Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch 36v 1000w tui có đó nếu a cần lên hệ email e gửi nha.e hok đăng lên đây đk

Comment

• Nguyên văn bởi thanhdientu2 Xem bài viết
      Mạch 36v 1000w tui có đó nếu a cần lên hệ email e gửi nha.e hok đăng lên đây đk
      Bác cho tôi xin 1 bản vào email dientuvantinh@yahoo.com nhé. Xin cảm ơn
      Điện Tử - Vân Tình
      ĐC: Tổ 3, Ngũ Kiên, Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc
      ĐT: 0904601666_0912729363_0964017171

Comment

• Nguyên văn bởi thanhdientu2 Xem bài viết
        Mạch 36v 1000w tui có đó nếu a cần lên hệ email e gửi nha.e hok đăng lên đây đk
        bạn gửi cho mình vao đây nhé'' kienhan82@gmail.com" cảm ơn bạn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
          và đây+sơ đồ cho 100a
          Chào bạn thucbao và các bạn trong topic đang làm mạch này. Mình đã đọc gần hết tất cả các trang và được biết anh em mình đang làm theo sơ đồ mà bạn thucbao đã cho. Mình có một thắc mắc là mạch này chỉ cần 1 con IRG4PC50U là được vì sơ đồ này 2 con nối tiếp, điều này chỉ tăng thêm phần tổn thất nhiệt và làm tăng giá thành. một điều nữa là đầu ra có thể không cần phải chỉnh lưu giống như máy hàn xoay chiều có được không? Mình cũng đang định làm một cái nhưng mình thích dùng tl494 để chạy kéo đẩy có lẽ hay hơn. các bạn nghĩ sao?
          Last edited by phongltyt; 25-02-2014, 04:56.

Comment

• Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
            Chào bạn thucbao và các bạn trong topic đang làm mạch này. Mình đã đọc gần hết tất cả các trang và được biết anh em mình đang làm theo sơ đồ mà bạn thucbao đã cho. Mình có một thắc mắc là mạch này chỉ cần 1 con IRG4PC50U là được vì sơ đồ này 2 con nối tiếp, điều này chỉ tăng thêm phần tổn thất nhiệt và làm tăng giá thành. một điều nữa là đầu ra có thể không cần phải chỉnh lưu giống như máy hàn xoay chiều có được không? Mình cũng đang định làm một cái nhưng mình thích dùng tl494 để chạy kéo đẩy có lẽ hay hơn. các bạn nghĩ sao?
            chắc bạn dọc chưa kỹ rồi ,nếu đọc kỹ thì bạn sẽ hiểu tại sao.mình cũng đã làm theo sơ đồ trong topic này và đã thành công 2 cái rùi .và mình cũng đã làm 1 cái dùng ic 494 chạy chế độ nửa cầu mới chạy thử chắc cũng ổn ,nhưng mình thấy dùng ic 494 thì mạch sẽ phưc tạp hơn dung 3845

Comment

• Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
              -Lúc đầu thoạt nhìn thì thấy 2 con IGBT nối tiếp tưởng 1 con vô ích nhưng ko phải, Mình có giải thích rồi và có nói sơ đồ này biến thể từ sơ đồ cầu đủ (4 IGBT ) thành cầu lệch (hay xiên vẹo gì đó) Còn lại 2 con IGBT 2 phía cầu. Hai con kia bị thế bằng 2 diod HFA
              -Cũng có thể làm bằng duy nhất 1 con IGBT nhưng phải chọn loại chịu áp cao 1000V và cộng thêm 1 loạt diod nữa.
              -Bạn định dùng kéo đẩy? thế cũng được nhưng phải quấn 2 lần dây sơ cấp, Nếu quấn 1 lần đã khó vào dây thì bạn sẽ ko quấn được 2 lần sơ cấp. Chỉ có cách dùng cầu đủ 4 IGBT và quấn sơ cấp 1 lần.
              -Đầu ra nắn vừa làm nhiệm vụ chỉnh lưu vừa duy trì dòng cho 2 bán kỳ. nếu ko có cuộn lọc ra và diod thì ko hàn được. mà hàn dòng 1 chiều thì tốt hơn xoay chiều. Mà xoay chiều ở đây tần số 25-50khz ko nắn ko được

Comment

• bác hiền nói rất đúng.mình có tâm huyết.nhưng phải dựa trên những cái có sẵn,không nên đi từ đầu.cải thiện và phát triển thành cái của mình hữu dụng hơn

Comment

• Bác bảo cho cháu hỏi chút ạ!cháu muốn thiết kế BA lõi ferit,nguồn sơ cấp 300vdc,nguồn thứ cấp là 80vdc,tần số 100khz.tính tiết diện lõi ferit,số vòng cuộn sơ cấp,thứ cấp,dòng điện như thế nào ạ?bác giải nôm na bằng công thức,có định nghĩa các đại lượng cho cháu hiểu với.cháu tìm tài liệu nhiều nhưng muốn biết cách tính đơn giản thôi.còn diện tích cửa sổ cháu nghĩ rộng hơn thiết diện dây cuốn cộng lại một chút ạ.

