Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
    anh bruce Nhon có thể chỉ giúp em lỗi máy hàn của anh bị lỗi ở đâu không?vì lỗi của em cũng giống của anh.
    đơn giản mà khi lắp biến dòng vào xung gai nhiễu từ biến dòng có biên độ lớn hơn 1v đưa về chân 3 làm 3845 ngừng cấp xung, điện áp đưa về chân 3 thường có biên độ dc nhỏ khoảng 0,2v đến 1v (phụ thuộc vào chỉnh áp trên biến trở)
    muốn khắp phục tình trạng lắp biến dòng vào máy không chạy thì chỉ cần gắn thêm 1 tụ 103 đến 104 song song với tụ 222 sau diode đưa về của biến dòng (lưu ý giá trị tụ càng lớn thì tốc độ đáp ứng của biến dòng càng chậm nên cần chọn thích hợp giá trị tụ nhỏ nhất mà mạch chạy)
    Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

• ihhih. cơ bản may hàn của mình hok có thay đổi j nhiều cả. lúc đầu mình hay bị thủng GE của igbt sau đó mình giàm diode zener 15v xuống 12V là nó hết thủng GE nữa.
      cái biến áp động lực của mình là 10 bộ flyback tỉ lệ vòng là 21/7 thiết diện dây 4/12mm2.
      còn chỗ biến dòng mình có làm giống như bạn ladykiller nói ở trên.

Comment

• Nguyên văn bởi sondao Xem bài viết
        bạn bị trở ngại ở đâu nói cho mọi người biết để học hỏi với chứ, chúc mừng bạn đã làm thành công máy hàn.
        Sondao!cho mình hỏi máy hàn của bạn hàn có ổn định hok. chứ cái của mình hàn có dc 1 lần đầu ah, còn bây giờ cứ chập hàn 1 tí là chết igbt, và rất nóng. bây giờ mình hok bĩ tại sao, loai hoay mấy ngày rùi ma vẫn chưa ok dc.

Comment

• bạn quyen81 làm ok hết chưa?

Comment

• Nguyên văn bởi Bruce Nhon Xem bài viết
            Sondao!cho mình hỏi máy hàn của bạn hàn có ổn định hok. chứ cái của mình hàn có dc 1 lần đầu ah, còn bây giờ cứ chập hàn 1 tí là chết igbt, và rất nóng. bây giờ mình hok bĩ tại sao, loai hoay mấy ngày rùi ma vẫn chưa ok dc.
            Mình nhắc để các bạn lưu ý, linh kiện máy hàn mình làm hoàn toàn theo sơ đồ gốc và trình tự như bác Thucbao đã hướng dẫn, không thay đổi thông số linh kiện nào cả ngoại trừ các linh kiện không có trên thị trường và bác thucbao cũng đã hướng dẫn thay linh kiện tương đương, không thêm bớt hay thay đổi gì cả, chỉ có biến áp xung là mình quấn 17/6.5 vòng thôi, máy hàn mình hàn hoàn toàn bình thường, lúc mới làm xong ngày nào đi làm về cũng đem ra hàn lung tung, thậm chí cho hàng xóm mượn hàn vì mình muốn xem nó như nào có ổn định không, thời gian sau này thi không có hàn nữa vì mình cũng chẳng biết phải hàn cái gì.
            Còn vấn đề này nữa, bạn biết dòng chạy qua IGBT là bao nhiêu không mà bạn dùng con 25N120
            Last edited by sondao; 19-06-2012, 21:05.

Comment

bạn quyen81 làm ok hết chưa?
              mình vẫn chưa hàn thử vì biến áp cách ly cua mình nó rít quá, tăng tần số lên 38khz vẫn bị rít mà sao lõi ferit BAX động lực của mình nó hơi âm ấp vậy và igbt cũng nóng nữa (khi chưa có tải)?

