Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cám ơn bác thucbao!có gì vướng mắc bác tư vấn giúp

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
      Có sơ đồ nhưng cũng phức tạp ko đơn giản. Cần phải xác định đúng biến áp chạy cầu hay là bán cầu vì địên áp cho cầu là 300V còn bán cầu là 150V. Nếu xác định sai là chát bùm
      Bác thucbao khả năng cái biến áp của cháu nó chạy cầu H vì cháu thấy sơ cấp có 2 đầu vào còn thứ cấp có 3 đầu ra ( 2 cuận nối tiếp nhau lấy ra 1 điểm ở giữa đưa vào cuộn kháng 2 đầu còn lại thì đưa vào 2 cặp diode nắn ra để hàn ) nếu bác có sơ đồ chạy cầu H nào bác cho cháu xin để cháu lắp theo ạ cảm ơn bác
      Last edited by vanhoang; 05-03-2014, 22:30.

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
        Bác thucbao khả năng cái biến áp của cháu nó chạy cầu H vì cháu thấy sơ cấp có 2 đầu vào còn thứ cấp có 3 đầu ra ( 2 cuận nối tiếp nhau lấy ra 1 điểm ở giữa đưa vào cuộn kháng 2 đầu còn lại thì đưa vào 2 cặp diode nắn ra để hàn ) nếu bác có sơ đồ chạy cầu H nào bác cho cháu xin để cháu lắp theo ạ cảm ơn bác

Attached Files

Comment

• m4k1kabin bác cho em hỏi là chân X3 và X4 là gì vây anh ,,, có phải la chân của senso nhiet không vay anh
          Thảo thao sửa chữa điện tử - điện dân dụng

Tân lập_sông lô_ vĩnh phúc

Hotel: 0989343643

Comment

• X3 la phan hoi current

Comment

• bác thucbao va bác m4a1kabin có mạch nào đơn giản chút ko ạ.vi em ko pai dân điện tử nên tất cả với em xa vời lắm,mặc dù thấy các bác làm máy hàn em cũng ham hố lắm.muốn làm 1 cái mang tính chất do minh làm ra mà trình độ non kém.kiến thức có hạn nên@@@@@@@@@

Comment

• Nguyên văn bởi hoangxmc Xem bài viết
                bác thucbao va bác m4a1kabin có mạch nào đơn giản chút ko ạ.vi em ko pai dân điện tử nên tất cả với em xa vời lắm,mặc dù thấy các bác làm máy hàn em cũng ham hố lắm.muốn làm 1 cái mang tính chất do minh làm ra mà trình độ non kém.kiến thức có hạn nên@@@@@@@@@
                Không sợ khó, không chùn bước miễn là ham mê, đọc nhiều tài liệu vào thì dần sẽ hiểu và làm được. ko có cái nào đơn giản cả. mình cũng có là dân điện tử đâu? . Mà lại thuộc thế hệ già rùi. Lười đọc, mắt mũi lại kém đâu bằng các bạn trẻ được

Comment

• em rốt may hàn va ngôn ngu nay lam anh ah .. lam phien giai thich gium em chút được kô anh.. va còn x4 nũa ạ... cám ơn anh..

Comment

• em hiểu rồi x3 là lẩy dòng phản hoi về điều khiển độ rông xung phai anh.. con x4 là cảm bien nhet từ công xuất hay là cảm biến dòng từ BA đong luc vay anh

Comment

Không sợ khó, không chùn bước miễn là ham mê, đọc nhiều tài liệu vào thì dần sẽ hiểu và làm được. ko có cái nào đơn giản cả. mình cũng có là dân điện tử đâu? . Mà lại thuộc thế hệ già rùi. Lười đọc, mắt mũi lại kém đâu bằng các bạn trẻ được
                      bác thucbao cho em hỏi chút ;nếu để khe hở của biến áp cách ly quá lớn thì có vấn đề gì không?em đã làm 2 cái rùi 1 cái dùng sò bếp tử 15n120 mắc // 2 con,khống chế dòng 25a,thi thoảng bỏ ra hàn không vấn đề gì hôm qua bỏ ra hàn 1 que 3ly liên tục đến que thứ 2 mới được 1 nửa thì nổ cầu chì kiểm tra thì chết 3con sò còn sống 1 con,em đang không bết nguyên nhân ở chổ nào nữa?còn 1 cái nữa em làm bỏ hết phần IRFD123 ,hàn thì chưa vấn đề gì,bác bảo có nhất thiết phai cho phần này vào không?

