Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào bác Thúc Bảo, cháu mới kiếm được lõi ferit như thế này, kích thước là : 13mm * 45mm * 31mm. Bây giờ mình phải quấn dây tỉ lệ thế nào đây bác Bảo ?

Comment

• Nguyên văn bởi yoozi Xem bài viết

Chào bác Thúc Bảo, cháu mới kiếm được lõi ferit như thế này, kích thước là : 13mm * 45mm * 31mm. Bây giờ mình phải quấn dây tỉ lệ thế nào đây bác Bảo ?
      Kích thước đo như nào vậy? Nên vẽ hình ra rồi điền kích thước vào. Còn phải đo cả cửa sổ tính lượng dây đồng có lọt hết không nữa chứ?!

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
        chào bác thucbao!

bác cho cháu hỏi một vài thứ với:
        1. nói thật cháu hay nghịch mày mò vài thứ linh tinh điện tử nhưng cái mạch forward cháu chả hiểu nó chạy ra làm sao, mà tìm trên mạng chả thấy nơi nào viết cả hoặc cháu chưa tìm đến nơi. cháu đoán nó chạy như thế này không biết có đúng không! lấy vd cái mạch đầu luồng thì khi con van bán dẫn thứ 1 mở nạp năng lượng cho cuộn dây thì van 2 đóng, khi van1 nạp xong thì van 1 đóng và van 2 mở. cứ như vậy liên tục phải không ạh!
        2. cháu muốn làm một cái máy hàn như luồng này nhưng chỉ cần hàn que 2,5 ly thôi nên cần dòng khoảng 80-90a thôi.( về làm mạch và cuốn biến áp thì cháu làm ok ) mà cháu chỉ có 6 con d 92-02. với bax ee52 ( loại có thể chạy tần 100khz) tlp 250, mosfet tốc độ cao, và rất nhiều igbt loại ihw30n120r2. và bax ee42 có khe hở và không có khe hở từ>>>làm cuộn L. vậy cháu muốn hỏi với bax ee52 thì có thể cho ra dòng 80-90a không, mấy con diot có chịu nổi không? nếu không được có thể làm tầm 100a với mấy bộ lõi cao áp ti vi ạh? cảm ơn bác trước ạh!
        Two-Transistor Forward Converter
        Tham khảo thêm cách tính và sơ đô nguyên lý mạch forward

Comment

• cháu mấy nay đang nghiền ngẫm mạch của bác TDA và bác vanhoang, cháu tải trên 320volt về họ có mạch in chạy spin50. về cơ bản khá giống bác vanhoang. có điều mạch điều khiển thì như nhau nhưng mạch công suất mỗi người sẽ làm theo ý riêng, cháu định p-p trên test bo mạch công suất, không biết ý bác như nào? nhưng mà test bo cháu găm đồng lá phủ thiếc dày rồi bắt vít lên phíp đồng rồi mới hàn lk. hay là mua nguyên tấm phíp đồng về ngồi cắt gọt rồi làm.?mấy nay cháu cứ buồn vì ghép có 4 lõi ferrite có tiết diện 7,2cm3 nhỏ quá không biết có kéo nổi 100a không/?

