Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
    Bạn kiếm ở sạp nào mà độc thế. Mình chỉ thấy toàn loại nhỏ thôi.
    Nếu bạn dùng 4 lõi thì tiết diện chung là 8.8cm2 tính ra dùng sơ cấp dây 5mm2-quấn 19 vòng (nhiều sợi xe lại) Dây thứ cấp quấn 7 vòng tiết diện 14mm2 (cũng xe sợi). Nên chia sơ cấp 2 lớp/Quấn sơ cấp 1 lớp trong cùng 10 vòng, lót, sau đó quấn thứ cấp 7 vòng /lót/ sau đó quấn thứ sơ cấp 9 vòng lên ngoài cùng. Tính sao cho khéo.
    2 fer còn lại dùng quấn cuộn cảm. quấn dây như thứ cấp cho đầy là OK. Nhớ lót và kiểm tra sau khi quấn coi có chạm dây với fer ko
    Một điều chú ý là nguồn nuôi cần phải test thử khi áp xuống 110V vẫn đảm bảo ra ko đổi là 15V/ nếu ko thỏa mãn cái này khi dính que áp nó tụt xuống, mà nguồn 15v tụt áp thì driver ko đủ áp dẫn đến nóng, nổ IGBT
    em cám ơn bác Thucbao đã tính số vòng dây BAX và hướng dẫn tận tình. Bộ ferit đó em hỏi dì bán vĩ tivi ở góc đường Vĩnh Viễn rồi dì đó chạy đi đâu đó lấy về cho em nên em cũng không biết ở sạp nào bán. Em tính dùng luôn 6 bộ để quấn BAX có được không bác? nếu được thì số vòng như thế nào ạ? Nguồn nuôi em đo chỉ được có 14V em thử tải là 1 quạt 24V và 1 bóng đèn sau xe honda, em thử với điện 110v điện áp ra không đổi, em dùng ổn áp để chỉnh điện áp xuống 180 điện áp ra vẫn là 14v, em có thử thay điện trở 47k bằng 47k+4.7k thì điện áp ra là 15V nhưng em đo áp ở áp ở 2 chân bìa IGBT áp ra gần 8VDC và 16VAC và áp ở chân 6 UC 3845 gần 7v, như vậy có ổn không bác. em có tìm được 1 số IGBT (hàng rã máy) là G4PC40W, G4PC40U, G4PC40UD, G4PC40WD, G4PC40UD2, G4PC50UD em không biết có dùng được không nên em không dám mua. Một lần nữa cám ơn bác và chúc bác có nhiều sức khỏe.

Comment

• Nguyên văn bởi sondao Xem bài viết
      em cám ơn bác Thucbao đã tính số vòng dây BAX và hướng dẫn tận tình. Bộ ferit đó em hỏi dì bán vĩ tivi ở góc đường Vĩnh Viễn rồi dì đó chạy đi đâu đó lấy về cho em nên em cũng không biết ở sạp nào bán. Em tính dùng luôn 6 bộ để quấn BAX có được không bác? nếu được thì số vòng như thế nào ạ? Nguồn nuôi em đo chỉ được có 14V em thử tải là 1 quạt 24V và 1 bóng đèn sau xe honda, em thử với điện 110v điện áp ra không đổi, em dùng ổn áp để chỉnh điện áp xuống 180 điện áp ra vẫn là 14v, em có thử thay điện trở 47k bằng 47k+4.7k thì điện áp ra là 15V nhưng em đo áp ở áp ở 2 chân bìa IGBT áp ra gần 8VDC và 16VAC và áp ở chân 6 UC 3845 gần 7v, như vậy có ổn không bác. em có tìm được 1 số IGBT (hàng rã máy) là G4PC40W, G4PC40U, G4PC40UD, G4PC40WD, G4PC40UD2, G4PC50UD em không biết có dùng được không nên em không dám mua. Một lần nữa cám ơn bác và chúc bác có nhiều sức khỏe.
      Nếu quấn 6 bộ thì tiết diện là 13.2cm2 quấn 12/4 vòng. Tiết diện dây bạn thử tính lại xem nhé. Máy sẽ hàn vô tư que 3-4 ly
      IGBT loại G4PC40W nên mua !!
      Của mình đầu ra chân 6 đo VDC =6.5V, khi áp nguồn là 14.5V

