Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
    Khi tính ko thể áp giá trị đầu vào là Vin=300V được (đây là giá trị áp ko tải-khi máy ko tải bắt đầu mồi hàn thì áp hở đầu ra cho máy sẽ là 300/2/2.75=55V), vì đây là máy hàn, khi sử dụng ap Vin <<300V, khi hàn thì Vin chỉ tầm 200V thôi. Còn đầu ra khi hàn áp sẽ là tầm 28V dòng 80A

Lõi này đẹp quá, E70 đó, bạn có thể quấn theo thông số sau Chạy 35KHZ. Sơ cấp 25 vòng dùng dây 0.5mm chập 15 sợi (tiết diên 2.95mm2)
    Thứ cấp quấn 9 vòng dây 0.5mm chập 40 sợi (tiết diện 7.9mm2) (như vậy sẽ có mạch hở khoảng 55V và mật độ dòng hàn trên 10A/mm2
    Con TLP khi lắp vào mạch với uc3845 thì ra 15V? Nếu vậy thì giảm 24V nguồn xuống 15-18V thôi cho an toàn (khi đo 15V thì có nghĩa là cực Gate chịu áp cao hơn nhiều 15V vì UC3845 mở có 1/2 thời gian)
    Ferit đó cháu mua phế liệu đó bác ak. Thấy nó hình như trong máy sạc viễn thông thì phải. Lúc chiều cháu đã mua dây rồi bác. Mua nhầm dây 1.0 Click here to enlarge. Giờ cháu quấn sơ 4 sơi 1.0 thứ 10 sợi 1.0 đúng ko bác. Mà ngẹt lại cháu cắt sao giờ còn quấn thứ được 8 vòng thôi. Phải chữa cháy thế nào đây bác Bảo. Cháu tính quấn sơ 22v. thứ 8 vòng. Vậy khe hở từ - tần số thay đổi thê nào là phù hợp đây bác. Click here to enlarge

Comment

• Nguyên văn bởi yoozi Xem bài viết
      Ferit đó cháu mua phế liệu đó bác ak. Thấy nó hình như trong máy sạc viễn thông thì phải. Lúc chiều cháu đã mua dây rồi bác. Mua nhầm dây 1.0 . Giờ cháu quấn sơ 4 sơi 1.0 thứ 10 sợi 1.0 đúng ko bác. Mà ngẹt lại cháu cắt sao giờ còn quấn thứ được 8 vòng thôi. Phải chữa cháy thế nào đây bác Bảo. Cháu tính quấn sơ 22v. thứ 8 vòng. Vậy khe hở từ - tần số thay đổi thê nào là phù hợp đây bác.
      Chỉ sợ dây 1mm quấn hơi bị cứng khó vừa hết dây. Nếu quấn 22/8 thì cho chạy tần số 40khz. khe hở tầm 0.1mm (dùng giấy mỏng lót ở 3 trụ)

Comment

Chỉ sợ dây 1mm quấn hơi bị cứng khó vừa hết dây. Nếu quấn 22/8 thì cho chạy tần số 40khz. khe hở tầm 0.1mm (dùng giấy mỏng lót ở 3 trụ)
        Cháu quấn sắp xong rồi đây bác Bảo, Cháu ko xe dây lại, mà để nguyên kéo nguyên từng bẹ, thấy còn trống cũng tương đối bác ak. xong sẽ up ảnh khoe vs bác,

Comment

• Nguyên văn bởi yoozi Xem bài viết
          Cháu quấn sắp xong rồi đây bác Bảo, Cháu ko xe dây lại, mà để nguyên kéo nguyên từng bẹ, thấy còn trống cũng tương đối bác ak. xong sẽ up ảnh khoe vs bác,
          Đúng rùi mình đang định khuyên bạn, he. nếu mà có bện thì cũng bện 3 sợi ví như 9 sợi thì được 3 sợi bện, ba sợi bện này xếp thành "bẹ 3"

Comment

Đã quấn thử rồi đây bác ak. còn trống khá nhiều. Giờ tắm rửa ăn cơm xíu tháo ra quấn kỉ tẩm sấy mai lắp mạch .

Comment

Khe hở tầm 0.1mm. Có điều chúng ta cũng ko đo được, đành thử phải ước chừng thôi.

