Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
    bác làm mạch nào đấy? sao không làm mạch bác [MENTION=283760]vanhoang[/MENTION] ý, nó là role thường đóng 70 độ/ nghĩ cũng phí sao không cho lên 90 độ nhỉ?100-150 độ linh kiện vẫn chạy tốt mà. mạch bác hoàng làm cũng rất dễ làm. em bận chưa đi mua được bo đồng và in mạch, máu lắm rồi mà chưa nhúc nhích được gì cả.
    cái relay thường đóng 70 độ đó là mình chỉ tượng trưng thôi nếu làm thực tế các bạn có thể tùy chọn tùy theo IGBT của bạn chịu được nhiệt độ là bao nhiêu.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
      Mình đã up 1 file cho rơ le thường đóng, ko nhớ trang nào nữa, nhưng mà ý tưởng làm rơ le từ cái tacte khá thú vị đó, nếu biết nó chính xác tầm bao nhiêu độ sẽ tác động, và cách gắn nó vào tản nhiệt
      Hôm nay cháu tạm thời vẽ xong mạch động lực của cầu H máy hàn xung theo sơ đồ bác gửi cho cháu (chỉ lấy phần động lực) bác và mọi người kiểm tra hộ cháu xem có gì sai sót ko nhé

DONG LUC MAY HAN CAU H.pdf

ASEA-180.pdf

bác THUCBAO cho cháu hỏi thêm cách tính trở và quấn biến dòng để hạn dòng cho máy hàn cầu H này như nào hả bác,bác có công thức để tính không ạ (cháu dùng tl494 làm driver như sơ đồ bài trước )
      ví dụ biến áp của cháu quấn sơ/thứ = 20/4,5-4,5 vòng bằng lõi EE70(tần số =..?..Khz) ,dòng hạn chế dự kiến cho máy hàn cầu H này khoảng 150A.Cảm ơn bác
      Last edited by vanhoang; 05-10-2014, 19:54.

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
        Hôm nay cháu tạm thời vẽ xong mạch động lực của cầu H máy hàn xung theo sơ đồ bác gửi cho cháu (chỉ lấy phần động lực) bác và mọi người kiểm tra hộ cháu xem có gì sai sót ko nhé

bác THUCBAO cho cháu hỏi thêm cách tính trở và quấn biến dòng để hạn dòng cho máy hàn cầu H này như nào hả bác,bác có công thức để tính không ạ (cháu dùng tl494 làm driver như sơ đồ bài trước )
        ví dụ biến áp của cháu quấn sơ/thứ = 20/4,5-4,5 vòng bằng lõi EE70(tần số =..?..Khz) ,dòng hạn chế dự kiến cho máy hàn cầu H này khoảng 150A.Cảm ơn bác
        Cháu vẽ mạch này đúng rồi, thứ tự các driver cho các IGBT ok
        Chỉ góp ý là nguồn 15V nên cho 1 tụ hóa vào boad này tăng độ ổn định cho dòng biến áp driver.
        Về tần số thì mạch này theo thiết kế nó cho chạy 20Khz, tuy nhiên ko biết lõi của Hoàng thế nào nên cứ cho chạy tầm 25-30KHz.
        Về biến dòng theo sơ đồ của Tl494 đó thì nó lấy điện áp từ biến dòng qua 2 trở 4.7ohm-1W mắc //. Xong nó khuyếch đại tín hiệu điện áp này lên khoảng từ 2.5--8 lần (do chỉnh điện trở 50K). Từ đây nó vào chân 1 của Tl494 (chắc nó vẽ nhầm ko phải vào chân 2). Còn áp mẫu nó lấy từ 5V chia bởi phân áp (4.7+5+10)k là tầm từ 1.25v--2.5v đưa vào chân 2
        Vậy để tính biến dòng ta tạm coi áp mẫu là 2 V. còn LM324 khếch đại 3 lần, như vậy đầu ra của 2 điện trở 4.7Ohm là 0.66V.
        Dòng qua cuộn thứ cấp biến dòng là 0.66/2.35=0.28a. Như vậy để bảo vệ ở dòng 150A ta quấn 150/0.28=535 vòng thứ cấp

