Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em vừa quấn xong biến áp driver. lõi EE25, I=VI 30 vòng, II=III 34 vòng. tất cả đều dùng dây 0.3. ngày mai em sẽ quấn biến áp nguồn. . nhưng em hỏi mua diode P6KE200 không có. vậy mạch nguồn có những sữa đổi nào và bax thay đổi ra sao xin bác bảo hướng dẫn giúp em.

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
      em vừa quấn xong biến áp driver. lõi EE25, I=VI 30 vòng, II=III 34 vòng. tất cả đều dùng dây 0.3. ngày mai em sẽ quấn biến áp nguồn. . nhưng em hỏi mua diode P6KE200 không có. vậy mạch nguồn có những sữa đổi nào và bax thay đổi ra sao xin bác bảo hướng dẫn giúp em.
      Bạn xem bài cách đây mấy post tôi có đưa sơ đồ lên trong đó mạch diod ghim áp p6ke200 được thay bằng 1 trở và 1 tụ mắc //

Comment

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
        Tùy theo nhà thiết kế mà đầu ra có thể nắn toàn kỳ hay nắn bán kỳ có diode free whelling. Thí dụ như các máy hàn Jasic, MMA thì chọn phương án đầu vào là cầu H sử dụng MOSFET gồm 3 biến áp xung , còn đầu ra là 2 cuộn dây có chấu giữa nắn toàn kỳ. Mỗi đầu dây được đấu với 2 diode đôi DSE 30/60-06(30/60A/600V). Như vậy sẽ có tất cả là 12 MOSFET và 12 diode đôi.
        Các máy hàn khác như Legi, ZX7 thì lại sử dụng 1 biến áp xung, inverter dùng IGBT dạng bán kỳ, còn đầu ra chỉ có 1 cuộn dây nắn bán kỳ có diode freewhelling và cuộn cảm nối tiếp. IGBT sử dụng là 4 con G30N60 chia làm hai cặp song song nhau. Đầu ra sử dụng cũng hai cặp diode đôi DSE60-04A (60A/400V). Một cặp làm nhiệm vụ nắn điện còn một cặp giữ vai trò freewhelling. Mình chọn phương án sau vì nó gon nhẹ và dễ lắp đặt hơn. Mình sẽ phân tích ưu và khuyết điểm của từng phương án ở loạt bài sau.
        Theo em thì bác nên chọn 1 sơ đồ mạch mà bác tâm đắc, rồi phân tích trên mạch đó, biến áp hay linh kiện gì cũng dựa vào đó để anh em dễ theo dõi, hoặc chỗ nào chưa hiểu thì mọi người còn thảo luận, biến áp ở trên bác làm ví dụ chỉ biết là biến áp cho máy hàn áp vào là 300v dc ra là 65dc còn sơ đồ mạch vào, ra phần động lực như thế nào? Bác cho anh em phân tích kỹ 1 sơ đồ cho hiểu xong từ đó ta có thể xem xét và hiểu sự vân hành của sơ đồ khác, như vậy thì sẽ tiếp cận nhanh hơn là bây giờ so sánh giữa máy này với máy khác vội, nếu 1 lúc làm rộng ra như thế thì rất ít người có thể theo dõi được, chỉ những người đã từng biết rõ máy hàn xung hiểu mà thôi.

