Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
    nhưng sơ đồ gốc khi quá nhiệt thì relay vẫn ngắt bình thường mà bác Bảo. ở đây cái tiếp điểm của của cảm biến nhiệt em mắc vào B của D468 như trong hình. khi mới cấp điện thì tụ C được nạp qua đến khoảng 0.6v thì D468 thông, relay mạch động lực đống nạp cho tụ. khi quá nhiệt thì tiếp điểm cảm biến nhiệt hở ngắt B của D468 ra Relay mạch động lực ngắt. em thấy nguyên lý thì vẫn như mạch gốc mà bác Bảo.
    Đấy đấy, chính chỗ này mà không tinh mắt là dễ nhầm, mắt tôi vẫn thấy IC3845 tắt rồi mới tắt rơ le vì vậy ko có dòng nào trong mạch sơ cấp nên rơ le không bị hỏng. đùa vậy chứ khi mà rơ le nhiệt tác động thì chân 7 của 555 kéo chân 1 của 3845 về 0V nên 3845 dừng hoạt động trước.
    Tất nhiên ý tưởng của bạn cũng thực hiện được nếu như ta thêm 1 opto 817 vào mạch sơ đồ bạn đưa ra trên và cho nó kéo chân 1 của 3845 về 0v.
    Còn sơ đồ 555 nếu dùng rơ le tiếp diểm thường đóng thì vẽ mạch khác đi 1 chút là được mà ko thêm linh kiện nào hết!

Comment

• Hic !!! tình hình là em rất mê cái này, em đã làm thử, BAX là 2 bộ phe 65 (mua đồ củ ở Vĩnh Viễn) ghép lại sơ cấp 21vòng thứ cấp 7 vòng (không có khe hở từ) IGBT là G30N60 x 4, chạy mạch 3845 F=30k, hàn rất tốt nhưng sao mới kéo hết 1 que 3.2 ly mà BAX nóng kinh quá(đo nhiệt độ khoảng gần 95 độ), có bác nào lắp chạy ngon chưa ? Có cách nào khác phục BAX nóng lên ko nhờ các bác giúp zới. À lúc này IGBT cũng tầm 48 độ.

Comment

• Nguyên văn bởi aladinpro Xem bài viết
        Hic !!! tình hình là em rất mê cái này, em đã làm thử, BAX là 2 bộ phe 65 (mua đồ củ ở Vĩnh Viễn) ghép lại sơ cấp 21vòng thứ cấp 7 vòng (không có khe hở từ) IGBT là G30N60 x 4, chạy mạch 3845 F=30k, hàn rất tốt nhưng sao mới kéo hết 1 que 3.2 ly mà BAX nóng kinh quá(đo nhiệt độ khoảng gần 95 độ), có bác nào lắp chạy ngon chưa ? Có cách nào khác phục BAX nóng lên ko nhờ các bác giúp zới. À lúc này IGBT cũng tầm 48 độ.
        Bạn không nói rõ BAX nóng ở phần nào? dây quấn hay là lõi ferit nóng. Nếu là 2 bộ (4 chữ E thì hàn que 3.2ly thấm gì?) thì chỉ cần quấn 15/5 vòng là được, mà cũng để quấn day to hơn hàn que 4ly. Khi ghép hai bộ lõi với nhau nên cách ly chúng bằng 1 lớp giấy mỏng.

Comment

• Cám ơn bạn reply, bị nóng lõi ferrite bạn, để tay vào không đếm đến 5 được. Như bạn nói chỉ cấn quấn 15/5 như vậy thì L (henry)sơ cấp có tự cảm bao nhiu là ok(với tần số 30k), vì không rõ chất liệu ferrite mua ngoài chợ. Dây thì chắc là không thể nóng rồi, vì mình tính là chỉ 5A/mm thôi. Mình mới tháo ra cho khe từ bằng 1 lớp giấy mỏng (độ khoảng 0.1mm) sáng mai thử lại xem sao. Các bác nào làm rồi có kinh nghiệm chỉ cách khắc phục với. À lúc kéo hết cây 3.2 ly dòng đầu vào là 25A, vì ko có đồng hồ đo Ampe khi hàn, nhưng thấy que cháy nhanh lắm, nếu để vầy hàn thì ko được vì lửa mạnh > lủng hết.

Comment

Cám ơn bạn reply, bị nóng lõi ferrite bạn, để tay vào không đếm đến 5 được. Như bạn nói chỉ cấn quấn 15/5 như vậy thì L (henry)sơ cấp có tự cảm bao nhiu là ok(với tần số 30k), vì không rõ chất liệu ferrite mua ngoài chợ. Dây thì chắc là không thể nóng rồi, vì mình tính là chỉ 5A/mm thôi. Mình mới tháo ra cho khe từ bằng 1 lớp giấy mỏng (độ khoảng 0.1mm) sáng mai thử lại xem sao. Các bác nào làm rồi có kinh nghiệm chỉ cách khắc phục với. À lúc kéo hết cây 3.2 ly dòng đầu vào là 25A, vì ko có đồng hồ đo Ampe khi hàn, nhưng thấy que cháy nhanh lắm, nếu để vầy hàn thì ko được vì lửa mạnh > lủng hết.
            hix...lõi ferit nóng mà không đếm đến 5 được chắc sắp phát hỏa rồi. ah...bạn mua 2 bộ lõi ở sạp nào thế, còn không. em định làm một em nửa cho vào vỏ nguồn pc.