Comment

Cháu vẽ mạch này đúng rồi, thứ tự các driver cho các IGBT ok
          Chỉ góp ý là nguồn 15V nên cho 1 tụ hóa vào boad này tăng độ ổn định cho dòng biến áp driver.
          Về tần số thì mạch này theo thiết kế nó cho chạy 20Khz, tuy nhiên ko biết lõi của Hoàng thế nào nên cứ cho chạy tầm 25-30KHz.
          Về biến dòng theo sơ đồ của Tl494 đó thì nó lấy điện áp từ biến dòng qua 2 trở 4.7ohm-1W mắc //. Xong nó khuyếch đại tín hiệu điện áp này lên khoảng từ 2.5--8 lần (do chỉnh điện trở 50K). Từ đây nó vào chân 1 của Tl494 (chắc nó vẽ nhầm ko phải vào chân 2). Còn áp mẫu nó lấy từ 5V chia bởi phân áp (4.7+5+10)k là tầm từ 1.25v--2.5v đưa vào chân 2
          Vậy để tính biến dòng ta tạm coi áp mẫu là 2 V. còn LM324 khếch đại 3 lần, như vậy đầu ra của 2 điện trở 4.7Ohm là 0.66V.
          Dòng qua cuộn thứ cấp biến dòng là 0.66/2.35=0.28a. Như vậy để bảo vệ ở dòng 150A ta quấn 150/0.28=535 vòng thứ cấp
          Trời biến dòng bằng xuyến mà quấn 535 vòng thứ hả bác (quấn khó và sợ cái biến dòng nó to quá) liệu có cách nào để giảm số vòng đó không bác? ví dụ thay đổi điện trở hay cách nào khác và nếu thay điện trở thì có phải thay 2 cái 4,7 Omh phải không hả bác ?.Cảm ơn bác ạ

Comment

Trời biến dòng bằng xuyến mà quấn 535 vòng thứ hả bác (quấn khó và sợ cái biến dòng nó to quá) liệu có cách nào để giảm số vòng đó không bác? ví dụ thay đổi điện trở hay cách nào khác và nếu thay điện trở thì có phải thay 2 cái 4,7 Omh phải không hả bác ?.Cảm ơn bác ạ
            Hic mình xem kỹ cái sơ đồ, nó dùng khuếch đại LM324 chắc nó vẽ nhầm chân cẳng 12 và 13, đấu như nó vẽ chắc ko có khi nào nó bảo vệ được, Hay là mình kông hiểu hết?. Bình thường để khuếch đại thì người ta cho vào chân (+) chứ k phải chân (-) chẳng hiểu sao nữa, mà có khi chẳng cần khuếch đại gì đâu vì dòng lớn rồi. mà thêm khuếch đại thì lại quấn nhiều dây.
            Cứ như cái máy kia mà làm chơi trực tiếp vào.
            Như tính trên đầu ra ta cần có 2V--2.5 thì áp trên trở 2.35omh-2w-dòng qua nó là 2.35V/2.35=1A. Vậy cần quấn 150/1=150vong

Vậy thì cứ cho cái áp này vào chân 1, còn cái áp mẫu kia là 2.35v vào chân 2 của TL494 là good.

Comment

• Cảm ơn bác thucbao.Em thì ở tỉnh lẻ nên tìm LK khó quá em chỉ làm mạch nào đơn giản tốn ít LK nhất thôi,chịu khó ngồi căn chỉnh để có được sản phẩm như ý là thích rồi.Còn cái tacte em nghĩ nó chỉ tầm 100 độ là tác động rồi vì em nhúng vào nước phích thấy 2 lá tiếp điểm đã gần như sát rồi,còn để gắn vào tản nhiệt thì dùng lá sắt ép chặt vào rồi cho nó ít keo tản nhiệt xung quanh em nghĩ chắc là được.Tiện đây cho em hỏi có bác nào biết địa chỉ ở Hà Nội hay Nam Định bán mấy con diode xung chịu dòng 10A và 30A hoặc 40A 600V như sơ đồ đầu luồng chỉ em với,em đã chuẩn bị gần đủ LK rồi chỉ thiếu mấy con diode này mà đành chịu chưa làm được, khổ thế đấy các bác ạ.Em đã ấp ủ cái máy hàn này cả năm nay rồi

