Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình chuẩn bị nhập 150ebu002 vs irg4p50u. Có bà con nào đăng kí ko?

Comment

• 150ebu002 giá rổ thế nào nhỉ? in box em với
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Cho em xin giá rổ 150ebu002 vào inbox với.
        Hưng yên

Comment

• 150ebu002 giá 110k / cái. Ít nhất 3 cái ngen bạn. bạn nào cần nhập ji thì inbox. Mình cũng làm máy hàn như anh em thôi. Mình sài mach opto hcpl3120.

Comment

• Xin đính chính : hcpl3210.

Comment

• thật sự thì mình đã lam cho cái máy hàn tự chế này chạy rồi, dính que không sao, cháy tốt,
              tuy vậy đây chỉ là cái máy hàn giả cầy_ có thể nói như vậy cho vui.về cơ bản thì nó là cái máy hàn nhưng đem so sánh với cái máy hàn thương mại thì mối hàn của máy này nó không ăn chìm xuống sắt,cháy tầm 100a lửa cháy cứ như 150a của máy thương mại,nhưng xem kỹ mối hàn thì nó không ngấu.không đẹp, máy hàn thương mại cháy 100a với que 2ly6 rất êm, ít vung tóe.rất ngấu.
              sau một thời gian ( ít cũng 6 tháng) em cũng làm thành công nhưng để làm cho nó chạy ngon lành thì chắc là ngoài khả năng, ( thiếu máy móc , dụng cụ đo, với lại bây giờ người ta chuyển qua dùng cầu H hết,dòng hàn nó đều và êm ái hơn dạng bán kỳ.
              em quyết định chuyển từ máy hàn này sang dạng nguồn 12v/200a để test kích điện. mới mua được modul igbt 290a/1200v có điot nội, em sẽ chuyển qua nghịch nung cảm ứng ( cho ông anh rèn dao) . chứ máy hàn này không ổn. hàn không được ngấu, vung tóe và tiếng cháy y chang máy hàn cơ cổ điển.
              vài lời nhận xét cho ai muốn làm tiếp theo, mong anh em bình luận thêm.

Comment

• Có mạch kick tử tế thì hẵng làm ko thì phí modul ra
                Kiểu như Agile driver

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                  thật sự thì mình đã lam cho cái máy hàn tự chế này chạy rồi, dính que không sao, cháy tốt,
                  tuy vậy đây chỉ là cái máy hàn giả cầy_ có thể nói như vậy cho vui.về cơ bản thì nó là cái máy hàn nhưng đem so sánh với cái máy hàn thương mại thì mối hàn của máy này nó không ăn chìm xuống sắt,cháy tầm 100a lửa cháy cứ như 150a của máy thương mại,nhưng xem kỹ mối hàn thì nó không ngấu.không đẹp, máy hàn thương mại cháy 100a với que 2ly6 rất êm, ít vung tóe.rất ngấu.
                  sau một thời gian ( ít cũng 6 tháng) em cũng làm thành công nhưng để làm cho nó chạy ngon lành thì chắc là ngoài khả năng, ( thiếu máy móc , dụng cụ đo, với lại bây giờ người ta chuyển qua dùng cầu H hết,dòng hàn nó đều và êm ái hơn dạng bán kỳ.
                  em quyết định chuyển từ máy hàn này sang dạng nguồn 12v/200a để test kích điện. mới mua được modul igbt 290a/1200v có điot nội, em sẽ chuyển qua nghịch nung cảm ứng ( cho ông anh rèn dao) . chứ máy hàn này không ổn. hàn không được ngấu, vung tóe và tiếng cháy y chang máy hàn cơ cổ điển.
                  vài lời nhận xét cho ai muốn làm tiếp theo, mong anh em bình luận thêm.

bắn tung tóe có thể khả năng máy hàn của bạn điện áp ra quá lớn ( thấy bạn đo được gần 100vdc) máy của mình hàn mối hàn rất ngấu không bị bắn tóe, mình đo máy của mình được 70V DC ,đã hàn que 3,2 sắt dày 7 ly rất ngấu còn cắt sắt thì tuyệt(mình đang dùng 4 con IGBT 40N60)