Comment

• chào bác THUCBAO! cho em hỏi là em lấy nguyên cục BAX trong máy hàn điện tử (mua ve chai) rồi chế mạch thì liệu có chạy được không?hay phải quấn lại?

mà bác cho hỏi dùng mạch ở nào trong thớt này là tốt nhất?ở trang mấy vậy bác?
                    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi mianlien Xem bài viết
                      Bác bảo cho cháu hỏi chút ạ!cháu muốn thiết kế BA lõi ferit,nguồn sơ cấp 300vdc,nguồn thứ cấp là 80vdc,tần số 100khz.tính tiết diện lõi ferit,số vòng cuộn sơ cấp,thứ cấp,dòng điện như thế nào ạ?bác giải nôm na bằng công thức,có định nghĩa các đại lượng cho cháu hiểu với.cháu tìm tài liệu nhiều nhưng muốn biết cách tính đơn giản thôi.còn diện tích cửa sổ cháu nghĩ rộng hơn thiết diện dây cuốn cộng lại một chút ạ.
                      Bạn chưa nêu đủ dữ liệu ví dụ như công suất cần có. Sơ đồ chạy của mạch vì mỗi loại sơ đồ thì cần cách tính khác nhau. Trang Web này rất có ích cho tham khảo Design of switch power supplies

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                        chào bác THUCBAO! cho em hỏi là em lấy nguyên cục BAX trong máy hàn điện tử (mua ve chai) rồi chế mạch thì liệu có chạy được không?hay phải quấn lại?

mà bác cho hỏi dùng mạch ở nào trong thớt này là tốt nhất?ở trang mấy vậy bác?
                        Tất nhiên là chạy được nếu chế cái mạch cho ..giống hệt cái máy hàn kia
                        Đùa chứ nên xem cái mạch cũ nó chạy chế độ nào thì mới biết được (bán cầu, hay cầu H? chiều quấn dây 2 cuộn sơ cấp và thứ cấp? mới có thể khẳng định dùng được hay ko trong máy hàn này. Trong thớt này chỉ có sơ đồ mạch cùng loại thôi, râu ria có khác đôi chút ko cơ bản, muốn làm cứ ngâm cứu kỹ từ từ đọc từ đầu thớt đến cuối, sẽ có nhiều cái hay. ko nóng vội được

Comment

• cám ơn bác nhiều!nhưng cho cháu hỏi nữa là cháu dùng lõi ferit của cao áp ti vi và thiết kế 3 biến áp đấu song song sau chỉnh lưu nửa bán kỳ để có dòng hàn là 200A thì số vòng của mỗi biến áp như thế nào ạ? công suất đầu ra là 8kva.và phải ghép như hình gì và tiết diện s là bao nhiêu ạ

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                            Tất nhiên là chạy được nếu chế cái mạch cho ..giống hệt cái máy hàn kia
                            Đùa chứ nên xem cái mạch cũ nó chạy chế độ nào thì mới biết được (bán cầu, hay cầu H? chiều quấn dây 2 cuộn sơ cấp và thứ cấp? mới có thể khẳng định dùng được hay ko trong máy hàn này. Trong thớt này chỉ có sơ đồ mạch cùng loại thôi, râu ria có khác đôi chút ko cơ bản, muốn làm cứ ngâm cứu kỹ từ từ đọc từ đầu thớt đến cuối, sẽ có nhiều cái hay. ko nóng vội được

bác THUCBAO có sơ đồ máy hàn sử dụng cầu H đơn giản nào không bác cho cháu xin,vì cháu có kiếm đươc cái biến áp xung của máy hàn chạy cầu H nhưng không có mạch đây là hình của nó ạ
                            Click image for larger version

Name:	1.png
Views:	1
Size:	665.1 KB
ID:	1392866

Comment

• Nếu 200A ra thì có thể làm 1 biến áp thôi, khỏi cần 3 biến áp mắc // vì cửa sổ quấn dây khá lớn. Nếu ta tăng tiết diện lõi FERIT (ghép nhiều cái) thì giảm số vòng quấn và tăng đường kính dây lên để chịu dòng. Nếu như chạy sơ đồ theo thot này thì cần gom ferit tivi có tiết diện là 18-20cm2 Khoảng 10 bộ (ghép 5 bộ thành 5 chữ O chồng lên nhau +5 bộ nữa thành 5 chữ O đặt sát cạnh với 5 chữ kia và quấn dây trên 10 cạnh sát nhau đó. Dây quấn là sơ cấp 9 vòng, thứ cấp là 4 vòng ra áp tầm 70V

Comment

• Có sơ đồ nhưng cũng phức tạp ko đơn giản. Cần phải xác định đúng biến áp chạy cầu hay là bán cầu vì địên áp cho cầu là 300V còn bán cầu là 150V. Nếu xác định sai là chát bùm

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X