Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
    thanks bác bảo, em đã kiểm tra rồi nhưng vẫn sụt áp, chắc do bax em quấn không đạt. tuy nhiên em cũng định dùng biến áp thường, vì nếu nguồn xung này chạy tốt thì em vẫn phải dùng thêm một biến áp cho fan. do đó em định dùng luôn một biến áp sắt 24v/1A, em dùng 7815 ổn áp cho mạch và chạy quạt 24v luôn. có có một cái quạt 24v rất mạnh và mát, khi chạy nó hú như động cơ phản lực vậy. em định dùng nguồn xung vì em vẫn muốn máy hàn này em sẽ làm từ đầu đến cuối, nhưng giờ đành đổi phương án thôi. chắc vài ngày nửa em mới tiếp tục vì lúc mày cũng bận quá.
    Xin hỏi, bạn quấn biến áp nguồn như thế nào? có khe hở lõi ko? diod ra dùng loại gì, bạn có chỉnh trở 47k ko? và áp ra ko thay đổi? bạn có cắm vào 110v ko? sao trả lời chung chung vậy? Neu giải quyết được nguồn này thì việc nuôi 1quạt 24v thì chỉ cần quấn thêm 15--18vòng (1lớp)+1 diod +1 tụ là xong. Phương án bạn dùng biến áp thường trên cũng được tuy nhiên đừng cho là quấn biến áp ko đạt vội mà có khi bạn đấu nhầm dây như tôi đã nói trên!-Nói thêm là tôi cũng dùng quạt 24v từ biến áp xung.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
      Xin hỏi, bạn quấn biến áp nguồn như thế nào? có khe hở lõi ko? diod ra dùng loại gì, bạn có chỉnh trở 47k ko? và áp ra ko thay đổi? bạn có cắm vào 110v ko? sao trả lời chung chung vậy? Neu giải quyết được nguồn này thì việc nuôi 1quạt 24v thì chỉ cần quấn thêm 15--18vòng (1lớp)+1 diod +1 tụ là xong. Phương án bạn dùng biến áp thường trên cũng được tuy nhiên đừng cho là quấn biến áp ko đạt vội mà có khi bạn đấu nhầm dây như tôi đã nói trên!-Nói thêm là tôi cũng dùng quạt 24v từ biến áp xung.
      thì em quấn số liệu như bác đã cho. sơ 38v+14v thứ+9v hồi tiếp+39v sơ. có khe hở. diode ra em dùng FR207, diode ra cho hồi tiếp là 4148. thay đổi R 47k áp vẫn không thay đổi, thay TL431 cũng vậy lun. em chích ra chích vô thay linh kiện làm cái mạch nát bét rồi hix...chẳng hiểu sao nửa, con TOP chắc chắn là ko chết rồi, vì nếu nó chết mạch không dao động đâu có áp ra. em thử thay linh kiện nhưng vẫn sụt áp nên em chưa cấm vào 110v

Comment

• Nguyên văn bởi huik472001 Xem bài viết
        mạch này của bác có chỗ nhầm rồi 2 cực s của cầu h lại nối với outb. theo tôi thì bỏ luôn cầu h nối trực tiếp ba kích vào outa và outb của 3525 dòng kích của 3525 cũng được 500ma rồi ,nếu ta dùng nguồn nuôi cho 3525 là 36 vol thì dòng điện đầu ra để kích igbt cũng được rồi vì igbt cũng kích bằng áp đúng ko ạ
        Xin lỗi bạn vì mấy ngày nay máy mình bị virus nên mất hết mấy file mình vẽ. Ngồi vẽ lại mới thấy một vài chỗ do gấp quá nên mình để đường dây bị dính nhau. Vì mạch so sánh đưa vào con KA 3525 là 12V nên mình dùng 12V làm nguồn cho con KA 3525 luôn. Mạch hôm trước mình lấy theo sơ đồ của máy hàn Jasic cải tiến lại nên phải qua 2 tầng vì nó dùng 1 biến áp kích cho 12 con FET. Nếu dùng 1 biến áp kích cho 2 con IGBT thì chỉ cần qua 1 tầng khuếch đại cũng đủ rồi. Sở dĩ mình không kích trực tiếp từ con KA 3525 đến biến áp xung bởi vì con KA 3525 rất nhạy cảm dễ bị mất dao động. Mình gởi lại hình mạch kích đã chỉnh sữa để bạn tham khảo.
        Click image for larger version