Comment

• bác lượn ra ve chai, đồng nát tha về mấy cái vỉ máy photo càng to càng tốt, đủ cho bác làm.
                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhtungtu Xem bài viết
                  Cảm ơn bác thucbao.Em thì ở tỉnh lẻ nên tìm LK khó quá em chỉ làm mạch nào đơn giản tốn ít LK nhất thôi,chịu khó ngồi căn chỉnh để có được sản phẩm như ý là thích rồi.Còn cái tacte em nghĩ nó chỉ tầm 100 độ là tác động rồi vì em nhúng vào nước phích thấy 2 lá tiếp điểm đã gần như sát rồi,còn để gắn vào tản nhiệt thì dùng lá sắt ép chặt vào rồi cho nó ít keo tản nhiệt xung quanh em nghĩ chắc là được.Tiện đây cho em hỏi có bác nào biết địa chỉ ở Hà Nội hay Nam Định bán mấy con diode xung chịu dòng 10A và 30A hoặc 40A 600V như sơ đồ đầu luồng chỉ em với,em đã chuẩn bị gần đủ LK rồi chỉ thiếu mấy con diode này mà đành chịu chưa làm được, khổ thế đấy các bác ạ.Em đã ấp ủ cái máy hàn này cả năm nay rồi
                  Mình ở miền Nam ko rõ ngoài Bắc bán chỗ nào? nên hỏi các Bác ở HN, Trường hợp khó quá thì nhờ mua và chuyển phát nhanh 1 lượt đủ cả cho các thứ luôn khỏi mất công đi lại -tốn kém hơn. Trước đây mình đi Sài gòn kiếm mấy ngày, nhờ chẳng ai kiém ra. Sau mới tìm ra nơi nó bán IGBT, diod đủ cả ở Nhật tảo.

Comment

• Chào Bác Thucbao, em chưa làm đồng hồ đo điện cảm nhưng chủ nhật vừa rồi em đi chợ nhật tảo mua được 6 bộ ferit như này, lúc nào bác rảnh nhờ bác tính hộ em số vòng dây cuộn sơ, cuộn thứ với. Cám ơn bác rất nhiều.
                    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi sondao Xem bài viết
                      Chào Bác Thucbao, em chưa làm đồng hồ đo điện cảm nhưng chủ nhật vừa rồi em đi chợ nhật tảo mua được 6 bộ ferit như này, lúc nào bác rảnh nhờ bác tính hộ em số vòng dây cuộn sơ, cuộn thứ với. Cám ơn bác rất nhiều.
                      Bạn kiếm ở sạp nào mà độc thế. Mình chỉ thấy toàn loại nhỏ thôi.
                      Nếu bạn dùng 4 lõi thì tiết diện chung là 8.8cm2 tính ra dùng sơ cấp dây 5mm2-quấn 19 vòng (nhiều sợi xe lại) Dây thứ cấp quấn 7 vòng tiết diện 14mm2 (cũng xe sợi). Nên chia sơ cấp 2 lớp/Quấn sơ cấp 1 lớp trong cùng 10 vòng, lót, sau đó quấn thứ cấp 7 vòng /lót/ sau đó quấn thứ sơ cấp 9 vòng lên ngoài cùng. Tính sao cho khéo.
                      2 fer còn lại dùng quấn cuộn cảm. quấn dây như thứ cấp cho đầy là OK. Nhớ lót và kiểm tra sau khi quấn coi có chạm dây với fer ko
                      Một điều chú ý là nguồn nuôi cần phải test thử khi áp xuống 110V vẫn đảm bảo ra ko đổi là 15V/ nếu ko thỏa mãn cái này khi dính que áp nó tụt xuống, mà nguồn 15v tụt áp thì driver ko đủ áp dẫn đến nóng, nổ IGBT

Comment

Hic mình xem kỹ cái sơ đồ, nó dùng khuếch đại LM324 chắc nó vẽ nhầm chân cẳng 12 và 13, đấu như nó vẽ chắc ko có khi nào nó bảo vệ được, Hay là mình kông hiểu hết?. Bình thường để khuếch đại thì người ta cho vào chân (+) chứ k phải chân (-) chẳng hiểu sao nữa, mà có khi chẳng cần khuếch đại gì đâu vì dòng lớn rồi. mà thêm khuếch đại thì lại quấn nhiều dây.
                        Cứ như cái máy kia mà làm chơi trực tiếp vào.
                        Như tính trên đầu ra ta cần có 2V--2.5 thì áp trên trở 2.35omh-2w-dòng qua nó là 2.35V/2.35=1A. Vậy cần quấn 150/1=150vong

Vậy thì cứ cho cái áp này vào chân 1, còn cái áp mẫu kia là 2.35v vào chân 2 của TL494 là good.
                        Cảm ơn bác,theo bác mô tả thì chỉ cần 1 con tl494 là được vậy cháu sẽ làm theo như bác hướng dẫn và làm theo như sơ đồ cháu đã chỉnh sửa bên dưới vậy nhờ bác kiểm tra giúp cháu xem có sai sót chỗ nào không và cần chỉnh sửa chỗ nào nữa để cháu còn tiến hành vẽ mạch ạ.cảm ơn bác

