Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cái vụ cạch cạch đã giải quyết xong. mình dùng zenner 18v nối chân Vcc với cầu r phân áp 200k và 27k. Còn cái mạch driver nữa.

Comment

• Đúng là có nhầm cái vị trí mắc cái tụ 10nF và giá trị linh kiện, đã vẽ lại theo hình. Các bác xem thử giúp thế nào.

Các bác lo Têt làm diễn đàn vắn ngắt.! Click image for larger version

Name:	transformer driver mos.png
Views:	1011
Size:	108.4 KB
ID:	1659424

Comment

• Đã gắn 4 con irf740 vào test thử nối tiếp với 1 bóng đèn và đo áp ra (diode nén toàn kỳ có điểm giữa (-) nhưng chưa đấu chung (dương (+) lại). Mình đó 1 bên được khoảng 50vdc và 1 bên được 1.2vdc ???! đèn ko sáng. Nhưng ngắt lần lượt 1 trong 2 con low của cầu H thì 1 bên đèn sáng yếu và một bên ko sáng. Bến đèn sáng đo áp ra được khoảng 68v và bên kía vẫn 1.2v. Để bên ko sáng đèn đo áp ra là khoảng 48v và bên kia cũng khoảng 1.2v. Nói chung không hiểu vì sao nữa? Mình nghĩ một bên đèn sáng và một bên không khi tách mos low lần lượt của cầu H là do lõi một bên bão hòa một bên không bị có đúng ko nhỉ. Có một con mos low hơi ấm hơn con kia.

Comment

• giống như là nửa cầu đẩy kéo hay nửa cầu, full cầu ....
          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi vaonghe Xem bài viết

nếu ko mua đc igbt thì mình thay bằng 4 con mosfet được không hả bác? tại em vừa tra trên mạng thấy igbt đắt quá bác à, rẻ nhất là hơn 200k rồi

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
              giống như là nửa cầu đẩy kéo hay nửa cầu, full cầu ....
              Cái hình trên mình chỉ vẽ 1/2 high-low của cầu H động lực đó bác. còn 1/2 high-low như vậy nữa chung 1 bak đó luôn.

Comment

• Ah quên! Năm mới chúc các bác vui vẻ, phát tài, đam mê dài dài...với mấy em "chân dài"!

Comment

• Mos cs 23N50 mình mua 25k/con có phải rẻ ko các bác. Chân cẳng nhìn giống hàng củ.

Comment

• Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết

bạn m4a1kabin bạn cho hình mặt sau với kẻo không biết các đường mạch phía sau như thế nào . cám ơn bạn nhiều

Comment

• Đúng là lúc trước vẽ mạch chưa chính xác, giờ thì mạch nguyên lý hoạt động được rồi, phải chăng con mos Q3, Q5 có đường mạch mảnh và dài hơn con Q2 và Q4 nên nó dùng R4.7ohm?!

Comment

• Còn bác m4a1kabin có vẻ rất bận rộn nên kiệm lời, chỉ post hình và trích lục người khác nên muốn hiểu nói gì phải ráng đào sâu suy nghĩ mới được...

Comment

• lão M4 lượm được cái hình ở đâu ấy chứ có phải của lão ấy đâu/ mạch này là nửa cầu đẩy keo qua con tụ 10uf/630v.màu vàng ấy.mạch thường dùng 3525

Comment

• sao dạo này diễn đàn máy hàn xung thấy vắng khách .không có ai đam mê máy hàn nữa nhỉ

Comment

• người can đảm để làm thì làm hết rồi, đa số thành công/ kẻ mới tìm hiểu thì sợ chưa đủ sức,
                              món này quá dễ cháy nổ,can đảm và không ngại tốn tiền.
                              mong chờ một số em sv học điện tử công suất vào thực hành mà chả thấy đâu!!!

Comment

• Đang sửa cái máy hàn MMA-200 hiệu Hero mà chưa xong đây các bác. Chuẩn bị gắn mos cs. Mà sao mình thắc mắc cách chỉnh dòng hàn của nó quá. Sao vặn cái núm mà đo sóng ra của UC3846 ko thấy thay đổi gì cả, luôn ở 50%.? !

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X