Name:	Mach inverter OTL2.jpg
Views:	1
Size:	35.0 KB
ID:	1349932

Comment

thì em quấn số liệu như bác đã cho. sơ 38v+14v thứ+9v hồi tiếp+39v sơ. có khe hở. diode ra em dùng FR207, diode ra cho hồi tiếp là 4148. thay đổi R 47k áp vẫn không thay đổi, thay TL431 cũng vậy lun. em chích ra chích vô thay linh kiện làm cái mạch nát bét rồi hix...chẳng hiểu sao nửa, con TOP chắc chắn là ko chết rồi, vì nếu nó chết mạch không dao động đâu có áp ra. em thử thay linh kiện nhưng vẫn sụt áp nên em chưa cấm vào 110v
          Thế thì nhiều khả năng bạn đã lẫn đầu dây của biến áp. Bạn thử đảo đầu dây sơ cấp xem sao. (nhớ là chỉ đảo 2 đầu dây sơ cấp cho nhau)

Comment

• em đã ráp xong board điều khiển, kích thước là 9x13cm. nhưng còn thiếu mấy con fet. bác nói có thể thay IRFD123 bằng IRF520 nhưng em hỏi mua mà không có bán. ở nhà em còn mấy con IRF740, 840. em có thể dùng nó thay cho IRFD123 được không bác bảo?. và con IRF540 bên sơ cấp của biến áp driver em thay bằng 740,840 luôn có ổn không bác. con UC3845 có phải là con TL3845 không bác, em mua nhưng quên kiểm tra khi về thấy là TL3845. với số liệu BAX của em quấn bác hãy tính giùm em Rt và Ct cho mạch chạy ổn định.

mạch nguồn em vẫn đang đau đầu kiểm tra, hồi sáng này em thay con 47K bằng con trở 100K khi cấm điện vào thằng TOP nổ banh xác. để rãnh em mua con khác về kiểm tra tiếp. nếu không xong em chơi thằng này

đây là bộ nguồn xung trong biến tần rất nhỏ gọn và công suất cao. nhưng em vẫn muốn cái mạch nguồn xung của em làm, vì máy hàn em làm sẽ là made in hand từ đầu đến cuối hehe

Comment

• ah...em quên hỏi bác Bảo khi hàn thì 4 con HFA15 có phát nhiệt không? vì em hàn nó lên mạch rồi chẳng còn chỗ trống để lắp tản nhiệt
              và khoảng trống bên trong của xuyến biến dòng em định đổ keo đầy trong đó luôn không biết nó có ảnh hưởng gì đến dòng cảm ứng không bác?

Comment

em đã ráp xong board điều khiển, kích thước là 9x13cm. nhưng còn thiếu mấy con fet. bác nói có thể thay IRFD123 bằng IRF520 nhưng em hỏi mua mà không có bán. ở nhà em còn mấy con IRF740, 840. em có thể dùng nó thay cho IRFD123 được không bác bảo?. và con IRF540 bên sơ cấp của biến áp driver em thay bằng 740,840 luôn có ổn không bác. con UC3845 có phải là con TL3845 không bác, em mua nhưng quên kiểm tra khi về thấy là TL3845. với số liệu BAX của em quấn bác hãy tính giùm em Rt và Ct cho mạch chạy ổn định.
                ...
                mạch nguồn em vẫn đang đau đầu kiểm tra, hồi sáng này em thay con 47K bằng con trở 100K khi cấm điện vào thằng TOP nổ banh xác. để rãnh em mua con khác về kiểm tra tiếp. nếu không xong em chơi thằng này
                ..đây là bộ nguồn xung trong biến tần rất nhỏ gọn và công suất cao. nhưng em vẫn muốn cái mạch nguồn xung của em làm, vì máy hàn em làm sẽ là made in hand từ đầu đến cuối hehe
                IRfd123 có điện trở Rdson cỡ 0.3ohm, điện áp 50--100v, chịu dòng cỡ 1-2a Vậy bạn ko nên thay bằng irf740, 840 vì điện trở lớn hơn nhiều, có thể thay bằng IRF640, 644 vv..Còn IRf540 nên dùng đúng loại. TL3845 cũng là loại họ UC3845, Biến áp của bạn nên lắp tổ hợp Rt.Ct (TRở chân 4 nối với chân 8, tụ chân 4) Nếu tụ là 332 thì trở 6.2k, tu 272 thì trở 7.5k, tụ 222 thì trở 9.2k (f=42KHZ). Xem hình thấy bạn dùng lõi màu xanh quấn biến dòng thì ko bảo đảm?, bạn nên quấn lại dùng lõi fer màu đen, kích thước nhỏ hơn cũng được. Ko cần phải đổ keo làm gì, chỉ cần quét veni sau khi quấn là được. Rơ le của bạn chịu dòng bao nhiêu mà trông nhỏ vậy?
                Diod HFA cần tản nhiệt cho 2 con (lắp trên tản nhiệt cùng IGBT qua lớp lót), 2 con HFA kia mắc // với điện trờ 40ohm- 5w thì ko cần tản nhiệt. IGBT cần bố trí 2 tản nhiệt riêng ra là tốt nhất, vì nếu chung tản nhiệt phải dùng lót cách điện giảm khả năng giải nhiệt. 8 diod ra thì bố trí trên 1 tản nhiệt mà ko cần lót vì vỏ là đầu ra chung (K) cực + máy hàn.
                Sao lại thay 100k vào 47k ?nổ là phải rồi , cần chỉnh biến trở 100k cho gần 47k rồi văn từ từ theo dõi chứ! bạn nên thay diod ra fr207 bằng diod ra dòng lớn hơn như HFA (có thể dùng diod nội irf740 cũng tốt-10a-600v-tuy nhiên cần nối cực G với S với nhau!)
                Last edited by thucbao; 27-07-2011, 23:17.

