Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Totem pole cho trường hợp này thôi nhé

Comment

• Mạch này lắp 4 con fet cho mạch driver là có vẻ thừa. Nhưng nếu để vậy thì phải đổi chỗ D6, cho R24, D7 cho R25 chứ bác Thucbao. Còn LT494 2 con tran đầu ra C để hở, nhằm mục đích có thể nối đầu ra ở điện áp khác với Vcc của TL494. Bạn vanhoang đã đấu Biến áp vào T1-T4 và đã có xung, chỉ là nóng các Tran này thôi. Xử lí vấn đề nóng nữa là OK!
      Last edited by phongltyt; 25-10-2014, 08:08.

Comment

• mạch này của bác vanhoang mà ngừng xung ra là đi luôn cầu H.bác đọc kỹ lại data của tl494 nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
          Phải suy nghĩ chút khi làm mạch em ơi, chân 9.10 TL494 nối mát thì còn xung đâu mà kích FET, nối như vậy là ko được, phần lớn thời gian xung mở chui hết vào mát, thì em kích được gì nữa đâu?
          Phải làm ngược lại, chân 9-10 nối với B 2 trans qua trở 10Ohm. Còn B 2 trans nối với mát qua trở 1.5K , chân 8 nối với 11 với 12. còn điện trở 1k thì bỏ đi
          Cảm ơn bác.nhưng thực tế cháu đang cho chạy thử mạch không dùng đến fet mà đưa thẳng 2 đầu A và B của tầng 2N2222 + 2N3906 vào 2 đầu của 2 biến áp cách ly để điều khiển cầu H như hình bên dưới và lắp biến áp ĐỘNG LỰC + DIODE nắn và đo đã có áp ra ở biến áp động lực này nhưng có điều nếu cứ để như vậy không biết có ổn không và phần 2n2222+2n3906 hơi nóng (cái này chắc phải thay transito dòng lớn hơn ).Theo bác cứ để như vậy có được không hả bác và cần phải điều chỉnh hay thêm bớt những gì nữa không ạ?.
          Attached Files
          Last edited by vanhoang; 25-10-2014, 14:09.

Comment

• Nguyên văn bởi daovanmau Xem bài viết
            mạch này của bác vanhoang mà ngừng xung ra là đi luôn cầu H.bác đọc kỹ lại data của tl494 nhé.
            lý do tại sao lại đi cầu H hả bạn, bạn có thể giải thích cho mình được ko?

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
              lý do tại sao lại đi cầu H hả bạn, bạn có thể giải thích cho mình được ko?
              Bạn daovanmau nói đúng! Có thể bạn ko tin mình. như mình cũng đã nói ở bài #1040 sai ở chỗ D6, D7 và R24, R25 phải đổi cho nhau. Vì khi mất xung thì T1, T2 dẫn làm cho Q2 và Q3 dẫn. Trong khi đó cực G của Q1, Q4 nối mass qua R24 và R25 nên nó cũng dẫn => Ngắn mạch => "cầu H đi" .Để tránh thì:
              - Đổi chỗ D6,7 và R24,25
              - hoặc bỏ 2 tụ C11, C12
              Mạn phép bác thucbao mình có ý kiến thế này: Mạch của bạn ngon rồi chỉ cần thay T1,2,3,4 bằng các con có dòng khoảng 1,5A trở lên là OK (VD cặp C2073 và A940). ko cần dùng cầu H nữa.
              Last edited by phongltyt; 25-10-2014, 23:58.

