Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi mahn79 Xem bài viết
    Bậy nha! Ghép sông song để tăng điện dung, ghép nối tiếp để giảm điện áp đặt lên hai đầu tụ. Tụ nổ là do áp đặt lên hai chân của nó cao hơn giá trị thiết kế!
    mỗi tụ điện chỉ chịu phóng nạp một dòng nhất định qua nó.Bác giải thích hộ em tại sao 1 cái inverter 500w (12V-220V) nếu thay 1 con tụ hóa lọc nguồn chính cho biến áp ở đầu vào acquy là 10uf/50V rồi cắm tải 300w xem con tụ đó có nằm im không bác.Vấn đề điẹn dung như bác nói thì ai cũng biết,nếu chỉ quan tâm vấn đề điện dung thì chỉ cần 1 hoặc 2 con là quá thừa cho 2 cái thảm tụ đó rồi
    Trong các nguồn atx thường bị phồng tụ lọc nguồn đầu ra thì bác giải thích với em sao ạ.Khả năng quá áp gần như không xảy ra với nguồn đó.Thay tụ lọc thì lại ok ko vấn đề
    Trong các âmly hàng nghìn obama công suất lớn tại sao người ta không dùng tụ 10.000uF ghép song song để lấy điện dung tương đương mà phải dùng đến mấy chục con 2200uf ghép song song lằm gì bác.Bác giải thích để em tâm phục khẩu phục đi ạ
    Last edited by taduc; 01-07-2012, 18:13.

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
      mỗi tụ điện chỉ chịu phóng nạp một dòng nhất định qua nó.Bác giải thích hộ em tại sao 1 cái inverter 500w (12V-220V) nếu thay 1 con tụ hóa lọc nguồn chính cho biến áp ở đầu vào acquy là 10uf/50V rồi cắm tải 300w xem con tụ đó có nằm im không bác.Vấn đề điẹn dung như bác nói thì ai cũng biết,nếu chỉ quan tâm vấn đề điện dung thì chỉ cần 1 hoặc 2 con là quá thừa cho 2 cái thảm tụ đó rồi
      Trong các nguồn atx thường bị phồng tụ lọc nguồn đầu ra thì bác giải thích với em sao ạ.Khả năng quá áp gần như không xảy ra với nguồn đó.Thay tụ lọc thì lại ok ko vấn đề
      Trong các âmly hàng nghìn obama công suất lớn tại sao người ta không dùng tụ 10.000uF ghép song song để lấy điện dung tương đương mà phải dùng đến mấy chục con 2200uf ghép song song lằm gì bác.Bác giải thích để em tâm phục khẩu phục đi ạ
      trong ampli nó ghép // làm giảm điện trở trong của bộ tụ ông anh ơi
      Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
      Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
        trong ampli nó ghép // làm giảm điện trở trong của bộ tụ ông anh ơi
        giảm điện trở thì cái gì thay đổi nữa.Định luật ôm đi em.Thôi lượn đây
        Last edited by taduc; 01-07-2012, 21:56.

Comment

• Ðề tài: Máy hàn xung tại sao không? xin đừng lạc đề

Comment

• mấy hôm nay không thấy bác nào bàn tán về đề tài máy hàn nữa nên cũng có hơi phần lạc đề. các bác lam xong rồi sao không thấy đưa lên để trao đổi cho mình và mọi người nghe với

Comment

• các bác xem con ST GW40NC60V này làm máy hàn có ok không? mới đặt mua được mấy con, đang định làm một cái full bridge bằng SG3525 nhưng đang gặp khó khăn chổ phần hồi tiếp dòng ( áp hồi tiếp SG3525 đến 5v chứ không phải 1v như uc3845) có bác nào làm máy hàn với con này rồi giúp tui với, thank!

datasheet ST GW40NC60V
              STGW40NC60V.pdf
              Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

• Theo mình thấy thì có thể được vì mình đã từng rã máy hàn tig của công ty ra sửa,thấy ngõ ra của nó không gắn bất kỳ diode xung nào cả.nhưng mạch công suất của nó rất phức tạp.

Comment

• http://
                  valvolodin.narod.ru/
                  schems/NSAX-180.pdf

Bác dùng KA3525 mà thành công thì cho em xin layout PCB nhé.
                  Bọn HQ này dùng bo hai mặt nên khó chơi quá.

Comment

• Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                    http://
                    valvolodin.narod.ru/
                    schems/NSAX-180.pdf

Bác dùng KA3525 mà thành công thì cho em xin layout PCB nhé.
                    Bọn HQ này dùng bo hai mặt nên khó chơi quá.
                    cám ơn bác rất nhiều, file bác gởi đã giúp tôi hiểu ra thêm nhiều điều, khi nào làm thành công tôi sẽ up pcb cho bác và anh em,
                    Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

• Cầu cứu gấp gấp . Anh em sửa máy hàn có ai đang sửa máy Legi M150 chụp hình cho em xem cái mạch chút . chụp nhiều góc đọ càng tốt cố gắng nhìn thấy linh kiện . em nhận sửa cái máy hàn này nhưng ông thợ trước đã gữ mất mấy linh kiện sau . TYN125 con này em biết . 47D15 ; 361 ;em không biết là con gì có dùng hay không nữa . và con diotde RHRP1560 nữa nhờ các anh chị cho em xem dùm cái hình cụ thể . em ở nhà quê lâu lâu mới có cái máy lạ hoắc . Rất mong sự giúp đỡ của anh em . Em trân thành cảm ơn...
                      LUÔN LUÔN LẮNG NGHE , LÂU LÂU MỚI HIỂU .

Comment

• lâu rồi không thấy bác nào lên het vậy?

Comment

• bạn ơi cho mình hỏi ty.mình đang làm bo mạch máy hàn iverter điện áp ra 80v.dòng tối đa 200A.mà đang lúng túng ở mạch công suất.khi nhìn vao mạch củ máy hàn Hồng Ký.thấy ở đó họ quấn 3 quận biến âp.tỷ lệ 22:4.có 14 pin.trong đó có 4 pin mỗi quận điều khiên 4 con mosfet D92-02Nminh không hiểu mong bạn chỉ giùm .nếu bạn không hình dung ra mình có thể gửi mạch cho.thank you

Comment

• D 92-02 LÀ DIODE XUNG chứ không phải là feet nó là 2 con trong 1 vỏ với anot ở giữa và 2 chân bìa là katot , biến áp đó là biến áp ra các con diode mắc song song trên toàn mạch

Comment

• D92_02 là diode đôi, chân giữa la chân k, 2 chân bên hông là N. khi 3 cuộn dây đưa xung ra qua D92_02 thành điện 1 chiều.

Comment

• lại im ru hết rồi. không còn đề tài về máy hàn bình luận nữa hả các bác

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X