sao cháu không hiểu nổi là trong cái máy hàn thương mại họ quấn biến áp động lực trên một lõi xuyến d67 to, sơ chừng vài vòng dây 3 ly và thứ cũng vài vòng dây bé tí ti tết lại rồi nắn và cho ra thẳng cọc hàn? vậy thì mối hàn chắc là xấu lắm vì dòng xung cao? hay là tần số cao quá nên dòng gợn rất nhỏ nên họ bỏ qua cuộn kháng??? thứ nữa là hiệu ứng bề mặt không có tác dụng trong máy hàn hay sao mà dây sơ to thế? 3 ly? nếu 200khz hay chí ít cũng 160khz thì đường kính cũng không vượt quá dây 30 đâu,( thứ thì dây 25 hoặc 30 tết lại khá lớn) vậy sao mà cuộn sơ dây lớn dữ vậy nhỉ???cháu thật không hiểu?!
          cháu xin nói thêm là tần số chỉ ảnh hưởng đến đường kính dây dẫn, mật độ dòng thì vẫn vậy như bình thường, có điều dòng xung thì mật độ dòng có thể bằng 1-2 lần dòng chạy tần số thấp.thực tế cháu đã chạy inv với mật độ 20a/mm2 thì băng đồng chỉ âm ấm,có điều lõi fer đểu thì nóng, fer xịn cũng âm ấm chỉ có điều fet nóng thôi/dây đồng thường mua ở ngoài tiệm có lẽ không được như vậy nhưng cũng có thể kéo 15a/mm2 tốt đấy ạh!
          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• cháu mới xem cái trang bác đưa link! cảm ơn bác nhiều! sao cháu tính toán ra tỷ lệ sơ/thứ của họ là 4,45 , sao bác bảo cháu cuốn tỷ lệ 2,75 nhỉ??? khá dễ dàng để biết thời gian nghĩ giữa hai xung, mới hỏi bác việt xong . cháu mô phỏng thì xung 32khz, vin min 250v, vin max 310v, iout 100a. cháu thấy thời gian giữa hai xung liên tiếp trễ khá cao trên 1us mà con ihw30n1202r2 có td chỉ 800ns., ? theo hình thì cuộn L trả ra nguồn tới 40A? cháu hiểu là cuộn L phải cuốn đạt trên 29,22uH?
            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
              Kích thước đo như nào vậy? Nên vẽ hình ra rồi điền kích thước vào. Còn phải đo cả cửa sổ tính lượng dây đồng có lọt hết không nữa chứ?!

Cảm ơn bác Bảo đã quan tâm. Đây là kích thước của lõi bác ak. Cháu làm đủ hàn que nhỏ thôi. Mạch cháu đã làm xong. Còn chờ quấn lõi nữa. Ơ nhưng mà TLP250 cháu cấp 24v ngõ ra mới được 15v bác ak.

Comment

cháu mới xem cái trang bác đưa link! cảm ơn bác nhiều! sao cháu tính toán ra tỷ lệ sơ/thứ của họ là 4,45 , sao bác bảo cháu cuốn tỷ lệ 2,75 nhỉ??? khá dễ dàng để biết thời gian nghĩ giữa hai xung, mới hỏi bác việt xong . cháu mô phỏng thì xung 32khz, vin min 250v, vin max 310v, iout 100a. cháu thấy thời gian giữa hai xung liên tiếp trễ khá cao trên 1us mà con ihw30n1202r2 có td chỉ 800ns., ? theo hình thì cuộn L trả ra nguồn tới 40A? cháu hiểu là cuộn L phải cuốn đạt trên 29,22uH?
                Khi tính ko thể áp giá trị đầu vào là Vin=300V được (đây là giá trị áp ko tải-khi máy ko tải bắt đầu mồi hàn thì áp hở đầu ra cho máy sẽ là 300/2/2.75=55V), vì đây là máy hàn, khi sử dụng ap Vin <<300V, khi hàn thì Vin chỉ tầm 200V thôi. Còn đầu ra khi hàn áp sẽ là tầm 28V dòng 80A

Nguyên văn bởi yoozi Xem bài viết

Cảm ơn bác Bảo đã quan tâm. Đây là kích thước của lõi bác ak. Cháu làm đủ hàn que nhỏ thôi. Mạch cháu đã làm xong. Còn chờ quấn lõi nữa. Ơ nhưng mà TLP250 cháu cấp 24v ngõ ra mới được 15v bác ak.
                Lõi này đẹp quá, E70 đó, bạn có thể quấn theo thông số sau Chạy 35KHZ. Sơ cấp 25 vòng dùng dây 0.5mm chập 15 sợi (tiết diên 2.95mm2)
                Thứ cấp quấn 9 vòng dây 0.5mm chập 40 sợi (tiết diện 7.9mm2) (như vậy sẽ có mạch hở khoảng 55V và mật độ dòng hàn trên 10A/mm2
                Con TLP khi lắp vào mạch với uc3845 thì ra 15V? Nếu vậy thì giảm 24V nguồn xuống 15-18V thôi cho an toàn (khi đo 15V thì có nghĩa là cực Gate chịu áp cao hơn nhiều 15V vì UC3845 mở có 1/2 thời gian)