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
                Cảm ơn bác.nhưng thực tế cháu đang cho chạy thử mạch không dùng đến fet mà đưa thẳng 2 đầu A và B của tầng 2N2222 + 2N3906 vào 2 đầu của 2 biến áp cách ly để điều khiển cầu H như hình bên dưới và lắp biến áp ĐỘNG LỰC + DIODE nắn và đo đã có áp ra ở biến áp động lực này nhưng có điều nếu cứ để như vậy không biết có ổn không và phần 2n2222+2n3906 hơi nóng (cái này chắc phải thay transito dòng lớn hơn ).Theo bác cứ để như vậy có được không hả bác và cần phải điều chỉnh hay thêm bớt những gì nữa không ạ?.
                Mạch ko sửa thì ko chạy được đâu mặc dù có xung nhưng không đúng xung, 2 con 2N 2222 dẫn ko phải nhờ Trans của Tl494 nên dẫn yếu, với lại khi xung TL494 nghỉ thì nó dẫn. Nên tôi nói là ko được nối mát chân 9 và 10. mà phải bỏ R1 và R2 đi. Nối 8-11-12 với nguồn 15V. Nối 9, 10 với từng cặp B. Chân B nối mát 1--1.5K
                Làm như vậy sẽ được xung đúng và khỏe.( mà mạch em vẽ sao chân 14 nối với 12? 14 là áp 5 v tự nó có. chân 12 nối nguồn 15V (nối để làm gì? bỏ đi)
                Tham khảo cầu H sau đây cách đấu Trans
                Cứ làm cho đúng từng phần rồi sẽ kiểm tra cầu FET sau .
                Attached Files
                Last edited by thucbao; 26-10-2014, 01:24.

Comment

• bác [MENTION=43094]thucbao[/MENTION] nói chí phải / có điều mình chạy cặp totem 882 và 772 được không bác? liệu có đủ nhanh với 100khz không vậy? nên có trở hạn dòng khoảng 22r vào chân b tran và trở xả xuống mass? cháu thắc mắc là mạch động lực sao trở xả gate ibgt có 50r vậy nhỉ? sao lại có con tụ 222 mắc vào cực g và mass???
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                    Mạch ko sửa thì ko chạy được đâu mặc dù có xung nhưng không đúng xung, 2 con 2N 2222 dẫn ko phải nhờ Trans của Tl494 nên dẫn yếu, với lại khi xung TL494 nghỉ thì nó dẫn. Nên tôi nói là ko được nối mát chân 9 và 10. mà phải bỏ R1 và R2 đi. Nối 8-11-12 với nguồn 15V. Nối 9, 10 với từng cặp B. Chân B nối mát 1--1.5K
                    Làm như vậy sẽ được xung đúng và khỏe.( mà mạch em vẽ sao chân 14 nối với 12? 14 là áp 5 v tự nó có. chân 12 nối nguồn 15V (nối để làm gì? bỏ đi)
                    Tham khảo cầu H sau đây cách đấu Trans
                    Cứ làm cho đúng từng phần rồi sẽ kiểm tra cầu FET sau .

Bác kiểm tra giúp cháu mạch cháu sửa như hình dưới đã được chưa hả bác? và còn chỉnh sửa gì nữa không ạ.Cảm ơn bác
                    Attached Files

Comment

• theo em thì con trở xả chân b tran thì để 4k7.
                      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Bản thân sơ đồ cũ đã fullbridge cải tiến làm gì
                        Nhớ có tụ đệm khử lệch xung
                        Last edited by m4a1kabin; 26-10-2014, 03:32.

Comment

• bác bảo ơi,bác tính giúp cháu cái lõi BAX này của cháu lên quấn khoảng bao nhiêu vòng sơ cấp và thứ cấp?bác tính giúp cháu với. .
                          Last edited by 201289; 26-10-2014, 13:35.
                          Hưng yên

Comment

• bac thuc bao cho minh hoi mot ty nhe sao cai cong thuc tinh vong day bac cho ơ bai 4 minh ap dung tinh thu ma tinh mai may cung khong dung hay con cong thuc thuc nao lien quan khac nua bac cho anh em de anh em tinh voi chu moi lan can cu xin bac so lieu bat tie qua cam ơn bac nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
                              bac thuc bao cho minh hoi mot ty nhe sao cai cong thuc tinh vong day bac cho ơ bai 4 minh ap dung tinh thu ma tinh mai may cung khong dung hay con cong thuc thuc nao lien quan khac nua bac cho anh em de anh em tinh voi chu moi lan can cu xin bac so lieu bat tie qua cam ơn bac nhiều
                              Không rõ bác nói công thức nào ở bài 4?

Comment

• cái công thức bác đã cho N=4,44.104.U/KSF

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X