Comment

• Từ đường Lý thường Kiệt đi vào Vĩng Viễn thấy hèm đầu tiên bên phải quẹo vào, chổ đối diện quán café.

Comment

Từ đường Lý thường Kiệt đi vào Vĩng Viễn thấy hèm đầu tiên bên phải quẹo vào, chổ đối diện quán café.
                giá bao nhiu một bộ vậy bạn? ah...đâu bạn giảm f máy hàn xuống 25khz xem nó bớt nóng không

Comment

• minh mua 80 nghin/bo, mua nho xem ky ko thoi no dua nha^`m ferrite co khe ho giua do nhen. Chuc ban mua duoc bo ferrite vua y.

Comment

minh mua 80 nghin/bo, mua nho xem ky ko thoi no dua nha^`m ferrite co khe ho giua do nhen. Chuc ban mua duoc bo ferrite vua y.
                    trời ơi....giá cắt cổ. thôi em chơi lõi flayback tv vừa rẻ vừa tốt.

Comment

Cám ơn bạn reply, bị nóng lõi ferrite bạn, để tay vào không đếm đến 5 được. Như bạn nói chỉ cấn quấn 15/5 như vậy thì L (henry)sơ cấp có tự cảm bao nhiu là ok(với tần số 30k), vì không rõ chất liệu ferrite mua ngoài chợ. Dây thì chắc là không thể nóng rồi, vì mình tính là chỉ 5A/mm thôi. Mình mới tháo ra cho khe từ bằng 1 lớp giấy mỏng (độ khoảng 0.1mm) sáng mai thử lại xem sao. Các bác nào làm rồi có kinh nghiệm chỉ cách khắc phục với. À lúc kéo hết cây 3.2 ly dòng đầu vào là 25A, vì ko có đồng hồ đo Ampe khi hàn, nhưng thấy que cháy nhanh lắm, nếu để vầy hàn thì ko được vì lửa mạnh > lủng hết.
                      Bạn quấn bằng dây gì, mà tiết diện dây sơ cấp là mấy? (đường kính dây là mấy)

Comment

• Dây đồng 200 độ. Sơ cấp đường kính dây 2mm x2 2 lớp, thứ cấp 2mm x 6 cũng gần 2 lớp. Nhưng mình nghĩ là nóng ferrite, cuộn cảm đầu ra cũng 2mm x 6 mà chỉ ấm ấm thôi à.Nhưng vì lý do gì mà ferrite nóng kinh, chỉ chạy tần số 30k thui.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                          Đấy đấy, chính chỗ này mà không tinh mắt là dễ nhầm, mắt tôi vẫn thấy IC3845 tắt rồi mới tắt rơ le vì vậy ko có dòng nào trong mạch sơ cấp nên rơ le không bị hỏng. đùa vậy chứ khi mà rơ le nhiệt tác động thì chân 7 của 555 kéo chân 1 của 3845 về 0V nên 3845 dừng hoạt động trước.
                          Tất nhiên ý tưởng của bạn cũng thực hiện được nếu như ta thêm 1 opto 817 vào mạch sơ đồ bạn đưa ra trên và cho nó kéo chân 1 của 3845 về 0v.
                          Còn sơ đồ 555 nếu dùng rơ le tiếp diểm thường đóng thì vẽ mạch khác đi 1 chút là được mà ko thêm linh kiện nào hết!
                          Bac thucbao cho sơ đồ 555 nếu dùng rơ le tiếp diểm thường đóng voi vi toi khong tim dc role thuong mo
                          huyen

Comment

• Nguyên văn bởi sonhn Xem bài viết
                            Bac thucbao cho sơ đồ 555 nếu dùng rơ le tiếp diểm thường đóng voi vi toi khong tim dc role thuong mo
                            phải bác hỏi câu này sớm, làm em tốn thêm một cái relay và một trans nửa. đang đợi kết quả của bác đây. máy hàn em hàn que 3.2ly ok rồi đó hiii. cái trang web qua nay hình như bị...cu đơ thì phải, không vào được tưởng mạng ở nhà hư.

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                              phải bác hỏi câu này sớm, làm em tốn thêm một cái relay và một trans nửa. đang đợi kết quả của bác đây. máy hàn em hàn que 3.2ly ok rồi đó hiii. cái trang web qua nay hình như bị...cu đơ thì phải, không vào được tưởng mạng ở nhà hư.
                              Bác làm xong sướng thế. Tôi đang cuốn qua BA đông lực mãi không xong. Bác thucbao bảo con sơ quấn 9vg mà tôi quấn chỉ dc có 8 vòng len dang tính lại quấn tiếp. trong qua PCB điều khiển của bác gon phết, bác có thể Share được không ra file pdf ấy để tôi về giặt ủi.
                              huyen

Comment

• Nguyên văn bởi sonhn Xem bài viết
                                Bác làm xong sướng thế. Tôi đang cuốn qua BA đông lực mãi không xong. Bác thucbao bảo con sơ quấn 9vg mà tôi quấn chỉ dc có 8 vòng len dang tính lại quấn tiếp. trong qua PCB điều khiển của bác gon phết, bác có thể Share được không ra file pdf ấy để tôi về giặt ủi.

biến áp của em lúc trước đáng lẽ quấn 18v nhưng em quấn có 16v đó, để giải quyết hậu quả bác Bảo kêu em tăng f lên kết quả cũng rất tốt bây giờ hàn que 3.2ly êm ru. bác làm ơn chỉ em cách tải file lên với, em vọc nãy giờ nhưng không ra, em chỉ biết post hình thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X