Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
    mình ở hưng yên nhé.cái cuộn biến dòng mình để ở ngoài làm mình chết bao nhiêu igpt thế mới đau.cái biến dòng đang lắp ở mạch đc ghép bằng 2 lõi nhỏ hơn lõi kia,quấn 57vòng lắp vào ăn ngay.
    bạn có nick yahoo or FB hay dt k cho mình xin bạn ở chỗ nào hưng yên?
    em còn GÀ lắm mong được chỉ giáo thêm

Comment

dạ cháu cảm ơn bác nhiều!cháu chúc bác luôn luôn dồi dao sức khỏe để giúp mọi nguoi trên diễn đàn này ạ.như vậy dòng max của igpt là (24÷9)×39=104A phải không bác?
      bác bảo cho e hỏi chút tại sao bác 201289 sài MUR3060 mà lại phải sài tới tận 12 con ạ? em đọc datasheet của nó thấy nó chịu dc 37a mà? 37x6= 222a ??
      em còn GÀ lắm mong được chỉ giáo thêm

Comment

• Nguyên văn bởi 0cusunata0 Xem bài viết
        bác bảo cho e hỏi chút tại sao bác 201289 sài MUR3060 mà lại phải sài tới tận 12 con ạ? em đọc datasheet của nó thấy nó chịu dc 37a mà? 37x6= 222a ??
        Có thể dùng ít hơn. 1 nhánh 4 con (120A)+1 nhánh 5 con (150A) là vừa. Tuy nhiên 12 con thì càng tốt hệ số dự phòng cao hơn, bảo đảm hơn.

Comment

mình ở hưng yên nhé.cái cuộn biến dòng mình để ở ngoài làm mình chết bao nhiêu igpt thế mới đau.cái biến dòng đang lắp ở mạch đc ghép bằng 2 lõi nhỏ hơn lõi kia,quấn 57vòng lắp vào ăn ngay.
          bác có thể cho em biết kích thươc lõi biến dòng của bác không?và bác mua hay lấy lõi đó ở đâu vậy? không biết lấy cái lõi của cuộn lọc đầu vào của nguồn vi tính dùng được không?và bác có biết nguyên nhân tại sao cái biến dòng của bác để ở ngoài lại làm chết igbt không?em đang làm hay bị chết igbt nên hỏi bác để có thể biết nguyên nhân.nhờ bác chỉ giúp

Comment

• Bảo ơi mình đã khắc phục được cái bệnh đó rồi và mình đã cho vào vỏ rồi mình hàn thử que 2,6ly và 3,2ly điều cháy cả cháy rất mạnh nhưng khi hàn xong kiểm tra múi hàn thì nó bị nổ chư nó không giống như các máy hàn khác và sao giờ mình đo điện ra không tải lên đên 110v dc luôn khi hàn thì sụt xuống còn 30v và khi hàn thì co tiếng xòe xòe mạnh lằm vậy giờ mình điều chỉnh cái gì để cho múi hàn ngấu và đẹp và khỏi tiếng xòe Bảo chỉ giúp cho mình với

Comment

• Máy hàn xung hàn không đẹp bằng máy hàn cổ điển dùng biến thế,mình hàn qua cả hai rồi,máy hàn xung dể hàn nhưng lửa phì rất mạnh, mối hàn dể bị rổ và khi kéo que hàn ra tia hồ quang kéo dài làm xấu mối hàn

Comment

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
                Bảo ơi mình đã khắc phục được cái bệnh đó rồi và mình đã cho vào vỏ rồi mình hàn thử que 2,6ly và 3,2ly điều cháy cả cháy rất mạnh nhưng khi hàn xong kiểm tra múi hàn thì nó bị nổ chư nó không giống như các máy hàn khác và sao giờ mình đo điện ra không tải lên đên 110v dc luôn khi hàn thì sụt xuống còn 30v và khi hàn thì co tiếng xòe xòe mạnh lằm vậy giờ mình điều chỉnh cái gì để cho múi hàn ngấu và đẹp và khỏi tiếng xòe Bảo chỉ giúp cho mình với
                bác úp hình mối hàn lên cho cháu xem với bác
                Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi ky5725 Xem bài viết
                  Máy hàn xung hàn không đẹp bằng máy hàn cổ điển dùng biến thế,mình hàn qua cả hai rồi,máy hàn xung dể hàn nhưng lửa phì rất mạnh, mối hàn dể bị rổ và khi kéo que hàn ra tia hồ quang kéo dài làm xấu mối hàn
                  bác thử hàn với máy hàn xung dùng IGBT có lọc đầu ra xem! đẹp xấu, hay dở máy móc một phần, còn lại do người hàn, không phải tự nhiên mà dân ta chuyển sang máy hàn xung rất nhiều, máy hàn cơ thì đa phần dùng trong xưởng lớn và có lẽ người chủ sắm cho lính lác làm vì không sợ cháy hỏng ( lính lác làm có bao giờ tiếc tiền chủ đâu)
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi kiendk Xem bài viết
                    bác có thể cho em biết kích thươc lõi biến dòng của bác không?và bác mua hay lấy lõi đó ở đâu vậy? không biết lấy cái lõi của cuộn lọc đầu vào của nguồn vi tính dùng được không?và bác có biết nguyên nhân tại sao cái biến dòng của bác để ở ngoài lại làm chết igbt không?em đang làm hay bị chết igbt nên hỏi bác để có thể biết nguyên nhân.nhờ bác chỉ giúp
                    mình quấn dây động 0,5 vào thi đo đương kính ngoài được 2,6cm,chiều dà 2 lõi ghép lại được 2,2cmm.lõi này mình mua ở chợ.
                    Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                      bác thử hàn với máy hàn xung dùng IGBT có lọc đầu ra xem! đẹp xấu, hay dở máy móc một phần, còn lại do người hàn, không phải tự nhiên mà dân ta chuyển sang máy hàn xung rất nhiều, máy hàn cơ thì đa phần dùng trong xưởng lớn và có lẽ người chủ sắm cho lính lác làm vì không sợ cháy hỏng ( lính lác làm có bao giờ tiếc tiền chủ đâu)
                      Mình hàn bằng máy hàn cũ của Hàn quốc,chạy cầu H,có cuộn cảm,nhìn qua kính hàn thì thấy que hàn cháy mạnh và kim loại dể có xu hướng tung tóe chứ không chảy gọn như máy hàn biến thế.
                      Còn chuyển sang dùng máy hàn inverter thì dĩ nhiên rồi,với thợ hàn chuyên nghiệp thì máy nào hàn cũng đẹp,máy inverter vừa nhẹ,rẻ,ít tốn điện thì họ phải chọn thôi

