Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
    quangdongueh bạn nên dùng bóng 200w để thử cho chắc chứ đừng thử bong 100w còn bạn muốn mọi người kiểm tra giúp thì bạn đưa hình lên để mọi ngươi kiểm tra giúp cho còn không có hình làm sao biết sai chổ nào

vâng thưa bác em làm đầy đủ thủ tục hết, thậm chí em còn lọc xung kích igbt từ biến áp kích đến chân igbt, đồng thời lọc luôn nhiễu từ biến dòng ( cái này em bắt chước máy hàn thương mại) chân G mosfet trên bo khiển em cũng cho cái xuyến mini.đảm bảo triệt gai nhiễu triệt để.
    về kết nối igbt và + nguồn tất nhiên là qua 1 bóng đèn 200w. nhưng không hiểu sao bóng cứ sáng trắng, em làm vỡ 2 bộ lõi rồi, lần đầu là 4 bộ fer cao áp tivi, lần sau là 1 bộ ee65, còn lần này em lắp bộ ee65 xịn nhất, các kích thước dung sai cực nhỏ( em nghĩ là hàng chuẩn, tuy nó cũ) cách điện là 1 lớp giấy mỏng, ước chừng 0,1mm-0,2mm.
    còn về mạch thì em làm theo mạch của bác VĂN HOÀNG ở mấy trang trước. bác 201289 làm thành công mạch này rồi mà em làm k được. igbt thì em thử là loại fga15n120r3.
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết

vâng thưa bác em làm đầy đủ thủ tục hết, thậm chí em còn lọc xung kích igbt từ biến áp kích đến chân igbt, đồng thời lọc luôn nhiễu từ biến dòng ( cái này em bắt chước máy hàn thương mại) chân G mosfet trên bo khiển em cũng cho cái xuyến mini.đảm bảo triệt gai nhiễu triệt để.
      về kết nối igbt và + nguồn tất nhiên là qua 1 bóng đèn 200w. nhưng không hiểu sao bóng cứ sáng trắng, em làm vỡ 2 bộ lõi rồi, lần đầu là 4 bộ fer cao áp tivi, lần sau là 1 bộ ee65, còn lần này em lắp bộ ee65 xịn nhất, các kích thước dung sai cực nhỏ( em nghĩ là hàng chuẩn, tuy nó cũ) cách điện là 1 lớp giấy mỏng, ước chừng 0,1mm-0,2mm.
      còn về mạch thì em làm theo mạch của bác VĂN HOÀNG ở mấy trang trước. bác 201289 làm thành công mạch này rồi mà em làm k được. igbt thì em thử là loại fga15n120r3.
      Bạn chụp hình cận cảnh mạch và biến áp đưa lên đây để mọi người bắt bệnh cho xem có sai linh kiện ở chỗ nào không chứ thầy bói xem voi thế này khó lắm.mà bạn quấn BA động lực bao nhiêu vòng sơ/thứ và cho mạch chạy tần số bao nhiêu khz?

Comment

• Bác thử chụp ảnh linh kiện lên cho các bác ý phán xem sao bác. Ngày trước em làm mạch của anh tda chỉnh tới chỉnh lui mà bóng đen vẫn sáng.
        Hưng yên

Comment

• vâng.để mai em mượn cái máy chụp hình, sẽ zoom cận cảnh.
          trước mắt thì biến áp ee65, ( trụ giữa 5,4cm2) sơ 28 vòng, thứ 9 vòng nhứ bác bảo đề nghị. ban đầu em để 32khz như nguyên bản, tụ 272 và trở 10k/ giờ em đổi lại tụ 332 và trở 6k8.

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết

Bạn chụp hình cận cảnh mạch và biến áp đưa lên đây để mọi người bắt bệnh cho xem có sai linh kiện ở chỗ nào không chứ thầy bói xem voi thế này khó lắm.mà bạn quấn BA động lực bao nhiêu vòng sơ/thứ và cho mạch chạy tần số bao nhiêu khz?
            anh hoàng dạo này rảnh chưa làm thử mạch cầu H chơi thử đi anh☺
            Hưng yên

Comment

• xin lỗi các bác vì sự chậm trễ, hôm nay em mới rảnh xin úp 2 cái ảnh lên nhờ mọi người bắt bệnh xem sao mà đấu vào bóng đèn cứ sáng
              đây 1 cái nữa:

Comment

xin lỗi các bác vì sự chậm trễ, hôm nay em mới rảnh xin úp 2 cái ảnh lên nhờ mọi người bắt bệnh xem sao mà đấu vào bóng đèn cứ sáng
                đây 1 cái nữa:
                Trong ảnh mạch động lực hình như anh lắp thiếu 1 con tụ 102 hay sao ý?
                Hưng yên