Comment

• Đây là ví dụ cách bố trí mạch động lực, IGBT được lót 1 tấm đồng tang giải nhiệt sau đó mới qua lót đến tản nhiệt chung
                  Attached Files

Comment

• Để thử tải máy hàn, cần phải có tải là điện trở cỡ 0.5--1 Ohm, chịu dòng 100a. Nếu ko có sẵn thì ta có thể mua dây may so chạy điện 220v công suất 1--2 kw, Tổng công suất cỡ 2--2.5KW, (nếu tìm được dây 2kw-220v thì rất tốt) cắt 8 đoạn bằng nhau cho mỗi dây sau đó nối song song các đoạn này qua các đinh vít, bulong... để có thể đấu vào máy hàn làm tải ra mà thử.
                    Last edited by thucbao; 28-07-2011, 00:25.

Comment

• Hình dạng nó như vầy
                      Attached Files

Comment

• chào các bác ! cháu thấy các bác có nhiều kinh nghiệm về máy hàn tig lên cháu mong được các bác chỉ giáo về cái máy hàn cháu đang sửa ! mong các bác giúp đỡ ! cháu đang sửa một cái máy hàn tig200a tên là CHAOSHENG của tq (màu đỏ ) lúc đầu nó bị chết biến áp nguồn ,nổ ic ka3525,tụ nối mát,2 đen 5551,1 diot ổn áp 15v .cháu đã quấn lại biến áp và thay các con lk kia jui ,nhưng giờ nó lại bị hàn yếu .cao áp đánh vẫn tốt điện áp ra của nó là gần 100vdc .cháu đã đo dao động hai bên của quận xung kích mở sò ,thì một bên được gần 100vac con một bên chỉ đạt 25vac . cháu đo điện áp cấp nguồn vào biện áp xung lại ko có ( nguồn từ hai hàng sò đưa ra ) các bác có nhiều kinh nghiệm giúp cháu mới ! cháu lần mò mấy hôm nay hàn thử toét cả mắt mà vẫn chưa được . giờ cháu thấy bế tắc quá ! mong được các bác giúp đỡ !cháu xin cảm ơn !

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                          IRfd123 có điện trở Rdson cỡ 0.3ohm, điện áp 50--100v, chịu dòng cỡ 1-2a Vậy bạn ko nên thay bằng irf740, 840 vì điện trở lớn hơn nhiều, có thể thay bằng IRF640, 644 vv..Còn IRf540 nên dùng đúng loại. TL3845 cũng là loại họ UC3845, Biến áp của bạn nên lắp tổ hợp Rt.Ct (TRở chân 4 nối với chân 8, tụ chân 4) Nếu tụ là 332 thì trở 6.2k, tu 272 thì trở 7.5k, tụ 222 thì trở 9.2k (f=42KHZ). Xem hình thấy bạn dùng lõi màu xanh quấn biến dòng thì ko bảo đảm?, bạn nên quấn lại dùng lõi fer màu đen, kích thước nhỏ hơn cũng được. Ko cần phải đổ keo làm gì, chỉ cần quét veni sau khi quấn là được. Rơ le của bạn chịu dòng bao nhiêu mà trông nhỏ vậy?
                          Diod HFA cần tản nhiệt cho 2 con (lắp trên tản nhiệt cùng IGBT qua lớp lót), 2 con HFA kia mắc // với điện trờ 40ohm- 5w thì ko cần tản nhiệt. IGBT cần bố trí 2 tản nhiệt riêng ra là tốt nhất, vì nếu chung tản nhiệt phải dùng lót cách điện giảm khả năng giải nhiệt. 8 diod ra thì bố trí trên 1 tản nhiệt mà ko cần lót vì vỏ là đầu ra chung (K) cực + máy hàn.
                          Sao lại thay 100k vào 47k ?nổ là phải rồi , cần chỉnh biến trở 100k cho gần 47k rồi văn từ từ theo dõi chứ! bạn nên thay diod ra fr207 bằng diod ra dòng lớn hơn như HFA (có thể dùng diod nội irf740 cũng tốt-10a-600v-tuy nhiên cần nối cực G với S với nhau!)
                          cảm ơn bác bảo, lõi biến dòng em quấn bằng lõi màu vàng chứ ko phải xanh, tuy nhiên em cạo lớp sơn ra thử thì nó không phải bằng ferit mà nó sáng như kim loại vậy, hình như là nhôm hay sắt gì đó. may quá nếu không là toi em rồi, để em quấn lại.

