Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thôi bác quấn lại biến áp trên lõi ee70 xem sao?
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• mình ở Đăk lăk đào đâu ra EE70 mà quấn

Comment

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
        Bảo cho mình hỏi sao mình quấn lại biến áp rồi mà vẫn không được mình quấn theo số vòng 24/8 giữa khe hở mình cho mọt lớp giấy A4 thử với bóng 200w thì nó sáng mờ mờ thôi khi thử chạy không tải thì bình thường đo điện ra thì được 70v rất chuẩn nhưng khi cho dây mai xo vào tải thử khi chiếc áp về min thì bình thường chỉnh chiếc áp lên tầm 15A thì vẫn chạy tốt nhưng chỉnh đến 20A thì nó làm cái bùm thế là mất thêm mấy con 11n50 va con HFA1560 nữa vậy giờ nên xử lý như thế nào Bảo nhỉ không lý phải chấp nhận bó tay vậy Bảo có hướng giải quyết nào giúp mình với
        và BẢO cho mình hỏi tý nữa con IRF740 mình nối chân nào với chân nào để trở thành con điôt để mình thay thế cho con hfa1560 chứ không nó nổ nhiều quá mình ở xa sài gòn nên không mua được mong Bảo chỉ giùm nhé
        Trước đây khi hàn được bác dùng con FET hay IGBT nào?
        Bác thử kiếm loại khác (IGBT bếp từ 25N120 ) thử xem. Đôi khi linh kiện kém chất lượng (dởm) làm ta đau đầu đó.
        Con IRF740 bác nối 2 chân ngoài với nhau thành 1 cực diod, chân giữa là cực kia diod. Tuy nhiên chỉ thay tạm thôi chứ áp và dòng của con FET này ko bằng con hfa1560. Bác có thể dùng con FET khác có dòng và áp chịu cao hơn (15A-500-600V) mà làm diod thì tốt hơn.

Comment

• mình sợ bộ fe có vấn đề chứ còn mình thay con 11n50 là những con xịn mình lấy từ bộ santak 24v . trước đây khi hàn được mình dùng con fet 24n60.
          vì bộ fe nó nghịch với những gì BẢO hướng dẫn bỏ hoàn toàn lớp giấy lót khe hở ra thì bóng đền càng tối mình quấn với số liệu 24/8 cũng vậy nói chung lắp có khe hở thì nó sáng còn không có khe hở thì nó tối thậm chí bóng không sáng luôn nhưng khi cho chạy thì không được nên mình nghi chỉ có bộ fe có vấn đề thôi còn bo mạch thì mình cảm thấy mình làm khá chuẩn
          và Bảo cho mình hỏi nếu mua fe chữ E thi nên mua loại có khe hở hay không có khe hở
          Last edited by adiencobmt; 17-12-2014, 20:36.

Comment

mình sợ bộ fe có vấn đề chứ còn mình thay con 11n50 là những con xịn mình lấy từ bộ santak 24v . trước đây khi hàn được mình dùng con fet 24n60.
            vì bộ fe nó nghịch với những gì BẢO hướng dẫn bỏ hoàn toàn lớp giấy lót khe hở ra thì bóng đền càng tối mình quấn với số liệu 24/8 cũng vậy nói chung lắp có khe hở thì nó sáng còn không có khe hở thì nó tối thậm chí bóng không sáng luôn nhưng khi cho chạy thì không được nên mình nghi chỉ có bộ fe có vấn đề thôi còn bo mạch thì mình cảm thấy mình làm khá chuẩn
            và Bảo cho mình hỏi nếu mua fe chữ E thi nên mua loại có khe hở hay không có khe hở
            Lõi FER biểu hiện như vậy là đúng, có khe hở thì bóng sáng hơn, không khe hở thì bóng tối, không sáng luôn.
            Có điều không rõ bác dùng dây maiso dài 2m/2 ly làm tải và khi dòng 15A chạy qua mayso? thì vẫn làm việc mà tăng dòng đến 20A thì nổ FET vậy bác có tính được công suất lúc đó là bao nhiêu W không? Có cái gì đó không đúng trong cách đo của bác. Nếu dây dài 2m /2 ly thì trở của nó khoảng lớn hơn 10 Ohm vậy dòng qua nó làm sao được 5A khi đấu vào đầu ra máy hàn? Bác đo lại trở mayso hộ cái, ví dụ là trở 5 ohm, 10 ohm chứ đừng nói dài mấy m vì ko có dây như bác để đo.
            Nếu bác mua lõi thì nên mua lõii khít, khi thử ta kê khe hở tùy ý sau đó có thể mài trụ giữa bằng đá mịn+nước, đạt được khe hở ta cần rất nhanh. Còn nếu khe hở sẵn khó điều chỉnh hơn

