Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi sondao Xem bài viết
    Bác Bảo ơi. Em đã test thử biến dòng như Bác hướng dẫn, em gắn R lấy áp là 5 ohm (thay cho con 1.5 ohm), lắp tải vào mạch thứ cấp đo áp ở chân 3 IC3845 có áp nhưng rất bé khoảng 0,2 v, khi chỉnh biến trở 2k2 áp có thay đổi, em không có đồng hồ đo dòng DC nên không biết dòng qua cuộn sơ BA động lực để so sánh. Em quấn lại biến áp driver cuộn I=4=30 vòng, cuộn II=III=32 vòng, đo áp ở mạch điều khiển khi chưa lắp mạch IGBT thì 2 kênh bằng nhau, khi lắp mạch IGBT thì em thử tải phát hiện 1 con IGBT đấu với đầu đầu cuộn sơ rất nóng còn con kia lạnh tanh, lúc đó em kiểm tra áp ở mạch khiển kênh (em tạm gọi là kênh 1) đấu với IGBT bị nóng (con đấu với đầu đầu cuộn sơ BA) UGE gần bằng 7 VDC và gần 15 VAC, còn đo ở kênh (kênh 2) đấu với IGBT nguội (con đấu với đầu cuối cuộn sơ BA) UGE gần 7.2 VDC v hơn 15 VAC, em đảo thử con IGBT kênh 1 qua kênh 2 và ngược lại thì em đo áp vẫn là ở kênh 2 cao hơn kênh 1. Em không hiểu tại sao có sự chênh lệch điện áp giữa 2 kênh (khi chưa lắp mạch IGBT thì bằng nhau) và 2 con IGBT mắc nối tiếp với nhau vậy sao khi chạy con thì nóng con thì lạnh, em cày mấy ngày nay mà cũng không biết tại sao. Nếu như biến áp driver em quấn số vòng cuộn II và cuộn III không bằng nhau thì sao đo áp khi chưa lắp mạch IGBT lại bằng nhau. Bác giúp em với, cám ơn Bác rất nhiều. (em viết hơi dài vì em cố gắng diễn đạt tình trạng em gặp phải để Bác dễ hình dung mong Bác thông cảm).
    Trước hết sau khi nổ IGBT kiểm tra lại toàn bộ mạch xem có gì hư kèm ko? Ví dụ diod thứ cấp có con nào hỏng không? 2 Diod HFA ở mạch sơ cấp có hỏng ko? Có thể nó chưa chết, đo ko phát hiện ra nhưng dòng rò của nó khi áp cao đặt vào là lớn, nên nóng IGBT
    Kiểm tra lại mạch driver cho IGBT bằng cách đấu dây biến áp xung cho cuộn dây này lái diver kia và ngược lại/
    Hoặc có thể kiểm tra xem từng driver lái từng IGBT bằng cách lấy 1 nguồn 12V DC (acquy) 1 bóng đèn xe máy
    Tháo bỏ biến áp động lực. Kiểm tra mạch driver IGBT1 : Mắc mạch +12V--bóng đèn --D1--S1 --(-12V) cho chạy mạch và xem thử có điều khiển dòng được ko và sáng tối thế nào (nhớ dùng mạch phụ) khi ko có biến dòng.
    Làm tương tự với IGBT thứ 2 : +12V --bóng đèn --D2--S2--(-12v) . Nếu bóng đèn điều khiển và sáng-- tối như nhau cho 2 trường hợp trên thì mạch driver bình thường.
    Sau đó lắp cái bóng 12V vào chỗ cuộn sơ cấp máy hàn bây giờ lái cả 2 IGBT +lắp biến dòng vào, bỏ mạch phụ đi và vẫn dùng nguồn 12V mà chạy mạch thử điều chỉnh xem bóng sáng đến đâu? Đo thử sụt áp trên IGBT thế nào có giống nhau ko? nếu ko giống nhau thì chắc tại diod HFA hoặc mạch mắc nhầm đâu đó, Nói chung hãy dùng nguồn 12V kiểm tra dễ dàng và an toàn.