Comment

Nếu quấn 6 bộ thì tiết diện là 13.2cm2 quấn 12/4 vòng. Tiết diện dây bạn thử tính lại xem nhé. Máy sẽ hàn vô tư que 3-4 ly
        IGBT loại G4PC40W nên mua !!
        Của mình đầu ra chân 6 đo VDC =6.5V, khi áp nguồn là 14.5V
        chiều nay đi làm về em chỉnh bộ nguồn cho nó ra điện áp giống máy hàn của bác, Em đi làm về là ôm cái máy hàn tới 11, 12h đêm, vợ em nói tối ôm máy hàn ngủ luôn đi, hihi. Kiều này mà máy hàn không sửa được chắc em ra đường ngủ

Comment

• Vợ em tuệt vời ồi, chỉ sợ khều khều mà nó trốn, ôm con ngủ miết!!kkk. Cứ nói là ngoài máy hàn ra a chỉ có em, hoặc ngược lại kekeke
          Về lý thuyết có thể tính U chân 6 của UC3845 như sau
          duty cycle là 45--47%; diện áp nguồn là 15V vậy điện áp chân 6 là VDC= 15*45%=6.75.
          Thực chất vẫn là 15V nhưng nó nghỉ 55% nên đo thấy còn chừng đó!
          Last edited by thucbao; 07-10-2014, 14:28.

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
            Cảm ơn bác,theo bác mô tả thì chỉ cần 1 con tl494 là được vậy cháu sẽ làm theo như bác hướng dẫn và làm theo như sơ đồ cháu đã chỉnh sửa bên dưới vậy nhờ bác kiểm tra giúp cháu xem có sai sót chỗ nào không và cần chỉnh sửa chỗ nào nữa để cháu còn tiến hành vẽ mạch ạ.cảm ơn bác

[ATTACH]91039[/ATTACH]
            Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết

http://valvolodin.narod.ru/schems/NSAX-180.pdf

Bác dùng KA3525 mà thành công thì cho em xin layout PCB nhé.
            Bọn HQ này dùng bo hai mặt nên khó chơi quá.

10char

Comment

• [QUOTE=thucbao;897009]Dead time được tính theo %T chứ ko tính theo ns. Nếu biết % thì tùy theo tần số-->chu kỳ T-->ns xem datasheet rồi tính thử cho f mình chọn nhé.

vâng! thì cứ công thức tường minh là thế. tuy vậy như trong mấy cái AN nó có nói là td(dead time) phụ thuộc vào tụ Ct. nó có một cái hình minh họa là td theo Ct. tuy vậy nó có đưa ra công thức tính td theo Dt, như trong cái này: UC3842/3/4/5 PROVIDES LOW-COST CURRENT-MODE CONTROL và cái data của onsemi nữa.

một hồi biến đổi lòng vòng thì td được tính theo: td=1/fOSC; với uc3845 thì Fdriver=0,55fOSC.>>>> không biết cháu tính vậy có đúng không nữa. nếu sai nhờ bác sửa?
              vậy thì làm sao:? cháu tính thế để điều chỉnh mạch cho chạy với mấy con IHW30N1202r2 của cháu nó có Td tới 800ns, tuy vậy Tr chỉ 33ns, tất nhiên là theo mạch mua đúng loại linh kiện thì tốt rồi, vậy nên muốn tận dụng lại linh kiện thì xem xét có hợp không, cháu dự tính tăng tụ Ct lên 472 và giảm trở Rt lại cho phù hợp tần số đầu ra/ mấy con fet xả gate trên igbt cháu dùng irf740 hoặc 730 mấy con này rất nhanh và khá nhạy>>tận dụng từ bo santak