Comment

• trở của dây mai xo mình đo được 1 ôm thì công suất khi đó cở 200 đến 300w. khi mình thử đến 15A thi máy vẫn làm việc và tăng dòng lên đến 20A.
              thực đau đầu bảo ơi . theo như bảo nói biểu hiện của lõi vậy là đúng thì có khi nào mạch điều khiển lại có vấn đề . minh kiểm tra lui kiểm tra tới không thấy có gì sai cả mình đo điện ra ở 2 chân con IRF640 vẫn 7v dc và 15v ac
              vậy Bảo cho mình hỏi một cuộn dây và bộ fe đạt thì nó biểu hiện như thế nào
              Last edited by adiencobmt; 18-12-2014, 13:24.

Comment

• Vậy là dây mayso bác đã cắt và ghép thành 1 Ohm, nó chẳng liên quan gì đến 2m cả. Và công suất chỉ được 225W. lên 400W thì bị chết FET
                Trước đây khi với máy hàn được bác đã thử với tải này chưa? Theo như bác đã viết thì lúc quấn 21/8 thì dòng chắc chắn đã vượt qua 20A và công suất vượt 400W. Lúc đó là không khe hở. Fet là 4+4 con 24N60? Dòng hàn được khi max chiết áp dòng, còn vặn mức trung bình thì máy tự tắt nguồn (? cái này là vì sao bác khắc phục rồi bác cũng không nói vì sao nó vậy?)
                Sau đó quấn lại (hay là quấn thêm?) thành biến áp 24/8 (có hay ko có khe hở?) thì chạy với con 11N50 (mấy con?): Không tải thì ra 60V (? cái này bác cũng không cho biết tại sao ra 60V ? bác không nói rõ bác có xử lý gì không hay để nguyên mà trước đây nó cứ ra 110V mà nay tự nhiên có 60V) sau đó chết mất 3 con và 1 con HFA khi dòng thứ cấp mới có 20A
                Thông tin bác cho biết không rõ ràng, ảnh hình không có gì cả, người đọc thì chỉ biết đoán mù mờ thôi.
                Bác nên thay đổi cách lấy thông tin
                Ví dụ biến áp quấn 24/8 khe hở giấy a4 1 lớp. Không tải ra 60V, Cho tải đầu ra 1 Ohm dòng ra là 15A -Đo sơ cấp là 260V-DC, dòng sơ cấp là 2A-DC -Đo sụt áp trên FET sơ cấp trên là 1.1V, trên FET sơ cấp dưới là 1.1V -máy hoạt động bình thường.
                Tắt máy kiểm tra (ngắt FET khỏi tụ cao áp) FET sơ cấp không bị nóng, diod đầu ra không nóng.
                Đóng máy lại tăng dòng lên 20A (...)/ Thông thường nếu 20A bị sự cố thì 15A phải kiểm tra cho kỹ chắc chắn sẽ không bình thường.
                Bác kiểm tra lại kỹ đầu ra, diod có bị hỏng con nào không?

Comment

trở của dây mai xo mình đo được 1 ôm thì công suất khi đó cở 200 đến 300w. khi mình thử đến 15A thi máy vẫn làm việc và tăng dòng lên đến 20A.
                  thực đau đầu bảo ơi . theo như bảo nói biểu hiện của lõi vậy là đúng thì có khi nào mạch điều khiển lại có vấn đề . minh kiểm tra lui kiểm tra tới không thấy có gì sai cả mình đo điện ra ở 2 chân con IRF640 vẫn 7v dc và 15v ac
                  vậy Bảo cho mình hỏi một cuộn dây và bộ fe đạt thì nó biểu hiện như thế nào

bác thử kiểm tra lại nguồn phụ xem có ổ định không khi điện lưới tụt xuống 100VAC có đủ 15vdc ko ? (khi tăng dòng hàn máy ăn nhiều điện hơn làm tụt điện lưới -> nguồn phụ tụt theo -> IGBT dẫn không bão hòa -> IGBT -> BÙM )
                  Last edited by vanhoang; 18-12-2014, 16:00.