Comment

• Bài 6 :Chọn dạng mạch inverter công suất :
          Mạch inverter công suất rất đa dạng. Tuy nhiên trong máy hàn inverter thường sử dụng 2 loại mạch là :
          - Mạch inveter dạng bán kỳ sử dụng 2 FET hay IGBT như trong các máy hàn Legi và máy hàn XZ7 : Trong loại mạch này cả hai IGBT đều cùng dẫn và ngắt cùng một lúc. Cuộn dây sơ cấp của biến áp xung sẽ đặt ở giữa IGBT như hình 5. Hai diode đệm được lắp ở bên ngoài do IGBT G30N60 khôn g có diode đệm ở bên trong. Mạch bảo vệ điện áp dv/dt cho mỗi IGBT gồm điện trở 24ohm và tụ điện 222J/1600V mắc nối tiếp nhau. Một biến dòng để lấy tín hiệu dòng điện được mắc nối tiếp với cuộn dây sơ cấp biến áp xung. Phần đầu ra là cuộn dây đơn và hai cặp diode DSE C60-04A. Một cặp làm nhiệm vụ nắn điện còn một cặp giữ nhiệm vụ freewhelling . Nối tiếp với đầu ra là một cuộn dây lỏi không khí để lọc tần số cao và tích lũy năng lượng phản kháng.
          Để kích cho mạch inverter này người ta dùng 2 IC Opto driver HCPL 3210. Nguồn kích cho mạch này được sử dụng riêng cho mỗi IGBT.
          Sơ đồ mạch inverter dạng bán kỳ và mạch kích của nó được cho bởi hình 05.
          Mạch inverter dạng bán kỳ có ưu điểm là kết cấu gọn, dễ chế tạo nhưng có khuyết điểm là hiệu suất không cao do dòng điện cuộn dây không đảo chiều nên tồn tại một từ trường một chiều trong lỏi fertit nên nó dễ bị bảo hòa so với mạch cầu H. Dạng sóng đầu ra vẫn còn là sóng vuông chứ không phẵng như là mạch nắn điện toàn kỳ. Ngoài ra cần phải có hai nguồn cách ly riêng để làm mạch kích cho IGBT ( chân 5 và 8 của IC HCPL3210)

H05 . Sơ đồ mạch inveter dạng bán kỳ của máy hàn XZ7-180

Click image for larger version

Name:	Mach inverter.jpg
Views:	2
Size:	43.8 KB
ID:	1349793
          H06 Dạng sóng đầu ra của mạch inverter bán kỳ máy hàn XZ7-180
          Click image for larger version

Name:	Dang song xung kich.jpg
Views:	2
Size:	85.7 KB
ID:	1349754
          ( Còn tiếp)
          Last edited by quanghien54; 19-07-2011, 22:47.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
            Theo em thì bác nên chọn 1 sơ đồ mạch mà bác tâm đắc, rồi phân tích trên mạch đó, biến áp hay linh kiện gì cũng dựa vào đó để anh em dễ theo dõi, hoặc chỗ nào chưa hiểu thì mọi người còn thảo luận, biến áp ở trên bác làm ví dụ chỉ biết là biến áp cho máy hàn áp vào là 300v dc ra là 65dc còn sơ đồ mạch vào, ra phần động lực như thế nào? Bác cho anh em phân tích kỹ 1 sơ đồ cho hiểu xong từ đó ta có thể xem xét và hiểu sự vân hành của sơ đồ khác, như vậy thì sẽ tiếp cận nhanh hơn là bây giờ so sánh giữa máy này với máy khác vội, nếu 1 lúc làm rộng ra như thế thì rất ít người có thể theo dõi được, chỉ những người đã từng biết rõ máy hàn xung hiểu mà thôi.
            Chớ có nóng vội, muốn làm máy hàn inverter thì phải biết các dạng mạch khác nhau để nắm rõ ưu khuyết điểm của từng dạng mạch để tìm một mạch tối ưu riêng cho mình. Mình không muốn các bạn làm theo kiểu "mì ăn liền" chưa nắm rõ vận hành của mạch mà lao vào làm chỉ chuốc lấy thất bại mà thôi.

Comment

• Các bác cho em hỏi em dùng module Darlington Transistor 2DI150Z-100-E để làm mạch kích cho máy hàn xung được không? Và nếu được thì mạch kích cho nó như thế nào ạ? Tại em đang có 2 module này, mà không biết sử dụng, không biết dùng mạch kích như thế nào để nó hoạt động đúng với dòng mà trong Datasheet đưa ra (áp là 1000V - dòng là 150A).

Mong các bác giúp em với, em cảm ơn nhiều!