Comment

cháu mấy nay đang nghiền ngẫm mạch của bác TDA và bác vanhoang, cháu tải trên 320volt về họ có mạch in chạy spin50. về cơ bản khá giống bác vanhoang. có điều mạch điều khiển thì như nhau nhưng mạch công suất mỗi người sẽ làm theo ý riêng, cháu định p-p trên test bo mạch công suất, không biết ý bác như nào? nhưng mà test bo cháu găm đồng lá phủ thiếc dày rồi bắt vít lên phíp đồng rồi mới hàn lk. hay là mua nguyên tấm phíp đồng về ngồi cắt gọt rồi làm.?mấy nay cháu cứ buồn vì ghép có 4 lõi ferrite có tiết diện 7,2cm3 nhỏ quá không biết có kéo nổi 100a không/?

sao cháu không hiểu nổi là trong cái máy hàn thương mại họ quấn biến áp động lực trên một lõi xuyến d67 to, sơ chừng vài vòng dây 3 ly và thứ cũng vài vòng dây bé tí ti tết lại rồi nắn và cho ra thẳng cọc hàn? vậy thì mối hàn chắc là xấu lắm vì dòng xung cao? hay là tần số cao quá nên dòng gợn rất nhỏ nên họ bỏ qua cuộn kháng??? thứ nữa là hiệu ứng bề mặt không có tác dụng trong máy hàn hay sao mà dây sơ to thế? 3 ly? nếu 200khz hay chí ít cũng 160khz thì đường kính cũng không vượt quá dây 30 đâu,( thứ thì dây 25 hoặc 30 tết lại khá lớn) vậy sao mà cuộn sơ dây lớn dữ vậy nhỉ???cháu thật không hiểu?!
                  cháu xin nói thêm là tần số chỉ ảnh hưởng đến đường kính dây dẫn, mật độ dòng thì vẫn vậy như bình thường, có điều dòng xung thì mật độ dòng có thể bằng 1-2 lần dòng chạy tần số thấp.thực tế cháu đã chạy inv với mật độ 20a/mm2 thì băng đồng chỉ âm ấm,có điều lõi fer đểu thì nóng, fer xịn cũng âm ấm chỉ có điều fet nóng thôi/dây đồng thường mua ở ngoài tiệm có lẽ không được như vậy nhưng cũng có thể kéo 15a/mm2 tốt đấy ạh!
                  gửi tặng các bạn mạch in mình đã làm thành công mình dùng 2 cặp 25n120

Last edited by vanhoang; 29-09-2014, 15:32.

Comment

• CHU Y DONG LUC.pdf

các bạn để ý các kí hiệu mình đánh dấu giữa mạch điều khiển và mạch động lực để đấu nối nhé

Comment

• thêm cái mạch in của mạch driver,chú ý mach driver này dùng relay nhiệt loại thường đóng nhé các bạn.

MACH IN DIEU KHIEN THUONG DONG.pdf

Comment

• biến áp cách ly dùng lại biến áp cách ly của mạch TDA1415 (mình làm theo mạch tda1415 ko được nên vẽ lại mạch này và gỡ toàn bộ linh kiện ở mạch đó sang để dùng lại)
                        P/S
                        mình up lại ở trên sao toàn bị lỗi

Last edited by vanhoang; 29-09-2014, 15:58.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                          Khi tính ko thể áp giá trị đầu vào là Vin=300V được (đây là giá trị áp ko tải-khi máy ko tải bắt đầu mồi hàn thì áp hở đầu ra cho máy sẽ là 300/2/2.75=55V), vì đây là máy hàn, khi sử dụng ap Vin <<300V, khi hàn thì Vin chỉ tầm 200V thôi. Còn đầu ra khi hàn áp sẽ là tầm 28V dòng 80A