Comment

• mình không có máy chụp để úp ảnh lên được nhưng mình nhờ thợ hàn chính gốc hán thử chứ không phải mình hàn đâu khi hàn các đường hàn xấu lắm xấu hơn bạn 201289 nhiều lắm đấu tiên mình hàn thử thấy cháy que và lửa mạnh tương là ngon lành ai ngờ nhờ thợ hàn chính gôc han thì họ chê vì hàn xong kiểm tra nó rổ giống rổ bọt nước vậy và mình nói thực từ khi bắt tay vào làm đến giờ thì mình mới bị chết 3 con top224 thôi vi nhìn chân con top sai nên lắp bị sai mới bị hỏng chứ chưa hỏng con fet nào vì máy mình cho chạy với 2 cặp 24n60 chạy rất êm có điều khi hàn lửa quá mạnh kể cả khi giảm dòng nếu giảm quá thì không cháy que hàn
                        Last edited by adiencobmt; 09-12-2014, 20:56.

Comment

• cuộn cảm bác đo được bao nhiêu uh của cháu đo được 72uh,bác làm caí đo cuộn cảm này nè đoen giản ma đo cũng được.http://www.dientuvietnam.net/forums/...uon-cam-17636/ bo nguồn top hôm nay của chau đang bị sao ấy cứ rút điện cắm vào là bị thông 2 chân D VÀ S,không cháy nổ gì cả,hôm qua vân bình thường.tại cái lõi biến dòng từ lần đầu cháu làm không thay thủ cái lõi nào lên chết oan khá nhiều igpt.
                          Last edited by 201289; 09-12-2014, 21:11.
                          Hưng yên

Comment

• thuc Bảo cho mình hỏi sao giờ mình đo điện ra không tải lên đên 110v DC giử vậy giờ mình hoàng thành cả rồi thì điều chỉnh giảm vôn bằng cách gì mong Bảo chỉ giúp mình với mình cám ơn Bảo nhiều nghe mọi sự thành công của mình hôm nay điêu nhờ sự tận tình giúp đở của Bảo biết rằng cũng chưa được theo ý muốn nếu điêu chỉnh được múi hàn được nữa thì quá tuyệt nhưng bằng mọi giá minh phải điều chỉnh cho được
                            và cũng nhờ sự tận tình giúp đỡ của Bảo mà mất thiệt hại giảm đến mức tối thiểu chỉ mất 3 con tóp thôi chứ chưa hỏng một con fet nào
                            Last edited by adiencobmt; 09-12-2014, 21:38.

Comment

cuộn cảm bác đo được bao nhiêu uh của cháu đo được 72uh,bác làm caí đo cuộn cảm này nè đoen giản ma đo cũng được.http://www.dientuvietnam.net/forums/...uon-cam-17636/ bo nguồn top hôm nay của chau đang bị sao ấy cứ rút điện cắm vào là bị thông 2 chân D VÀ S,hôm qua vân bình thường.tại cái lõi biến dòng từ lần đầu cháu làm không thay thủ cái lõi nào lên chết oan khá nhiều igpt.
                              nói thực mình làm máy hàn chỉ có được một cái đồng hồ vôn ,môt đồng hồ dong 50A và một đồng hồ đo tần số ngoài ra không có gì nữa cuôn cảm của mình mình quấn dây nhôm dẹp mình cũng không nhớ mấy vong nữa mình quấn đầy chữ u của lỏi cao áp tivi thì thôi

Comment

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
                                nói thực mình làm máy hàn chỉ có được một cái đồng hồ vôn ,môt đồng hồ dong 50A và một đồng hồ đo tần số ngoài ra không có gì nữa cuôn cảm của mình mình quấn dây nhôm dẹp mình cũng không nhớ mấy vong nữa mình quấn đầy chữ u của lỏi cao áp tivi thì thôi
                                cháu hơn gì bác đâu,cháu có 1 cái đồng hồ cơ vs 1 cái điên tử có thang đo tần số mua 150k,không có cái đo dòng nào.
                                Hưng yên

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X