Comment

• nói tòm lại sau khi bị trường hợp ngắt nguồn thì mình khắc phục lại được bằng cách thay lõi fe của nguồn nuôi thì nguồn nuôi chạy rất ổn vì khi ban đầu mình lắp fe không cho khe hở nên xảy ra trường hợp như vậy và sau khi ổn định được nguồn nuôi thì máy hàn khi đó chạy bình thương điều chỉnh chiếc áp dòng rất tốt từ min đến mac không việt gì khi đó hàn chảy que 2,5ly đên 3,2ly với các thông số như sau : số vòng dây 20/7 lõi không có khe hở cho chay với 2+2 con 24n60
                    và khi tải thử thì mình cũng tải với dây mai xo này mình chỉnh chiếc áp dòng lên 40A đến 50A máy vẫn bình thường và mình cũng thử hàn trên 20 que hàn cả 2,5ly đên 3ly2 nhưng chỉ mỗi tội vôn ra quá cao và hàn múi hàn bị nổ nên mình tìm cach khắc phục cái bệnh vôn cao thì mình chẳng thay con gì ngoài 2điện trở 12 ôm ở bên phía đầu ra mình không có 12 ôm mình bỏ con 10 ôm 2w mình thấy nóng nên thay lại con 10 ôm 5w sau khi thay lai xong mình đo 2 điện trở thi sai số ở hai con điên này 1 con 10 ôm 1 con 200 ôm và mình trở cuộn biến dòng để kiểm tra thử xem sao khi đó mình cho chạy thử không ngờ biến dòng sai bị nổ fet từ đó mình thay fet và các linh kiện có liên quan thay xong mình cho chạy thử không tải thì tháy điện ra chỉ còn 70v mình cảm thấy mừng ai ngờ đưa tải vào thì lại nổ fet mình đo đi ôt thi cũng không có con nào chết nhưng không biết tai sao nữa từ khi nổ fet đến giơ mình thay đổi kiểu gì cũng không được thay đổi số liệu cuộn dây thay đổi fet đủ kiểu nhưng không thành công còn nguồn nuôi thì ổn mình cho chạy điện 110 tải 2 quạt 1A mà không sụt áp mình nghi chắc lỏi fe có vấn đề
                    Last edited by adiencobmt; 18-12-2014, 16:42.