Comment

• Mình chưa làm, nhưng mình góp ý thế này:
                        1- khe hở tăng nhiều thì làm tăng dòng điện phía sơ cấp. khe hở ít quá cũng làm tăng dòng sơ cấp khi mạch từ bão hòa.
                        2- Bạn không được bỏ phần nào trong sơ đồ. nguyên nhân đã được giải thích phần trên rồi (bạn đọc lại các trang trước).IRFD123 là mạch giúp igbt nhanh khóa khi không còn xung.
                        3- Mạch của bạn dùng 2 sò 15n120// là chưa đủ nên hàn lâu dễ bị quá nhiệt và nổ. phải tăng thêm 1 con nữa hoặc dùng 25n120// có dòng lớn hơn. Nên nhớ là nếu quá sức chịu đựng của sò thì tản nhiệt có tốt đến máy sò cũng nổ. Chúc bạn thành công. và up ảnh và mạch in anh em chiêm ngưỡng cách bố trí tí nhé.
                        Last edited by phongltyt; 15-03-2014, 14:52.

Comment

• Nguyên văn bởi kiendk Xem bài viết
                          bác thucbao cho em hỏi chút ;nếu để khe hở của biến áp cách ly quá lớn thì có vấn đề gì không?em đã làm 2 cái rùi 1 cái dùng sò bếp tử 15n120 mắc // 2 con,khống chế dòng 25a,thi thoảng bỏ ra hàn không vấn đề gì hôm qua bỏ ra hàn 1 que 3ly liên tục đến que thứ 2 mới được 1 nửa thì nổ cầu chì kiểm tra thì chết 3con sò còn sống 1 con,em đang không bết nguyên nhân ở chổ nào nữa?còn 1 cái nữa em làm bỏ hết phần IRFD123 ,hàn thì chưa vấn đề gì,bác bảo có nhất thiết phai cho phần này vào không?
                          Chia buồn với bạn vì sự cố máy hàn.
                          Biến áp cách ly là biến áp driver cho IGBT phải ko? Mà sao lại cho khe hở quá lớn?
                          Bạn mắc // hai con IGBT15n120 có dùng trở chia ra cho 2 IGBT ko?
                          Nếu bỏ IRFD123 thì phải làm driver khác cho nó để nạp xả nhanh cực G.
                          Có thể là biến áp động lực khe hở quá ít dẫn đến bão hòa từ, Lúc hàn dòng nhỏ nó chưa nóng, nhưng hàn dòng lớn với que 3.2 ly là Ferit tăng nhiệt độ làm nó bão hòa từ sớm hơn dẫn đến cháy IGBT.
                          Nếu bạn kiếm được con OPTO TLP250 hoặc HCPL3120 thì có thể lắp driver theo mạch khác (trong thot này đã có) mà ko dùng BA cách ly.

