Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi DXblueskyeys Xem bài viết
    Mình dùng sơ đồ mạch công suất của bạn thucbao, nhưng mạch dao động, mạch driver và mạch cảm biến dòng điện thì khác hoàn toàn. Hiện tại máy hàn của mình chạy ở tần số 52Khz vẫn ok không vấn đề, các fet phát nhiệt không đáng kể, hàn cắt ào ào. Vấn đề áp chịu đựng của IGBT mình nghỉ không cần phải đến 1200v đâu, mình dùng fet có VDS max 500v vẫn bình thường, quan trọng là dập các xung gai cho tốt mà thôi
    sơ đồ mạch bạn thay đổi như nào bạn có thể chia sẻ cho mọi người cùng làm được ko?

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
      sơ đồ mạch bạn thay đổi như nào bạn có thể chia sẻ cho mọi người cùng làm được ko?
      bác cố gắng vẽ cái mạch này , kết hợp mạch động lực của bác bảo, rồi em thi công và update công đoạn và phương thức cho ae làm luôn bác.em xin làm chuột bạch
      Attached Files
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• mạch này hoặc động tốt ko anh em? mình định làm theo mạch này mà ko biết có ổn ko anh em giúp đỡ tk

Comment

• ko ae nào giúp hì hì

Comment

• dùng tốt, nếu biết chỉnh sửa thì mới ngon được, không biết thì đốt igbt kinh khủng

Comment

• Nguyên văn bởi zzztaikhoan Xem bài viết
              mạch này hoặc động tốt ko anh em? mình định làm theo mạch này mà ko biết có ổn ko anh em giúp đỡ tk
              bạn cứ làm đi mạch này mình vẽ đã làm mạch thực tế và đang dùng rất ổn định hơn 2 năm nay rồi

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                bác cố gắng vẽ cái mạch này , kết hợp mạch động lực của bác bảo, rồi em thi công và update công đoạn và phương thức cho ae làm luôn bác.em xin làm chuột bạch
                https://www.fairchildsemi.com/applic...AN/AN-9742.pdf

Xài mạch điều khiển cũ với mạch động lực nửa cầu trong app note nayf được ko

Comment

• Uc3843
                  uc3843
                  uc3843
                  uc3843

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết

bạn cứ làm đi mạch này mình vẽ đã làm mạch thực tế và đang dùng rất ổn định hơn 2 năm nay rồi
                    hi hi để mình làm thử tk người anh em

Comment

• mình có cái máy này mà nó lúc chạy lúc ko mấy hôm trước nó còn chết fet. Ko có fet thế lấy con bếp từ dùng thử nó chạy tốt mà bị nóng

Comment

• Vài lời về biến áp driver cho bạn nào muốn diy món này: nếu có lõi ferrit xuyến đen thì tốt nhất, không có thì ee tạm chấp nhận được, chú ý là lõi ba driver thì không nên dùng loại có khe hở hay lót giấy tạo khe hở cho lõi, có khe hở điện cảm rò lớn, gai áp lớn rất dễ die mấy em igbt. Một cách thực nghiệm dễ dàng nhưng hơi mất công để xác định số vòng dây sơ cấp đó là cứ quấn trước vào ba 2 cuộn, 1 cuộn sơ cấp và 1 cuộn reset lõi khoảng 40 vòng cho mỗi cuộn, nhớ đấu đúng chiều, sau đó lắp vào mạch rồi đo điện áp, dòng tiêu thụ của mạch điều khiiển, dòng cao quá tức là bão hòa thôi lại tháo ra quấn thêm. Nếu dòng tiêu thụ của mạch driver nhỏ thì bỏ bớt số vòng dây ba đi sau đó lắp vào đo lại. Chừng nào đạt được số vòng dây nhỏ nhất mà dòng tiêu thụ nhỏ là đạt. Sau đó cứ thế mà quấn sơ cấp với thứ cấp vào cho kỹ. Không phải ai cũng kiếm được cái lõi như nhau nên mới phải thực nghiệm nhu thế cho đỡ tốn ngân lượng cho dự án. Nhớ là lõi ghép cho khít nha mấy bạn

Comment

• Nguyên văn bởi phamlinhddk Xem bài viết
                          Vài lời về biến áp driver cho bạn nào muốn diy món này: nếu có lõi ferrit xuyến đen thì tốt nhất, không có thì ee tạm chấp nhận được, chú ý là lõi ba driver thì không nên dùng loại có khe hở hay lót giấy tạo khe hở cho lõi, có khe hở điện cảm rò lớn, gai áp lớn rất dễ die mấy em igbt. Một cách thực nghiệm dễ dàng nhưng hơi mất công để xác định số vòng dây sơ cấp đó là cứ quấn trước vào ba 2 cuộn, 1 cuộn sơ cấp và 1 cuộn reset lõi khoảng 40 vòng cho mỗi cuộn, nhớ đấu đúng chiều, sau đó lắp vào mạch rồi đo điện áp, dòng tiêu thụ của mạch điều khiiển, dòng cao quá tức là bão hòa thôi lại tháo ra quấn thêm. Nếu dòng tiêu thụ của mạch driver nhỏ thì bỏ bớt số vòng dây ba đi sau đó lắp vào đo lại. Chừng nào đạt được số vòng dây nhỏ nhất mà dòng tiêu thụ nhỏ là đạt. Sau đó cứ thế mà quấn sơ cấp với thứ cấp vào cho kỹ. Không phải ai cũng kiếm được cái lõi như nhau nên mới phải thực nghiệm nhu thế cho đỡ tốn ngân lượng cho dự án. Nhớ là lõi ghép cho khít nha mấy bạn
                          đúng là như vậy!

Comment

• Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                            https://www.fairchildsemi.com/applic...AN/AN-9742.pdf

Xài mạch điều khiển cũ với mạch động lực nửa cầu trong app note nayf được ko
                            cái này em xem rồi. kiểu forwar nó có cái hay hơn nửa cầu hoặc full cầu nếu bác nào hay hàn sẽ thấy, em vẫn trung thành với kiểu này.
                            kiểu full cầu phải đẩy áp lên cao 65vdc mới tạm nhưng vẫn không bằng được.chỉ được cái tiết kiệm linh kiện.

Comment

• Xin chào Cả nhà.xin mn giúp với ạ chả là e có cái phe biến áp ntnay Vì k phải dân đtu nên k biết diễn tả sao nữa ^^ xin mn giúp làm cái máy hàn que 2,5mm với ạ.quận xơ cấp bao nhiu vòng?thứ cấp bao nhiu vòng?s dây ntn?ai biết giúp e với ạ

Comment

• cần giúp ; ae nào biết về cái mạch inverter này ko . Mình làm đúng ý như vậy , nó chạy nhưng fet nóng 2 , 3s thì chết ko tài nó cũng chết ae nào có làm mạch này rồi thì giúp mình với tk .

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X