/ nếu không nhầm bọn này nó dùng xuyến d67 nhỉ?
                    vậy thì cố sửa thôi

Comment

• e đã thử ngắt phần quạt và phần công suất ra chỉ cho chạy phần điều khiển vẫn vậy bác ơi.bác nói rõ hơn dc ko.lạ nữa là nếu nhổ tất cả các rắc của role cs.rắc dk mạch cs thì ko bị chớp tắt nữa để như thế cắm rắc vào lại là hàn dc,như vậy mỗi lần muốn hàn là phải nhổ ra hết bật máy rồi cắm rắc vao lại mới hàn,bác có cao kiến gì chỉ e với.đau đầu với nó mấy ngày nay

Comment

• chịu thôi! chỉ biết đến vậy! mà xem nguồn nuôi có ok không đã!

Comment

• như e đã nói rồi đó nhổ hết jack ra bật máy thì ko nhấp nháy cắm vào rồi hàn thì dc.chứ cắm sẳn mà bật máy là nhấp nháy liền.mong dc chỉ giáo thêm

Comment

• Bảo có vào diễn đàn cho mình hỏi sao mình chỉnh chiết áp hàn để giảm dòng hàn nhưng mình hàn thì nó lại ngắt mình tăng dòng lên mác thì hàn thấy rất ngon
                            nhưng giảm dòng xuống con một nữa thì chấm que hàn là nó ngắt vậy có cách nào điều chỉnh Bảo giúp mình với mình cam ơn Bảo nhiều nhé

Comment

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
                              Cho mình cám ơn Bảo nghe máy hàn mình làm chạy ngon lành rồi mình mới thử que 2,5ly cháy rất ngọt nhưng có điêu mạch hạn dong nó bảo vệ sớm quá minh đốt que 2.5ly thì minh phải tăng chiếc áp dòng lên đến mac khi đó mạch hạn dòng mới không cắt và hàn mới được vậy mạch hạn dòng tác động sơm giờ mình chỉnh cá gì để cho nó tác dụng chậm lại nhờ Bảo chỉ giúp cho mình với mọi sự thành công của mình là nhờ sự tận tình giúp đở của Bảo mình rất chi càm ơn Bảo và còn một chút nho nhỏ nữa mong Bảo tận tình giúp cho mình nhé mình rất rất càm ơn
                              Chúc mừng bác vì có kết quả ban đầu tốt.
                              Bác nên làm mấy po hình các bo mạch lên cho anh em xem, sẽ rất bổ ích cho người đi sau, nhiều khi tấm hình rõ nét nói lên nhiều thứ nếu chịu khó quan sát và xem xét nghiên cứu.
                              Diễn đàn có rất ít người làm thành công (công khai) còn 1 số thì âm thầm làm cũng có thành công nhưng không bao giờ lên tiếng. Đấy là hạn chế lớn của dân ta, cũng cái máy này nhưng tây nó làm thì bàn tán sôi nổi, mọi thứ đều khoe ra chia sẻ cho thiên hạ xem, dù rất xấu nhưng cũng công khai, rất hữu ích.
                              Bác nên làm 1 cái bài ngắn mô tả tiết diện các lõi, số vòng dây đã quấn trên các biến áp, biến dòng ..quá trình thử tải, các thông số đo v.v.. cầng chi tiết càng tốt để ACE tham khảo..
                              Còn nếu chiết áp hạn dòng của bác tác động sớm thì bác trả lời xem cái cụm đó bác làm các trở mấy Ohm (đúng theo sơ đồ hay thay gì ko?)
                              Biến dòng quấn mấy vòng? trở mấy Ohm?

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
                                bác bảo ơi hôm nay cháu thử bằng 2 con fga25n120,biến dòng là 64v dùng trở 10om,đã đã đảo chiều sỏ đầu cuối cuộn sơ biến áp động lực và trọn chiều sỏ có tác động nhất khi chỉnh triến áp,song cháu vặ triết áp áp về min sau đó cháu kẹp 1 sợi dây đồng 1ly và bật nguồn và chỉnh triết áp lên một tý thì dây đồng cháy rụi,cháu thử tiếp bằng 1 cái đũa xe đạp nó cũng cháy rụi không kịp ngáp,vậy là cháu lấy dây đồng 1ly qoet quet ở đầu ra vây mà nổ cầu chì 10A,kiển tra thì chết IGPT.cháu không hiểu sao nó không ngắt xung?trỏ và biết dòng như vậy là hạn dòng 6,4A PHẢI không bác.nguôn nuôi mạch điều khiển cháu dùng acquy 12v xạc đầy,đo chân g của igpt được 6v DC.
                                Dòng max hàn bị khống chế nếu trước đây dùng trở 1.5Om nay trở 10 ohmn thì dòng chỉ còn 1/7 trươc đây thôi, Có lẽ cháu đấu sai nên ko tác động.
                                Mà cháu ko thử tải may so xem dòng thay đổi sao, nếu khi biến dòng đấu đúng và tác động đúng thì vặn trở tăng dòng may so chỉ đến max nào đó là nó ko tăng nữa.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X