Comment

• Bác ThucBao cho em hỏi, công thức tính vòng dây sơ và thứ và cuộn L ngõ ra của mạch dạng forward như thế nào, có áp dụng công thức của dạng Flyback được không, em lắp mạch nhỏ trước từ từ nâng công suất lên, hiện tại em chỉ mới làm thành công mạch flyback bằng lõi Ec42 chợ thôi ra được 150w, giờ định chuyển sang forward, mạch lái em dùng opto PC557 cấp nguồn 15vdc để kích Fet vế cao, mạch lái có tự dập tàn dư tĩnh điện bằng áp ngược, dụng cụ em chỉ có mỗi cái LCR , không có dao động kí không biết có nghịch được không , nhờ bác trợ giúp em..cám ơn bác trước !

Comment

• Nguyên văn bởi starboom Xem bài viết
        Bác ThucBao cho em hỏi, công thức tính vòng dây sơ và thứ và cuộn L ngõ ra của mạch dạng forward như thế nào, có áp dụng công thức của dạng Flyback được không, em lắp mạch nhỏ trước từ từ nâng công suất lên, hiện tại em chỉ mới làm thành công mạch flyback bằng lõi Ec42 chợ thôi ra được 150w, giờ định chuyển sang forward, mạch lái em dùng opto PC557 cấp nguồn 15vdc để kích Fet vế cao, mạch lái có tự dập tàn dư tĩnh điện bằng áp ngược, dụng cụ em chỉ có mỗi cái LCR , không có dao động kí không biết có nghịch được không , nhờ bác trợ giúp em..cám ơn bác trước !
        Xem tham khảo chỗ này Two-Transistor Forward Converter

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
          mình có tìm trên mạng được 1 sơ đồ máy hàn cầu H mà trong sơ đồ này có 2 con zene (DZ3 và DZ4 ) không biết bao nhiêu V và mấy cái giắc ( CN1 CN3 CN5 ) không hiểu để đấu những cái gì ? bạn và mọi người hay sửa máy hàn bạn có thể giải thích hộ mình được không và mọi người ai biết chỉ giúp mình nhé

[ATTACH]92314[/ATTACH]
          Mạch này các điểm giao nhau nó không đánh dấu "chấm" nên ko biết chắc chắn đâu là điểm nối. Mình nghĩ các sơ đồ dạng này cũng gần giống nhau. Đó là PWM, driver, công suất, điều chỉnh dòng, bảo vệ và chỉ thị.
          Ở sơ đồ trên CN1 là tiếp điểm nhiệt (thường kín). CN3 là 2 led chỉ thị Ok/fault. CN5 là điều chỉnh dòng từ xa. Nó để máy hàn một chỗ và kéo theo dây này để có thể linh hoạt điều chỉnh dòng mà không phải tới máy hàn để vặn.

Comment

• Anh hoàng thử mạch này xem sao
            _____________________________________________.pdf
            Last edited by 201289; 20-11-2014, 23:11.
            Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
              Mạch này các điểm giao nhau nó không đánh dấu "chấm" nên ko biết chắc chắn đâu là điểm nối. Mình nghĩ các sơ đồ dạng này cũng gần giống nhau. Đó là PWM, driver, công suất, điều chỉnh dòng, bảo vệ và chỉ thị.
              Ở sơ đồ trên CN1 là tiếp điểm nhiệt (thường kín). CN3 là 2 led chỉ thị Ok/fault. CN5 là điều chỉnh dòng từ xa. Nó để máy hàn một chỗ và kéo theo dây này để có thể linh hoạt điều chỉnh dòng mà không phải tới máy hàn để vặn.
              cảm ơn bạn , mình nghĩ CN1 là cái tiếp điểm nhiệt nó là loại thường mở thì đúng hơn bạn ,và còn cái CN5 mình vẫn chưa hiểu để điều chỉnh dòng từ xa thì thì nó đấu vào đấy cái gì (MẠCH PHỤ HAY CHIẾT ÁP ) và nếu mình không dùng đến nó có thể bỏ phần đó đi được không? và bỏ đi từ con trở R16=100k hả bạn?.