Comment

• bác [MENTION=43094]thucbao[/MENTION] ơi cho cháu hỏi hút! mà thú thực cháu hay hỏi nhưng câu đâu đâu khắp diễn đàn! là con ic uc3845 này có Deadtime là bao nhiêu nS nhỉ? làm sao tính được và làm sao khống chế được ạh? cũng câu hỏi này mà cháu đau đầu tìm mãi. theo cháu hiểu thì tr và tf quyết định đến độ dốc sườn xung và trong nguồn xung chuyển mạch càng nhọn càng tốt, thứ nữa là thời gian chết ( nghỉ) giữa hai xung liên tiếp cùng chiều hoặc ngược chiều phải lớn hơn td(Turn-Off Delay Time) của bóng bán dẫn thì con bóng mới mát và an toàn , ....nói chung để tính toán chọn linh kiện thì chắc chắn là không tính được nhưng xem xét con lính kiện cho phù hợp mạch thì có thể sẽ xem được và điều chỉnh mạch cho phù hợp/ mong bác giúp đỡ

Comment

• trùng bài do lỗi mạng!

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                              bác [MENTION=43094]thucbao[/MENTION] ơi cho cháu hỏi hút! mà thú thực cháu hay hỏi nhưng câu đâu đâu khắp diễn đàn! là con ic uc3845 này có Deadtime là bao nhiêu nS nhỉ? làm sao tính được và làm sao khống chế được ạh? cũng câu hỏi này mà cháu đau đầu tìm mãi. theo cháu hiểu thì tr và tf quyết định đến độ dốc sườn xung và trong nguồn xung chuyển mạch càng nhọn càng tốt, thứ nữa là thời gian chết ( nghỉ) giữa hai xung liên tiếp cùng chiều hoặc ngược chiều phải lớn hơn td(Turn-Off Delay Time) của bóng bán dẫn thì con bóng mới mát và an toàn , ....nói chung để tính toán chọn linh kiện thì chắc chắn là không tính được nhưng xem xét con lính kiện cho phù hợp mạch thì có thể sẽ xem được và điều chỉnh mạch cho phù hợp/ mong bác giúp đỡ
                              Dead time được tính theo %T chứ ko tính theo ns. Nếu biết % thì tùy theo tần số-->chu kỳ T-->ns xem datasheet rồi tính thử cho f mình chọn nhé. Thời gian trễ là nó nhận được lệnh (tắt, hoặc mở mà nó còn suy nghĩ chưa chịu làm ngay) vậy nên chọn cái nào thấp, nếu td cao quá thì xảy ra tình trạng lệnh này chưa thực hiện đã có lệnh khác chồng lên. Vậy nên không dùng được tần số cao.
                              Còn tr và tf là thời gian đóng cắt, nếu nhanh (độ dốc thẳng đứng) thì tốt còn kéo dài ra thì nóng khóa cs vì thời gian này áp trên G xuống thấp hơn mức bình thường.

Comment

Cảm ơn bác,theo bác mô tả thì chỉ cần 1 con tl494 là được vậy cháu sẽ làm theo như bác hướng dẫn và làm theo như sơ đồ cháu đã chỉnh sửa bên dưới vậy nhờ bác kiểm tra giúp cháu xem có sai sót chỗ nào không và cần chỉnh sửa chỗ nào nữa để cháu còn tiến hành vẽ mạch ạ.cảm ơn bác

[ATTACH]91039[/ATTACH]
                                Còn thiếu sót nhiều, hãy mở datasheet của TL494 mà xem thêm
                                1/ Đầu ra thiếu tín hiệu điều khiển FET 9520 và 630. Cần lấy thêm tầng đệm (t2907+ksp2222) và điện áp 12V vào.
                                2/Biến dòng quấn 150 vòng dây thứ cấp loại chiu dòng 1A
                                3/Comparator 1: vứt bỏ trở R11-1mohm, 2 điện trở 100k thay bằng 1 trở 2k, còn chân 1 nối mat với trở 50k. Chiết áp Máter điều khiển dòng hàn tính lại với trở khác sao cho V cao nhất vào chân 2 là 2.3V
                                4/comparator 2: chân 16 là + và chân 15 là - .
                                5/ Cái phần từ r6-4.7k đến cảm biến nhiệt là làm sao khi quá nhiệt, nó đánh 1 tín hiệu >5v vào chân +16 để ngừng TL494.
                                Có thể đơn giản bằng cách lắp rơ le nhiệt trực tiếp nối tiếp điện trở 1K (chỗ chân 4) xuống mát. Khi nó nóng hở ra chân 4 kéo lên 5V là IC TL nghỉ
                                Last edited by thucbao; 07-10-2014, 14:13.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X