Có thể nói sơ đồ máy hàn dùng cầu H tăng hiệu suất sử dụng biến áp vì cả 2 kỳ đẩy kéo đều sinh công (chuyển năng lượng sơ sang thứ cấp) Vì vậy cùng 1 lõi nên dòng hàn thu được gần gấp 2. Tuy nhiên cần lưu ý là biến áp không có khe hở (càng khít càng tốt) Và bảo đảm dead time giữa 2 bán kỳ và Driver phải làm chất lượng tốt.
              Sơ đồ bạn đưa ra có thể làm được, mình chưa kiểm tra được phần LM324 và 339 tuy nhiên phần động lực là khả thi, phần driver IGBT nó vẽ 2 phần ko ăn nhập nhau. Cần phải chỉnh lại (1 biến áp driver điều khiển 2 IGBT dưới và biến áp driver thứ 2 thì điều khiển 2 IGBT trên của cầu H)
              Nói chung với kinh nghiệm đã có và sự cẩn thận của bạn mình nghĩ là bạn có thể làm thành công máy hàn kiểu này. Khi nào rảnh mình sẽ chỉ 1 vài sơ đồ dạng này mà tham khảo thêm)
              http://valvolodin.narod.ru/schems/ASEA-160.jpg đây la anh em no
              Cảm ơn bác,bây giờ cháu định kết hợp giữa mạch driver của cháu (bỏ biến áp driver chỉ lấy chỉ lấy tín hiệu từ 2 kênh của tl494 ) và phần động lực của mạch bác gửi cho cháu như dưới liệu có được không hả bác (mạch bác gửi cháu có dính dáng đến vi điều khiển pic12f675 và con uc3856 ngoài cháu tìm mua hơi khó )mong bác cho ý kiến.Cám ơn bác

p/s;và thay 4 con IGBT băng 40n60 liệu có được không hả bác?
              Last edited by vanhoang; 29-09-2014, 21:02.

Comment

• hiệu ứng bề mặt được tính theo công thức:d < 2*6.62/Sqrt(f) vậy với tần số 40khz thì dây chọn phải nhỏ hơn hoặc bằng dây 65??? vậy bác [MENTION=43094]thucbao[/MENTION] cho hỏi sao trong máy hàn tần cao nó vẫn cho chạy 1 sợi 3 ly là sao nhỉ?
                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
                  Cảm ơn bác,bây giờ cháu định kết hợp giữa mạch driver của cháu (bỏ biến áp driver chỉ lấy chỉ lấy tín hiệu từ 2 kênh của tl494 ) và phần động lực của mạch bác gửi cho cháu như dưới liệu có được không hả bác (mạch bác gửi cháu có dính dáng đến vi điều khiển pic12f675 và con uc3856 ngoài cháu tìm mua hơi khó )mong bác cho ý kiến.Cám ơn bác

[ATTACH]90865[/ATTACH]

p/s;và thay 4 con IGBT băng 40n60 liệu có được không hả bác?
                  Sơ đồ mình đưa lên nhằm mục đích cho bạn nhìn thấy cách đưa các cuộn dây thứ cấp của driver vào các IGBT cầu H, kẻo nhầm vì trên sơ đồ bạn đưa ra nó đánh G1. G2 vv có vẻ ko phù hợp dẫn đế hiểu nhầm là của Q1.Q2.. Còn IC driver thì có thể dùng TL494, KA3525, 3524 vv có phần driver ngoài như sơ đồ bạn đưa ra đều được.
                  Cứ lắp sơ đồ mạch cho tốt khoan hãy lắp IGBT đắt tiền vào, hãy dùng 4 con IRF740. 840 rẻ tiền mà thử nó vận hành với tải nhỏ OK thì hãy thay đồ xịn vào, tránh được việc đấu nhầm đâu đó đỡ gây hiệt hại.
                  Hãy xem thêm sơ đồ đây về cầu H
                  Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                  hiệu ứng bề mặt được tính theo công thức:d < 2*6.62/Sqrt(f) vậy với tần số 40khz thì dây chọn phải nhỏ hơn hoặc bằng dây 65??? vậy bác [MENTION=43094]thucbao[/MENTION] cho hỏi sao trong máy hàn tần cao nó vẫn cho chạy 1 sợi 3 ly là sao nhỉ?
                  Mình nghĩ có nhiều nguyên nhân chi phối việc làm ra sản phẩm
                  1/Về lý thuyết là vậy nhưng nếu cho chạy dây to hơn và tản nhiệt tốt +quạt mát thì vẫn chấp nhận được.
                  2/Dùng dây to quấn dễ hơn là nhiều sợi chập lại, hoặc 1 sợi mà cán bẹt nó ra (tiết diện hình chữ nhật) Điều này rất quan trọng trong công nghệ sản xuất hàng loạt
                  Last edited by thucbao; 30-09-2014, 08:14.

Comment

• Chào bác Thucbao. Bác dành chút thời gian cho em hỏi chút được không ạ, máy hàn em làm và thực hiện các bước test theo sự hướng dẫn của bác nhưng không hiểu sao cứ dính que hàn là nổ IGBT, em đã kiểm tra rất kỹ không phát hiện sai ở chỗ nào, nhờ bác giúp đỡ dùm em xem nguyên nhân để em khắc phục. Rất mong bác giúp đỡ, cám ơn bác và chúc bác có nhiều sức khỏe và thành công

Comment

• Tiện đây mình gửi tặng mọi người mạch đồng hồ đo diện cảm và điện dung dùng píc6f628 để phục vụ cho đo điện cảm biến áp xung của máy hàn,mạch này là tự mình vẽ dựa theo schematis của trang nước ngoài và đã làm ok sử dụng cũng tương đối chuẩn,các bạn lưu ý nếu kiếm được hai cái tụ 102 sai số 1% hoăc nhỏ hơn thì rất chuẩn (ai biết ở đâu bán cái tụ sai số nhỏ như vậy thì chỉ mình với ) và cuận cảm là 82uH nếu ko có cuận 82uH thì có thể dùng 100uH cũng được thực tế mình đang dùng 100uH