P/S: cũng vậy cháu mãi mới tìm ra cách để làm td của cái bo EGS xuống để chạy mấy con igbt này
              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Bác kiểm tra lại giúp cháu xem cháu sửa như vậy đã chuẩn chưa hả bác? và còn thiếu sót gì không và cần thêm bớt gì nữa không?.Cháu cảm ơn bác nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
                  Bác kiểm tra lại giúp cháu xem cháu sửa như vậy đã chuẩn chưa hả bác? và còn thiếu sót gì không và cần thêm bớt gì nữa không?.Cháu cảm ơn bác nhiều.
                  Đúng rồi, nhớ kiểm tra sự ổn định của nguồn 12V nhé. Tần số chỉnh cho đầu ra A hoặc B đều có 25KHZ. Tiến hành thôi! mong chờ kết quả!

[QUOTE=quangdongueh;897118]
                  Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                  Dead time được tính theo %T chứ ko tính theo ns. Nếu biết % thì tùy theo tần số-->chu kỳ T-->ns xem datasheet rồi tính thử cho f mình chọn nhé.

vâng! thì cứ công thức tường minh là thế. tuy vậy như trong mấy cái AN nó có nói là td(dead time) phụ thuộc vào tụ Ct. nó có một cái hình minh họa là td theo Ct. tuy vậy nó có đưa ra công thức tính td theo Dt, như trong cái này: UC3842/3/4/5 PROVIDES LOW-COST CURRENT-MODE CONTROL và cái data của onsemi nữa.

một hồi biến đổi lòng vòng thì td được tính theo: td=1/fOSC; với uc3845 thì Fdriver=0,55fOSC.>>>> không biết cháu tính vậy có đúng không nữa. nếu sai nhờ bác sửa?
                  vậy thì làm sao:? cháu tính thế để điều chỉnh mạch cho chạy với mấy con IHW30N1202r2 của cháu nó có Td tới 800ns, tuy vậy Tr chỉ 33ns, tất nhiên là theo mạch mua đúng loại linh kiện thì tốt rồi, vậy nên muốn tận dụng lại linh kiện thì xem xét có hợp không, cháu dự tính tăng tụ Ct lên 472 và giảm trở Rt lại cho phù hợp tần số đầu ra/ mấy con fet xả gate trên igbt cháu dùng irf740 hoặc 730 mấy con này rất nhanh và khá nhạy>>tận dụng từ bo santak
                  P/S: cũng vậy cháu mãi mới tìm ra cách để làm td của cái bo EGS xuống để chạy mấy con igbt này
                  Dĩ nhiên là thời gian td phụ thuộc vào Rt và Ct vì 2 đại lượng này quyết định đến tần số chạy của IC (f=1.72/(rt*ct). tức là thay đổi chu kỳ của xung. Ct càng lớn thì T càng lớn và td=%T càng lớn. đối với 3845 thì trong ruột nó có flip-flop chia 2 tần số vậy Fdr=1/2fosc cũng vì vậy mà đầu ra có khoảng nghỉ rất lớn giữa 2 xung- tầm 53%
                  Last edited by thucbao; 08-10-2014, 12:47.

Comment

Đúng rồi, nhớ kiểm tra sự ổn định của nguồn 12V nhé. Tần số chỉnh cho đầu ra A hoặc B đều có 25KHZ. Tiến hành thôi! mong chờ kết quả!
                    Vâng cháu cám ơn bác, tối nay đi làm về cháu sẽ tiến hành vẽ mạch,còn nguồn nuôi có thể cháu sẽ dùng biến áp thường 24v sau đó chỉnh lưu và qua 7812 nuôi mạch tl494 còn 7815 cấp cho phần biến áp driver.Trong lúc làm có gì vướng mắc cháu nhờ bác tư vấn giúp cháu nhé.Cháu cám ơn bác nhiều

Comment

• Hôm nay e đổi bộ nguồn Top sang bộ nguồn dùng 2 con dalington 9015 9014 + fet 4N60 + tl431 + .... thấy rất là tốt các bác ak. Lấy biến áp từ ngẫu ra xoay còn 40V mà em nó vẫn cho ra 15.00v . Tăng lên > 70v thì e nó cho ra 15.2V. Tải em dùng bóng đèn 60W cắm zô lun. Dòng ra 1.9~2A . E thay Fet bằng 2sk2611 , quất tải là cái bàn ủi zô, dòng ra 3.2~3.2A . Điện áp lun là 15v. Cho thấy bộ nguồn này rất tốt để chạy driver máy hàn. Để em vẽ lại nguyên lý , mổ con BAX ra post lên cho các bác xem.