cái relay bác thấy chỉ là em dùng để cấp nguồn cho khởi động từ thôi, em dùng khởi động từ cho nó khỏe

còn dây may so mua ở đâu vậy bác bảo? hix...không ngờ nhìn cái sơ đồ đơn giản nhưng khi làm phát sinh biết bao là vấn đề

Comment

• Nguyên văn bởi hainam87 Xem bài viết
                            chào các bác ! cháu thấy các bác có nhiều kinh nghiệm về máy hàn tig lên cháu mong được các bác chỉ giáo về cái máy hàn cháu đang sửa ! mong các bác giúp đỡ ! cháu đang sửa một cái máy hàn tig200a tên là CHAOSHENG của tq (màu đỏ ) lúc đầu nó bị chết biến áp nguồn ,nổ ic ka3525,tụ nối mát,2 đen 5551,1 diot ổn áp 15v .cháu đã quấn lại biến áp và thay các con lk kia jui ,nhưng giờ nó lại bị hàn yếu .cao áp đánh vẫn tốt điện áp ra của nó là gần 100vdc .cháu đã đo dao động hai bên của quận xung kích mở sò ,thì một bên được gần 100vac con một bên chỉ đạt 25vac . cháu đo điện áp cấp nguồn vào biện áp xung lại ko có ( nguồn từ hai hàng sò đưa ra ) các bác có nhiều kinh nghiệm giúp cháu mới ! cháu lần mò mấy hôm nay hàn thử toét cả mắt mà vẫn chưa được . giờ cháu thấy bế tắc quá ! mong được các bác giúp đỡ !cháu xin cảm ơn !
                            Kiểm tra lại mạch phản hồi dòng điện. Nó lấy tín hiệu từ biến dòng nắn lại thành DC rồi đưa vào chân EA+ ( chân 2) của IC KA 3525. Chân này điều khiển độ rộng xung ra của con KA 3525.Dùng 1 tải giả để thử và đo điện áp tại đó xem thay đổi như thế nào. Nếu nó không đổi thì xem lại ở phần phản hồi dòng. Còn nếu nó thay đổi thì xem phần khuếch đại phía sau con IC này. Nếu có máy hiện sóng thì việc kiểm tra sẽ dễ dàng và nhanh chóng hơn.
                            Thân chào.

Comment

• em vừa thử board điều khiển rồi rất tốt bác bảo ơi. mạch trễ ok, mạch quá nhiệt ok. đo áp ra tại chân Gate IGBT là 14v, hai kênh rất đều nhau ( đo khi chưa gắn IGBT).

về tần số thì do cái đồng hồ hư thang đo tần số nên em không đo được. nhưng em tìm công thức tính f của uc3845 thì không có, em chỉ tìm được công thức của TL 3845 là f=1.72/(Rt.Ct). em thế các cặp RC bác cho tính thử nhưng không ra 42khz hix. em dùng cặp RtCt là 332 và 6k8( vì không có trở 8k2). tiện bác cho em xin cái công thức tính f của bác để em tự tính chứ hỏi bác hoài em cũng ngại quá. thanks bác

Comment

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                                Kiểm tra lại mạch phản hồi dòng điện. Nó lấy tín hiệu từ biến dòng nắn lại thành DC rồi đưa vào chân EA+ ( chân 2) của IC KA 3525. Chân này điều khiển độ rộng xung ra của con KA 3525.Dùng 1 tải giả để thử và đo điện áp tại đó xem thay đổi như thế nào. Nếu nó không đổi thì xem lại ở phần phản hồi dòng. Còn nếu nó thay đổi thì xem phần khuếch đại phía sau con IC này. Nếu có máy hiện sóng thì việc kiểm tra sẽ dễ dàng và nhanh chóng hơn.
                                Thân chào.
                                cháu cảm ơn bác !cháu sẽ thử xem ah , cảm ơn bác đã chỉ bảo cháu ah

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X