Comment

nói tòm lại sau khi bị trường hợp ngắt nguồn thì mình khắc phục lại được bằng cách thay lõi fe của nguồn nuôi thì nguồn nuôi chạy rất ổn vì khi ban đầu mình lắp fe không cho khe hở nên xảy ra trường hợp như vậy và sau khi ổn định được nguồn nuôi thì máy hàn khi đó chạy bình thương điều chỉnh chiếc áp dòng rất tốt từ min đến mac không việt gì khi đó hàn chảy que 2,5ly đên 3,2ly với các thông số như sau : số vòng dây 20/7 lõi không có khe hở cho chay với 2+2 con 24n60
                      và khi tải thử thì mình cũng tải với dây mai xo này mình chỉnh chiếc áp dòng lên 40A đến 50A máy vẫn bình thường và mình cũng thử hàn trên 20 que hàn cả 2,5ly đên 3ly2 nhưng chỉ mỗi tội vôn ra quá cao và hàn múi hàn bị nổ nên mình tìm cach khắc phục cái bệnh vôn cao thì mình chẳng thay con gì ngoài 2điện trở 12 ôm ở bên phía đầu ra mình không có 12 ôm mình bỏ con 10 ôm 2w mình thấy nóng nên thay lại con 10 ôm 5w sau khi thay lai xong mình đo 2 điện trở thi sai số ở hai con điên này 1 con 10 ôm 1 con 200 ôm và mình trở cuộn biến dòng để kiểm tra thử xem sao khi đó mình cho chạy thử không ngờ biến dòng sai bị nổ fet từ đó mình thay fet và các linh kiện có liên quan thay xong mình cho chạy thử không tải thì tháy điện ra chỉ còn 70v mình cảm thấy mừng ai ngờ đưa tải vào thì lại nổ fet mình đo đi ôt thi cũng không có con nào chết nhưng không biết tai sao nữa từ khi nổ fet đến giơ mình thay đổi kiểu gì cũng không được thay đổi số liệu cuộn dây thay đổi fet đủ kiểu nhưng không thành công còn nguồn nuôi thì ổn mình cho chạy điện 110 tải 2 quạt 1A mà không sụt áp mình nghi chắc lỏi fe có vấn đề
                      Những cái bác nói rất hay, nên cho mọi người thấy để ko đi vào vết xe đổ người đi trước.
                      Rõ ràng là Fer tốt đã thử dòng 50A và hàn được cả que 3.2 ly, thế mà giờ chỉ có 225W.
                      Bây giờ bác phải thử tách ra từng phần:
                      1/Thử Driver tốt không bằng cách cho chạy với áp DC từ 12-24V (lúc trước là 300V) cho tiện kiểm tra. Phần nguồn nuôi bác cứ để 300V cấp, nhưng phần 300V trên các tụ vào D và S của IGBT bác thay bằng 24V cho an toàn. Tháo biến áp ra, chỗ lắp sơ cấp bác cho tải may so vào, trở may so phụ thuộc vào con FeT trên board mà bác lắp (ví dụ bây giờ bác lắp 2+2 con Irf 740 thì dòng chịu là 20A max, bác lắp trở may so tầm 1 Ohm dòng max chỉ là 24/1/2 =12A
                      Khi lắp vào mạch và điều chỉnh dòng từ min lên tầm 8A xem, tắt mạch xem FET có nóng không? và bật lại kiểm tra sụt áp trên từng con FET xem.
                      2/Nếu OK, FET không nóng quá nhanh, và đều thì bác có thể yên tâm phần driver, chuyển sang phần biến áp, bác có thể lắp cái biến áp 24/8 vào nhưng đấu máy vào nguồn 110V (lấy từ nguồn ổn áp cổng 110V). Vì Driver của bác chạy 110V tốt nên khỏi lo, Bác thử để ko tải 1 lúc xem nếu mạch thứ cấp có vấn đề với diod thì FET sơ cấp sẽ nóng mặc dầu chưa có tải. Sau bác cho tải 1 Onh và chỉnh cho dòng lên được bao nhiêu? Nếu dòng thứ cấp tầm 10-15A bác thử để 5 phút sau đó tắt, xem FET sơ cấp có nóng không? Nếu nóng quá bình thường (vì dòng sơ cấp đúng chỉ vài ampe thì FET chỉ ấm thôi) thì tại biến áp có vấn đề cần quấn lại.
                      Cứ như vậy mà kiểm tra loại bỏ từng phần mới tìm ra được.

Comment

• hiện giờ thi biến áp 20/7 hoặt 24/8 đưa vào chạy không tải thì chạy vẫn tốt chạy đến 20 phút vẫn bình thường và đo dược điện ra là 70v chỉ nổi đưa tải vào và chỉnh chiếc áp là nổ fet

Comment

• chắc mình phải rữa tay gát kiềm thôi Bảo ơi tìm mãi mà chẳn ra nguyên nhân fets nổ nhiêu quá

Comment

chắc mình phải rữa tay gát kiềm thôi Bảo ơi tìm mãi mà chẳn ra nguyên nhân fets nổ nhiêu quá
                            sao bác bỏ cuốc sớm thế?em cũng bị như bác ,đang theo doi bác hàng ngày xem bác có tìm ra nguyên nhân ko?vậy mà bác nói bỏ cuộc,buồn quá,nếu không khắc phuc được em sẽ chuyển sang mạch khác ,em nghi mach này không khả thi

Comment

chắc mình phải rữa tay gát kiềm thôi Bảo ơi tìm mãi mà chẳn ra nguyên nhân fets nổ nhiêu quá
                              từ lúc bắt tay làm tới giờ em bị nổ cả trăm con IGBT, may mà em mua hàng rã máy chỉ 10000/con, bây giờ máy hàn em bị lệch điện áp điều khiển, con nóng con nguội em chưa tìm ra nguyên nhân nên không dám hàn thử

Comment

• bác bảo ơi sơ đồ này ổn không bác http://www.electrik.org/forum/index....=post&id=18396
                                Hưng yên

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X