Comment

• không phải thiếu đâu bác! em lắp phía sau mạch in.
                  đêm hôm qua em quấn lại biến áp driver. hôm rồi em quấn nhầm. 2 cuộn sơ cấp quấn cùng chiều, 2 cuộn thứ cấp quấn ngược chiều mới đúng, vì khi từ trường và dòng điện ngược chiều nhau

Comment

không phải thiếu đâu bác! em lắp phía sau mạch in.
                    đêm hôm qua em quấn lại biến áp driver. hôm rồi em quấn nhầm. 2 cuộn sơ cấp quấn cùng chiều, 2 cuộn thứ cấp quấn ngược chiều mới đúng, vì khi từ trường và dòng điện ngược chiều nhau
                    Không phải đâu bác tất cả cuôn dây quấn cùng chiều hết mà bác.
                    Hưng yên

Comment

• Click image for larger version

Name:	shema.gif
Views:	1494
Size:	80.9 KB
ID:	1634835
                      Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết

Không phải đâu bác tất cả cuôn dây quấn cùng chiều hết mà bác.
                      lại thất bại nữa rồi, vẫn sáng trắng. quấn biến áp kích 4 lần rồi. trên mạch mình có thay con tụ tại vị trí A là 1000uf/25v thay cho con 100uf, liệu đây có phải là nguyên nhân.?
                      mình có thêm con tụ 104 như hình vẽ thêm thì fet kéo biến áp kích nóng, tháo ra là mát,???? cái này đau đầu vì mình nghĩ tụ to, tụ chống nhiễu vào thì nguồn vào sạch chứ sao mà lại nóng?
                      mà sao biến áp kích mình quấn tỷ lệ sơ/thứ là 28:28:34:34. áp vào 14,92 từ sạc laptop. sao đầu ra để hở đo xoay chiều có 12,08 và 12,34v? lệch áp? dù quấn cùng tỷ lệ, tay nghề quấn thì khá ổn. vì mình hay quấn biến áp xung cho inv, cũng khá đều.

Comment

• Của em BA driver quấn 28-28/32-32. Áp vào là 18.23v đo cực g là 9.1vDC. Đo khi đã lắp diode ổn áp 16v và IGBT. Thang ac em không đo đc. Đo bằng đồng hồ số nó cứ nhảy loạn lên.
                        Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
                          Của em BA driver quấn 28-28/32-32. Áp vào là 18.23v đo cực g là 9.1vDC. Đo khi đã lắp diode ổn áp 16v và IGBT. Thang ac em không đo đc. Đo bằng đồng hồ số nó cứ nhảy loạn lên.
                          bác quấn biến áp kích, các quận dây sơ , thứ có xen kẽ nhau không? hay là lần lượt vậy?

Comment

bác quấn biến áp kích, các quận dây sơ , thứ có xen kẽ nhau không? hay là lần lượt vậy?
                            Em cuốn tuần tự là sơ1 28+v -> thứ1 32v + thứ2 32v -> sơ2 28v. bác kiểm tra lại độ tự cảm của cuộn dây biến áp động lực xem sao.
                            Hưng yên

Comment

• mình đã kê biến áp tầm 1mm, cũng không được, tăng tần lên 53khz cũng không được, hiện giờ để 38khz, không biết là sai chỗ nào.?
                              linh kiện trước khi lắp đều qua đo đạc hết, tất cả còn sống .không có đồng hồ đo L nên cũng chẳng biết bao nhiêu nữa, nhưng suy luận là nếu khe hở càng tăng thì L càng lớn. vậy mà chẳng thay đổi

Comment

• Tóm lại món này là tương đối "khó nhai" với dân nghiệp dư. Mình cũng đã chuẩn bị một số linh kiện nhưng vẫn chưa làm.
                                Theo mình, các bạn nên thiết kế vỏ để bố trí lắp ráp gọn gàng để tránh chạm chập, nhiễu... Đôi khi những cái này gây phiền toái mà mình không biết. Và nhất thiết phải có máy hiện sóng (loại cũ CRT cho rẻ cũng được - Muốn làm và trả ít học phí thì phải đầu tư thôi!) Lắp phần nào kiểm tra phần đó, Ok rồi mới ráp lại. Như vậy khi có vấn đề mới dễ truy nguyên nhân.
                                - Có một điều nữa mình thấy nhiều bạn chưa rõ về việc xác định chiều của các đầu dây: Nên nhớ là chiều của dòng cảm ứng (phía thứ cấp) luôn ngược với nguyên nhân sinh ra nó là cuộn sơ cấp. Từ đó ta đẽ dàng xác định được chiều dòng điện trong các cuộn dây.
                                - Bạn quangdongueh: Khe hở càng tăng thì từ trở tăng => từ thông giảm => L càng giảm chứ!
                                L tỉ lệ với bình phương số vòng và tỉ lệ bậc nhất với f.

Vài lời góp ý. Nếu có gì thiếu sót mong các bạn bổ sung thêm.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X