Lõi này đẹp quá, E70 đó, bạn có thể quấn theo thông số sau Chạy 35KHZ. Sơ cấp 25 vòng dùng dây 0.5mm chập 15 sợi (tiết diên 2.95mm2)
                          Thứ cấp quấn 9 vòng dây 0.5mm chập 40 sợi (tiết diện 7.9mm2) (như vậy sẽ có mạch hở khoảng 55V và mật độ dòng hàn trên 10A/mm2
                          Con TLP khi lắp vào mạch với uc3845 thì ra 15V? Nếu vậy thì giảm 24V nguồn xuống 15-18V thôi cho an toàn (khi đo 15V thì có nghĩa là cực Gate chịu áp cao hơn nhiều 15V vì UC3845 mở có 1/2 thời gian)
                          và khe hở từ để là bao nhiêu hả bác? khe hở có khác với biến áp được ghép từ lõi tivi ko hả bác.

Comment

• Tiện đây bác thucbao cho cháu hỏi,cháu muốn làm máy hàn cầu H và làm theo sơ đồ bên dưới liệu có được ko bác, kết hợp giữa 2 sơ đồ đó liệu có thành công không hả bác,mong bác cho cháu ý kiến

may han cau H.pdf

và cháu đang có cái biến áp đông lưc lõi EE70 có ý định làm máy hàn cầu H này.Cảm ơn bác.
                            Last edited by vanhoang; 29-09-2014, 17:41.

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
                              và khe hở từ để là bao nhiêu hả bác? khe hở có khác với biến áp được ghép từ lõi tivi ko hả bác.
                              Khe hở tầm 0.1mm. Có điều chúng ta cũng ko đo được, đành thử phải ước chừng thôi.

Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
                              Tiện đây bác thucbao cho cháu hỏi,cháu muốn làm máy hàn cầu H và làm theo sơ đồ bên dưới liệu có được ko bác, kết hợp giữa 2 sơ đồ đó liệu có thành công không hả bác,mong bác cho cháu ý kiến

[ATTACH]90863[/ATTACH]

và cháu đang có cái biến áp đông lưc lõi EE70 có ý định làm máy hàn cầu H này.Cảm ơn bác.
                              Có thể nói sơ đồ máy hàn dùng cầu H tăng hiệu suất sử dụng biến áp vì cả 2 kỳ đẩy kéo đều sinh công (chuyển năng lượng sơ sang thứ cấp) Vì vậy cùng 1 lõi nên dòng hàn thu được gần gấp 2. Tuy nhiên cần lưu ý là biến áp không có khe hở (càng khít càng tốt) Và bảo đảm dead time giữa 2 bán kỳ và Driver phải làm chất lượng tốt.
                              Sơ đồ bạn đưa ra có thể làm được, mình chưa kiểm tra được phần LM324 và 339 tuy nhiên phần động lực là khả thi, phần driver IGBT nó vẽ 2 phần ko ăn nhập nhau. Cần phải chỉnh lại (1 biến áp driver điều khiển 2 IGBT dưới và biến áp driver thứ 2 thì điều khiển 2 IGBT trên của cầu H)
                              Nói chung với kinh nghiệm đã có và sự cẩn thận của bạn mình nghĩ là bạn có thể làm thành công máy hàn kiểu này. Khi nào rảnh mình sẽ chỉ 1 vài sơ đồ dạng này mà tham khảo thêm)
                              http://valvolodin.narod.ru/schems/ASEA-160.jpg đây la anh em no
                              Last edited by thucbao; 29-09-2014, 19:44. Lý do: thêm thong tin

Comment

• Ferit đó cháu mua phế liệu đó bác ak. Thấy nó hình như trong máy sạc viễn thông thì phải. Lúc chiều cháu đã mua dây rồi bác. Mua nhầm dây 1.0 . Giờ cháu quấn sơ 4 sơi 1.0 thứ 10 sợi 1.0 đúng ko bác. Mà ngẹt lại cháu cắt sao giờ còn quấn thứ được 8 vòng thôi. Phải chữa cháy thế nào đây bác Bảo. Cháu tính quấn sơ 22v. thứ 8 vòng. Vậy khe hở từ - tần số thay đổi thê nào là phù hợp đây bác.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X