Comment

Chia buồn với bạn vì sự cố máy hàn.
                            Biến áp cách ly là biến áp driver cho IGBT phải ko? Mà sao lại cho khe hở quá lớn?
                            Bạn mắc // hai con IGBT15n120 có dùng trở chia ra cho 2 IGBT ko?
                            Nếu bỏ IRFD123 thì phải làm driver khác cho nó để nạp xả nhanh cực G.
                            Có thể là biến áp động lực khe hở quá ít dẫn đến bão hòa từ, Lúc hàn dòng nhỏ nó chưa nóng, nhưng hàn dòng lớn với que 3.2 ly là Ferit tăng nhiệt độ làm nó bão hòa từ sớm hơn dẫn đến cháy IGBT.
                            Nếu bạn kiếm được con OPTO TLP250 hoặc HCPL3120 thì có thể lắp driver theo mạch khác (trong thot này đã có) mà ko dùng BA cách ly.
                            vâng cám ơn bác,biến áp driver em lấy từ cai nguồn xung cũ của đầu đĩa nó có khe hở tự nhiên khá lớn ;em mắc // 2 igbt có dùng trở chia là 3,3om ,em chỉ muốn nó càng đơn giản càng gọn chứ nếu lắp opto thì quá tội,em làm cái thứ 2 bỏ hết phần irfd123 từ biến áp driver qua 1 con trở đến ỉgbt luôn thế thôi ,vẫn có diot zen bảo vệ, dùng cặp 20n120 khống chế dòng 20a hàn que 2ly thì tốt,3ly thì hơi dính, thì thoảng bỏ ra han thì đến giờ vẫn chưa bị sao,nhưng hàn độ 2 que thì sò khá nong,bác bảo tại sao nó nóng vậy

Comment

• Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
                              Mình chưa làm, nhưng mình góp ý thế này:
                              1- khe hở tăng nhiều thì làm tăng dòng điện phía sơ cấp. khe hở ít quá cũng làm tăng dòng sơ cấp khi mạch từ bão hòa.
                              2- Bạn không được bỏ phần nào trong sơ đồ. nguyên nhân đã được giải thích phần trên rồi (bạn đọc lại các trang trước).IRFD123 là mạch giúp igbt nhanh khóa khi không còn xung.
                              3- Mạch của bạn dùng 2 sò 15n120// là chưa đủ nên hàn lâu dễ bị quá nhiệt và nổ. phải tăng thêm 1 con nữa hoặc dùng 25n120// có dòng lớn hơn. Nên nhớ là nếu quá sức chịu đựng của sò thì tản nhiệt có tốt đến máy sò cũng nổ. Chúc bạn thành công. và up ảnh và mạch in anh em chiêm ngưỡng cách bố trí tí nhé.
                              mình tưởng mắc // 2 con đó khống chế dòng ở mức chịu đựng được thì sẽ không có vấn đề gì chứ

Comment

• Nguyên văn bởi kiendk Xem bài viết
                                vâng cám ơn bác,biến áp driver em lấy từ cai nguồn xung cũ của đầu đĩa nó có khe hở tự nhiên khá lớn ;em mắc // 2 igbt có dùng trở chia là 3,3om ,em chỉ muốn nó càng đơn giản càng gọn chứ nếu lắp opto thì quá tội,em làm cái thứ 2 bỏ hết phần irfd123 từ biến áp driver qua 1 con trở đến ỉgbt luôn thế thôi ,vẫn có diot zen bảo vệ, dùng cặp 20n120 khống chế dòng 20a hàn que 2ly thì tốt,3ly thì hơi dính, thì thoảng bỏ ra han thì đến giờ vẫn chưa bị sao,nhưng hàn độ 2 que thì sò khá nong,bác bảo tại sao nó nóng vậy
                                Tất nhiên là nó phải nóng, mức độ nào phụ thuộc vào ko gian máy, tản nhiệt, driver, v.v..Nếu bỏ trans thì nó có thể nóng hơn vì thời gian cắt IGBT không nhanh bằng (thời gian xả cực G kéo dài, trong thời gian này IGBT dẫn ko bão hòa nên gây nhiệt lớn) Bởi vậy nên lắp mạch xả cho nó. Ngoài ra thì việc 20n120 chạy hết năng lực của nó thì cũng sinh nhiệt nhiều hơn là dùng 1 cặp // do là khi IGBT nóng lên -->thì nội trở nó tăng lên-> nhiệt năng lại sinh ra lớn hơn-->nội trở tăng cứ như vậy tạo thành 1 vòng xoáy ko kết thúc. Bởi vậy phải có giải nhiệt tốt, mà cũng nên lắp rơ le tự cắt khi nhiệt độ cao.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X