Comment

• Nguyên văn bởi yoozi Xem bài viết
                        Hôm nay e đổi bộ nguồn Top sang bộ nguồn dùng 2 con dalington 9015 9014 + fet 4N60 + tl431 + .... thấy rất là tốt các bác ak. Lấy biến áp từ ngẫu ra xoay còn 40V mà em nó vẫn cho ra 15.00v . Tăng lên > 70v thì e nó cho ra 15.2V. Tải em dùng bóng đèn 60W cắm zô lun. Dòng ra 1.9~2A . E thay Fet bằng 2sk2611 , quất tải là cái bàn ủi zô, dòng ra 3.2~3.2A . Điện áp lun là 15v. Cho thấy bộ nguồn này rất tốt để chạy driver máy hàn. Để em vẽ lại nguyên lý , mổ con BAX ra post lên cho các bác xem.
                        Hi nếu nó đơn giản hơn mà ổn định được áp thì OK quá, BAX là loại nào? có sẵn phải ko?

Comment

• Dạ cháu lấy biến áp xung nhỏ lấy từ UPS santak. Board santak cháu có khá nhiều. hii. Quấn thêm vài vòng hồi tiếp nữa. Cảm giác dòng ra mạnh hơn, Đo bàn ủi đc gần 4A. Nghe biến áp kêu "chít chít" miết. Biến áp "rin" cháu mở ra bị đứt tùm lum chẳng xác định đc số vòng. Họ tẩm keo kinh quá. Hai bữa nay mưa to cháu tranh thủ thả lưới bắt ít cá nên cũng chưa có thời gian vẽ lại nguyên lý.

Comment

• Nguyên văn bởi yoozi Xem bài viết
                            Dạ cháu lấy biến áp xung nhỏ lấy từ UPS santak. Board santak cháu có khá nhiều. hii. Quấn thêm vài vòng hồi tiếp nữa. Cảm giác dòng ra mạnh hơn, Đo bàn ủi đc gần 4A. Nghe biến áp kêu "chít chít" miết. Biến áp "rin" cháu mở ra bị đứt tùm lum chẳng xác định đc số vòng. Họ tẩm keo kinh quá. Hai bữa nay mưa to cháu tranh thủ thả lưới bắt ít cá nên cũng chưa có thời gian vẽ lại nguyên lý.
                            Đừng tháo ra mất công lãng phí, mình cũng có ý đồ dùng biến áp này, và đã đo thử các cuộn dây và tính ra số vòng các cuộn dây rồi. Nếu là biến áp nạp của santax loại 12V thỉ cuộn sơ cấp (310V) có 243 vòng (có 1 điểm lấy ra 138+105 vòng)
                            còn cuộn thứ cấp nạp acquy là tầm 22 vòng
                            Bạn thử áp vào sơ cấp là từ bao nhiêu đến bao nhiêu V? để áp ra có từ 14-15v?
                            Vẽ sơ đồ cho ae xem và làm thử đi

Comment

• Mình thấy quấn biến áp kích phức tạp lõi khó kiếm, định dùng con TLP250 (có dòng ra max 1,5A) như sơ đồ dưới đây. Bác thucbao cũng như các bạn đã làm rồi cho ý kiến nhé:
                              sodo opto.pdf

Comment

• biến áp kích thì lấy 2 cái biến áp nạp bình của bo tg500 , lấy hai nữa đầy ghép lại, nó là loại ee25. cuốn 28 vòng như bác hoàng nói mà?
                                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X