Hình ảnh của nó đây:

Còn đây là Datasheet:
              Attached Files

Comment

• cho em hỏi tí,em có 1 cái flyback,em định làm 1 mạch để làm mỏ hàn xung thì công suất khoảng bao nhiêu ạ?chạy flyback được không,sơ cấp cuốn khoảng bao nhiêu vòng và thứ cấp khoảng bao nhiêu vòng ạ?chạy với f khoảng bao nhiêu ạ?
                Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                Keep moving forward...

Comment

• đã quấn xong biến dòng, ngày mai quấn cuộn kháng nửa là hoàn thành 75% công việc. bác bảo có nhớ tên sạp bán diode HFA15TB60, diode STTH4030, IGBT 4GP50W không để mai em mua rồi tiến hành đi PCB luôn, thanks bác !

Comment

Bài 6 :Chọn dạng mạch inverter công suất :
                    Mạch inverter công suất rất đa dạng. Tuy nhiên trong máy hàn inverter thường sử dụng 2 loại mạch là :
                    - Mạch inveter dạng bán kỳ sử dụng 2 FET hay IGBT như trong các máy hàn Legi và máy hàn XZ7 : Trong loại mạch này cả hai IGBT đều cùng dẫn và ngắt cùng một lúc. Cuộn dây sơ cấp của biến áp xung sẽ đặt ở giữa IGBT như hình 5. Hai diode đệm được lắp ở bên ngoài do IGBT G30N60 khôn g có diode đệm ở bên trong. Mạch bảo vệ điện áp dv/dt cho mỗi IGBT gồm điện trở 24ohm và tụ điện 222J/1600V mắc nối tiếp nhau. Một biến dòng để lấy tín hiệu dòng điện được mắc nối tiếp với cuộn dây sơ cấp biến áp xung. Phần đầu ra là cuộn dây đơn và hai cặp diode DSE C60-04A. Một cặp làm nhiệm vụ nắn điện còn một cặp giữ nhiệm vụ freewhelling . Nối tiếp với đầu ra là một cuộn dây lỏi không khí để lọc tần số cao và tích lũy năng lượng phản kháng.
                    Để kích cho mạch inverter này người ta dùng 2 IC Opto driver HCPL 3210. Nguồn kích cho mạch này được sử dụng riêng cho mỗi IGBT.
                    Sơ đồ mạch inverter dạng bán kỳ và mạch kích của nó được cho bởi hình 05.
                    Mạch inverter dạng bán kỳ có ưu điểm là kết cấu gọn, dễ chế tạo nhưng có khuyết điểm là hiệu suất không cao do dòng điện cuộn dây không đảo chiều nên tồn tại một từ trường một chiều trong lỏi fertit nên nó dễ bị bảo hòa so với mạch cầu H. Dạng sóng đầu ra vẫn còn là sóng vuông chứ không phẵng như là mạch nắn điện toàn kỳ. Ngoài ra cần phải có hai nguồn cách ly riêng để làm mạch kích cho IGBT ( chân 5 và 8 của IC HCPL3210)