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết

bắn tung tóe có thể khả năng máy hàn của bạn điện áp ra quá lớn ( thấy bạn đo được gần 100vdc) máy của mình hàn mối hàn rất ngấu không bị bắn tóe, mình đo máy của mình được 70V DC ,đã hàn que 3,2 sắt dày 7 ly rất ngấu còn cắt sắt thì tuyệt(mình đang dùng 4 con IGBT 40N60)

em không biết bác có phải là dân thợ cơ khí không nhưng em hàn và anh trai em hàn, em hàn máy của em, máy hồng ký,( mosfet) máy cầu H dùng IGBT, mối hàn và que hàn của họ cháy rất nhuyễn,ăn sâu xuống bề mặt sắt, mối hàn bóng xanh, tiếng kêu que hàn nge êm tai, hồ quang cháy rất chậm rãi. còn máy của em dòng to thì cháy rất hỗn, chỉnh nhỏ cháy êm thì không ngấu.
                    hôm trước em đo bằng đồng hồ kim nên nó nhiễu nó lên 100v, mấy hôm rồi em lắp con trở 4k7/5w vào đầu ra nên xung nhọn gai bớt đi đo được 48v ( biến áp e65 tỷ lệ 28/9) đúng như tính toán của bác bảo.lắp L 47uh thì áp ra như vậy, lắp L 92,55uh thì ra tầm 52vdc.
                    em có xem qua mấy video của mấy tay người NGA, thực sự thì que hàn nó cháy như đốt pháo tết ấy.y như tiếng kêu máy em làm.
                    bắn vung tóe theo ý hiểu là xỉ hàn bắn nổ ra mạnh hơn máy thương mại, chứ mối hàn vẫn chụm, có điều nó không ăn sâu xuống sắt.
                    nên em chuyển qua nghịch nung cảm ứng và làm nguồn 200a/12vdc.

Comment

• em làm thợ han đươc hơn 2 năm nè.mối hàn sắt dày thì đúng như bác quang nói nó không được bóng như mối hàn máy thương mại được.còn hàn ống típ thì chấp nhận được.máy hàn này khi cháy quet rất rít không được êm tai như máy thương mại.hôm nào em kiến igbt 40n60 lắp vào để tăng dong han lên xem sao.
                      Hưng yên

Comment

• tại vì mình cũng hay sửa máy hàn, rồi đi hàn lung tung kiếm cơm nên cũng hay hàn, mấy con fgh40n60ufd lắp vào máy hàn là ngon nhất. 1 cặp cho 120a, 2 cặp cho 200a, thoải mái.

Comment

• Có mạch kick tử tế thì hẵng làm ko thì phí modul ra
                          Kiểu như Agile driver

Comment

• Chào mọi người! em xin nhờ mọi người giúp với máy hàn tig200 2 chức năng với!
                            tình hình là máy vẫn hàn tig bình thường, nhưng khi chuyển sang hàn sắt thì ko được điện áp ra như hàn tig vậy.
                            em kiểm tra thì thấy điện áp ra ở 4 con irf để cấp nguồn cho biến áp ở board lái là 24v, nhưng khi chuyển sang chế độ hàn sắt thì nguồn ra ở 4 irf đáng lẽ phải 15v đúng ko mọi người nhưng nó vẫn 24v, em chưa gặp lỗi này bao giờ, nhờ mọi người giúp em gấp với!
                            Chân thành cám ơn! xin lỗi vì chen vào chủ đề mọi người, mong mọi người bỏ qua và giúp đỡ em! 😓

Comment

• sao lại hàn tig thì áp trên cầu H lái lại là 24vdc? khi hàn hồ quang thì 15vdc? cũng là lái igbt thôi nhỉ?
                              áp này trên cầu H động lực hay driver vậy bác?
                              P/S: bác ở đâu vậy nhỉ?

Comment

• cám ơn bạn đã giúp đỡ!
                                theo mình kiểm tra ở máy hàn tig khác đang hoạt động bình thường thì khi ở chế độ hàn tig thì đo áp ra ở 2 chân ra của mạch cầu h irfz24 và irf9z24 là 24v.
                                còn khi chuyển sang hàn sắt thì áp ra ở 2 chân này so với mass là 15v.
                                mà mình tìm kỹ vẫn ko thấy phần ổn áp ra 15v ở đâu cả.
                                mình nghĩ máy hàn tig đang bị lỗi ở phần này.
                                mong mọi người giúp đỡ mình gấp gấp gấp nha!
                                cám ơn mọi người! có j thì góp ý qua mail mình cũng dc: cnktmt08@gmail.com
                                Thanks!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X