Comment

• Nguyên văn bởi sondao Xem bài viết
                        Chào bác Thucbao. Bác dành chút thời gian cho em hỏi chút được không ạ, máy hàn em làm và thực hiện các bước test theo sự hướng dẫn của bác nhưng không hiểu sao cứ dính que hàn là nổ IGBT, em đã kiểm tra rất kỹ không phát hiện sai ở chỗ nào, nhờ bác giúp đỡ dùm em xem nguyên nhân để em khắc phục. Rất mong bác giúp đỡ, cám ơn bác và chúc bác có nhiều sức khỏe và thành công
                        chào anh SƠN anh vẫn chưa sửa lại đươc máy hàn sao?(em quyền HN ) thế lúc trước khi bể ferit máy của anh có bị hiện tượng đó ko?

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
                          chào anh SƠN anh vẫn chưa sửa lại đươc máy hàn sao?(em quyền HN ) thế lúc trước khi bể ferit máy của anh có bị hiện tượng đó ko?
                          Lúc trước hàn bình thường, sau khi cho mượn họ làm rơi bể ferit nên bị tới giờ, thay ferit khác vẫn bị, không biết tại sao, hàn thì rất tốt nhưng dính que là bùm liền (nick vanhoang là cùa Quyền hả). Còn mạch Quyền gửi cho anh sử dụng 4 IGBT sao anh không tìm thấy chỗ đấu cuộn sơ biến áp động lực.
                          Last edited by sondao; 30-09-2014, 16:40.

Comment

• CHU Y DONG LUC .pdf
                            Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
                            Nguyên văn bởi sondao Xem bài viết
                            Lúc trước hàn bình thường, sau khi cho mượn họ làm rơi bể ferit nên bị tới giờ, thay ferit khác vẫn bị, không biết tại sao, hàn thì rất tốt nhưng dính que là bùm liền (nick vanhoang là cùa Quyền hả). Còn mạch Quyền gửi cho anh sử dụng 4 IGBT sao anh không tìm thấy chỗ đấu cuộn sơ biến áp động lực.
                            Vâng em quyền đây,có chỗ đấu quận dây chứ anh em gửi phai đính kèm anh xem nhé chỗ BA+ và BA- để đấu BAX, 4 IGBT và 2 con hfa15bt60 hàn mặt dưới anh nhé.chúc anh sức khoẻ và khắc phục được máy hàn này.

Comment

• Xin Chào các bạn! mình cũng thường xuyên theo dõi luồng này. Mình đã gom được ít bộ lõi cao áp tivi và đang chuẩn bị làm cái đầu tiên. Cái khó của mình là sắp xếp các phần trong hộp sao cho hợp lý, thông thoáng để giải nhiệt tốt. Vậy các bạn đã làm rồi có thể up cho mình và mọi người cùng tham khảo nhé. Còn một vấn đề mà mình thấy nhiều bạn quan tâm, đó là, hiệu ứng mặt ngoài của dây dẫn khi tần số cao. Theo mình thì một dây và n dây có tổng tiết diện bằng nhau bện lại thì cũng như nhau, chứ n dây nhỏ bện lại cũng ko tránh hiệu ứng bề mặt đâu. Khi đó các dây ở giữa cũng sẽ có mật độ dòng nhỏ hơn. Về mặt bản chất một dây lớn được coi là nhiều dây nhỏ hợp lại.
                              - Máy của bạn sondao khi bị dính là nổ sò liền theo mình là khâu khống chế dòng của bạn chưa đạt, bạn phải chỉnh từ thấp lên cao thì an toàn hơn.
                              Chúc các bạn thành công!!!!!

Comment

• nếu nhiều dây nhỏ gộp lại vẫn không hết hiệu ứng bề mặt????? em thấy trong AN của ST họ làm và tính toán rất kỹ phần này. các sản phẩm thương mại chính phẩm họ đều se dây bện quấn cả/ ngay trong máy hàn của tàu nó cũng se dây bện đầu ra loại dây rất nhỏ, duy chỉ cuộn sơ cấp là nó phang dây 3 ly luôn, thế nên em mới đau đầu suy nghĩ.phải chăng có gì ngoại lệ?/
                                nếu không tính hiệu ứng bề mặt em nghĩ trong bếp từ dùng 1 sợi 1ly5 quấn trên mâm từ cho gọn sao mất công se lại chi cho cực....???
                                về vụ máy hàn của bác gì ở trên cứ bị nổ igbt khi dính que , liệu có phải phần dò dòng bị lỗi như linh kiện bị sai số, mạch bị đứt, mối hàn lk bị bong hay là biến áp chính bị bão hòa từ gây ra quá dòng trên igbt? bác khắc phục được lỗi này update lên cho anh em học hỏi nhé
                                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X