[ATTACH]30790[/ATTACH]
                    H05 . Sơ đồ mạch inveter dạng bán kỳ của máy hàn XZ7-180
                    [ATTACH]30791[/ATTACH]
                    Em biết ngay mà, Cuối cùng thì bác cũng đưa sơ đồ ra nhưng lại vẽ nhầm 1 cách đáng tiếc, sơ đồ mạch động lực như thế này thì máy làm sao chạy được? nói chi hiệu suất? nếu trong bán kỳ kia IGBT đóng cả hai thì từ dư của cuộn sơ cấp xả đi đâu đễ mà bắt đầu chu kỳ sau từ hóa lõi biến áp? Bác đừng nói là nó xả qua cuộn thứ cấp nhé (vì diod chặn rồi.-hoặc không cần, không có dòng đảo chiều nhé). Nếu mà đơn giản như bác vẽ, không có mạch xả dòng cho cuộn sơ biến áp thì thử hỏi cần đến 2 IGBT làm gì , chỉ cần 1 cái dưới thôi chẳng hạn là được rồi. hay là 2 cái để mà tỏa nhiệt cho cân trên và dưới, rồi thì phải nguồn nuôi độc lập nữa chứ có phải chơi đâu. Bác nên vẽ thêm vào 2 diod xả (HFA trong sơ đồ trang 1) khi mà igbt đóng 2 diod này nó xả điện cuộn dây lại vào mạch 300v thì thành ngay sơ đồ vận hành tốt và hiệu suất cao)
                    Còn 1 dạng mạch nữa cũng dùng 2 IgBT nhưng đóng mở luân phiên, con trên mở dòng từ +300V qua cuộn dây biến áp nạp cho cặp tụ 2micf trong mạch sơ cấp biến áp xung, khi con dưới mở thì năng lượng của tụ lại xả qua cuộn dây làm cho nó hoạt động đẩy kéo tạo nên trong mạch sơ cấp dòng xoay chiều đối xứng nên người ta nắn toàn kỳ có điểm giữa (xem hình) đây là mạch XZ7-180 sau khi sủa chữa thay modul GBT bằng linh kiện rời
                    Attached Files
                    Last edited by thucbao; 19-07-2011, 02:15.

Comment

Chớ có nóng vội, muốn làm máy hàn inverter thì phải biết các dạng mạch khác nhau để nắm rõ ưu khuyết điểm của từng dạng mạch để tìm một mạch tối ưu riêng cho mình. Mình không muốn các bạn làm theo kiểu "mì ăn liền" chưa nắm rõ vận hành của mạch mà lao vào làm chỉ chuốc lấy thất bại mà thôi.
                      Chính vì không muốn thất bại, hoặc mì ăn liền nên phải phân tích từng sơ đồ cụ thể mà hiểu nguyên lý vận hành rồi sau đó sẽ hiểu được các sơ đồ khác và khi đó mới chọn và so sánh được bác ạ!

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                        đã quấn xong biến dòng, ngày mai quấn cuộn kháng nửa là hoàn thành 75% công việc. bác bảo có nhớ tên sạp bán diode HFA15TB60, diode STTH4030, IGBT 4GP50W không để mai em mua rồi tiến hành đi PCB luôn, thanks bác !
                        Sạp a36 trong khu cao tầng, gặp anh Cẩm, còn HFA15tb60 ra đừơng Vĩnh viễn, khu cao tầng đó đi ra thấy bảng chữ tàu thì vào, không thì kiếm loại khác dòng 15a-600v

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                          Các bác cho em hỏi em dùng module Darlington Transistor 2DI150Z-100-E để làm mạch kích cho máy hàn xung được không? Và nếu được thì mạch kích cho nó như thế nào ạ? Tại em đang có 2 module này, mà không biết sử dụng, không biết dùng mạch kích như thế nào để nó hoạt động đúng với dòng mà trong Datasheet đưa ra (áp là 1000V - dòng là 150A).

Mong các bác giúp em với, em cảm ơn nhiều!
                          ...
                          Nếu sử dụng modul này trong các sơ đồ mạch ở đây không thích hợp vì : tần số của nó thấp, ton, of của nó vài micros rồi, ta cần khoảng <200 ns. hơn nữa nó phải có dòng kích vào mạch cưc B là 2a để dẫn bão hòa. Các IGBT trong các mạch ở đây chỉ dùng áp mà kích.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                            Sạp a36 trong khu cao tầng, gặp anh Cẩm, còn HFA15tb60 ra đừơng Vĩnh viễn, khu cao tầng đó đi ra thấy bảng chữ tàu thì vào, không thì kiếm loại khác dòng 15a-600v
                            em đã mua được G4PC50W, 45k/con và HFA15TB60 , 10k/con nhưng diode 40A/300v hết hàng

Comment

• bác quanghien có biết chỗ nào bán diode xung 150A/300v chỉ giúp em. thanks bác trước

Comment

• bác có con IGBT 400A sao ko làm quả chỉnh lưu có điều khiển cho hoành tráng, giống bọn biến tần 4Q ấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X