Comment

Mình nhắc để các bạn lưu ý, linh kiện máy hàn mình làm hoàn toàn theo sơ đồ gốc và trình tự như bác Thucbao đã hướng dẫn, không thay đổi thông số linh kiện nào cả ngoại trừ các linh kiện không có trên thị trường và bác thucbao cũng đã hướng dẫn thay linh kiện tương đương, không thêm bớt hay thay đổi gì cả, chỉ có biến áp xung là mình quấn 17/6.5 vòng thôi, máy hàn mình hàn hoàn toàn bình thường, lúc mới làm xong ngày nào đi làm về cũng đem ra hàn lung tung, thậm chí cho hàng xóm mượn hàn vì mình muốn xem nó như nào có ổn định không, thời gian sau này thi không có hàn nữa vì mình cũng chẳng biết phải hàn cái gì.
                Còn vấn đề này nữa, bạn biết dòng chạy qua IGBT là bao nhiêu không mà bạn dùng con 25N120
                25N120 chịu được dòng 25A là liên tục,nhưng dòng "xung" thì nó lớn hơn rất nhiều bác ạ
                Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                Keep moving forward...

Comment

chạy không tải thì gắn con most fet vào còn được chứ nói gì IGBT 25N120, thử thì nên gắn most fet thôi để chạy không tải khoảng 1 ngày xem có chết không
                  Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

bạn sondao !biến áp cách ly của bạn quấn bao nhiêu vòng vậy. của mình là cuộn I, IV 28 vong. cuộn II, III 31 vòng.

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                      25N120 chịu được dòng 25A là liên tục,nhưng dòng "xung" thì nó lớn hơn rất nhiều bác ạ
                      cám ơn bạn đã hướng dẫn, nhưng có vấn đề này mình thực sự không hiểu, cách đây không lâu có người quen nhờ mình kiểm tra dùm máy hàn bị mất điện áp ra, trong lúc đo thử mình làm chập mạch và nổ 4 IGBT 30N60, không có 30N60 mình thay bằng 40N60 kéo nửa que là nổ ngay, mình lại thay bằng 40T120 cũng tương tự, sau đó có hàng 30N60 mình thay vào thì hàn OK, theo bạn thì tại sao 40N60 lại nổ?

Comment

bạn sondao !biến áp cách ly của bạn quấn bao nhiêu vòng vậy. của mình là cuộn I, IV 28 vong. cuộn II, III 31 vòng.
                        mình quấn I=IV=30v, II=III=34v

Comment

• Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
                          chạy không tải thì gắn con most fet vào còn được chứ nói gì IGBT 25N120, thử thì nên gắn most fet thôi để chạy không tải khoảng 1 ngày xem có chết không
                          bạn ơi, Bruce Nhon nói là chập hàn một tí là bị chết IGBT mà chứ đâu phải chạy không tải chết IGBT đâu

Comment

• các bác ơi! cho mình hỏi mạch điện áp ra để cấp cho 2 con opto trong mạch này trên lệch ra có sao không? và áp ra tại chân chân củla opto cấp cho chân g của con igbt trên lệch giữa 2 con cũng trên lệch nữa. sóng đo ra hình vuông đều nhau.Click image for larger version

Name:	Mach%20inverter.jpg
Views:	2
Size:	77.3 KB
ID:	1363001
                            Last edited by vanhau2001; 21-06-2012, 23:19.

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                              hôm qua em sửa một lò nung 3 pha nửa.

Em thấy chủ đề inverter này hay nên em đo đạc và vẽ chính xác lại mạch động lực của nó post cho các bác tham thảo.

BAX 19.5cm2. cửa sổ quấn dây 3x10cm. sơ cấp 10v ống đồng rõng đường kính ngoài 9mm, thứ cấp 7 vòng ống đồng cùng loại.
                              Tụ điện C trong mạch nó không phải là tụ đơn nhưng nó gồm 3 bảng mạch gồm nhiều tụ 182/2kv ghép lại, sau khi tính toán em mới ra điện dung tổng cộng là 0.2mF/4kv. em không hiểu sao nó lại ghép thế cho khổ

mạch dùng IGBT kép 100A/1200v
                              AC ra không tải 100v
                              ghép song song nhiều tụ để tăng khả năng chịu dòng cho tụ bác ui.Bác thử thay 1 con tụ tương đương về dung lượng xem em nó có nóng và nổ banh xác không

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                                ghép song song nhiều tụ để tăng khả năng chịu dòng cho tụ bác ui.Bác thử thay 1 con tụ tương đương về dung lượng xem em nó có nóng và nổ banh xác không
                                Bậy nha! Ghép sông song để tăng điện dung, ghép nối tiếp để giảm điện áp đặt lên hai đầu tụ. Tụ nổ là do áp đặt lên hai chân của nó cao hơn giá trị thiết kế!

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X