Comment

• Mình cũng chưa xem kỹ sơ đồ này, nhưng tiếp điểm bảo vệ thì luôn phải là thường kín. Bạn thử ngĩ nếu thường hở lúc tác động nó đóng, nhưng tiếp điểm hư nó không kín được và như thế máy vẫn tiếp tục chạy là toi liền. Nếu dùng thường kín thì mở ra là hở mạch máy dừng ngay => an toàn!
                Còn sơ đồ thì mình nghĩ nên dùng một vài con thông dụng đã có nhiều ứng dụng rõ ràng rồi cứ thế mà áp dụng thôi. Nguyên tắc cuae chúng gần như nhau. Máy hàn cháy ngọt là do nó có điện áp ra tương đối cao, đặc tính dốc, dòng ra phẳng là do có cuộn L hoặc tại điểm làm việc có duty gần đầy để giảm bớt nhấp nhô sau nắn.
                Nửa cầu thì 3845, full thì dùng 494, 3235. Công suất nhỏ hay to là do lõi và tần số quyết định. Còn mạch đk được xem là như nhau.

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
                  Anh hoàng thử mạch này xem sao
                  [ATTACH]92398[/ATTACH]
                  Cảm ơn bạn. Tình hình máy hàn của bạn đến đâu rồi đã thành công chưa vậy?,khoe ít hình lên cho mọi người có thêm động lưc đi bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
                    Cảm ơn bạn. Tình hình máy hàn của bạn đến đâu rồi đã thành công chưa vậy?,khoe ít hình lên cho mọi người có thêm động lưc đi bạn.
                    giờ em đang hết $$$ lên chưa mua được diode+IGBT để thử tiếp.đợt nọ em mới thử bằng 2 con irf460 thôi.
                    Hưng yên

Comment

• giá igbt FGH40N60SFD chân xám, nhìn có vẻ ngon tại nhật tảo có 30k/em thôi.điot thì lùng đồng nát có nhiều lắm, củng rẻ! bác @201289 làm mạch của bác hoàng ah!
                      bác hoàng cố lên , cho ae hưởng tí sái. em khoái món cầu H lắm. xài biến áp xuyến cho rẻ và nhanh bác ah. biến áp driver và động lực có bán sẵn rẻ mà cũng khá tốt.
                      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                        giá igbt FGH40N60SFD chân xám, nhìn có vẻ ngon tại nhật tảo có 30k/em thôi.điot thì lùng đồng nát có nhiều lắm, củng rẻ! bác @201289 làm mạch của bác hoàng ah!
                        bác hoàng cố lên , cho ae hưởng tí sái. em khoái món cầu H lắm. xài biến áp xuyến cho rẻ và nhanh bác ah. biến áp driver và động lực có bán sẵn rẻ mà cũng khá tốt.
                        em ở ngoài bắc cơ.không biết chợ trời có bán diode tháo máy không nữa.12diode x 30k=360k+4IGBT nữa .
                        Hưng yên

Comment

• cần 2 con fgh40n60sfd là đủ thôi! có nặng tiền nhất là khoản đi ốt. bác ở hưng yên qua văn môn kiếm đồ ve chai ấy. hồi em về hưng yên cũng đi ve chai đồng nát suốt.

Comment

cần 2 con fgh40n60sfd là đủ thôi! có nặng tiền nhất là khoản đi ốt. bác ở hưng yên qua văn môn kiếm đồ ve chai ấy. hồi em về hưng yên cũng đi ve chai đồng nát suốt.
                            văn môn ở huyện nào thế anh?
                            Hưng yên

Comment

• ah quên đây này:Văn Môn-Yên Phong-Bắc Ninh.

Comment

giá igbt FGH40N60SFD chân xám, nhìn có vẻ ngon tại nhật tảo có 30k/em thôi.điot thì lùng đồng nát có nhiều lắm, củng rẻ! bác @201289 làm mạch của bác hoàng ah!
                                Click image for larger version

Name:	201487199a9a-cd52-43cc-bbb1-b1b2b08c9997.jpeg
Views:	1
Size:	186.2 KB
ID:	1400042
                                Kiêu này. Phải ko

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse