Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em muốn làm cái này nè

Comment

• Ra mua thêm cái chiết áp quạt nhé.
      Nói thế mà còn ko rõ nữa
      Thì nên quên chuyện làm đi cho nhanh

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
        cuộn cảm anh quấn đẹp vậy.anh mua đồng rẹt này ở đâu vậy?
        Hàng hãng Tàu nó làm

Thủ công có làm vào mắt

Đưa lên để minh họa cách up ảnh thôi

Comment

• thực ra mình sử dụng máy tính chưa thành thạo cho lắm nên các phần đó hơi bị rắt rối vơi mình mỗi lần cần cái gì thì minh vẽ mấy đứa con hổ trợ chứ các phần đó hiện mình bó tay để mai mốt đứa con nó rảnh mình vẽ nó làm thử coi có được không mình đã pot lên rồi thì mình chia xẻ cho mọi người chứ để làm gì

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
            bác vào trả lời chi tiết ý bác song kéo chuột xuống có ô tải files dính kèm đó bác, bác kích tiếp vào Add files song kích tiếp vào thêm file lad được bác ạ.
            Link down (hai file khác nhau):

File 1: https://www.mediafire.com/?ycz3jdc53cgy5fm

File 2: https://www.mediafire.com/?3f7jsae1d0ygph5

Comment

• đưa con đi học về và mình vẽ nó đưa lên cho mọi người đây và mình vẽ bằng phần mềm proteus

Comment

• cảm ơn bác adiencobmt nhiều ạ!khi nào cháu làm được cái mạch của anh hoang ok cháu sẽ chuyển linh kiện qua pcb của bác.anh nào có pc thì chuyển sang file pdf cho em xin với ạ.
                Hưng yên

Comment

• cái ông xzzx muốn làm cái máy cắt mỏ gà hỏi từ bên hội kích cá sang cả đây! bên đó tôi hỏi có muốn làm không tôi chỉ cho, chả thấy trả lời gì hết, muốn làm cái này mua một cái biến áp có trụ giữa chừng 16cm2 rồi qua face tôi hướng dẫn cho, tôi cũng có làm một cái mỏ hàn xung hàn dây đồng motor cho ông anh, trụ giữa 16,5cm2, bóp nhả bóp nhả , hàn thì thôi rồi, cực kỳ ngon, cọng dây điện sát bên không cháy mà thiếc ngấu rất đẹp.có điều nó nặng 2,5kg.

P/S: bác [MENTION=283760]vanhoang[/MENTION] : em chỉ sửa thôi chứ không vẽ lại mạch, mạch nó là hai lớp, một mặt linh kiện, có điều nó dùng biến áp xuyến bán sẵn ở vn chỉ 200k một cục., đầu ra không hề có lọc mà hàn rất ngon thế mới lạ. mạch in của nó khác với của bác nhiều lắm. mạch bảo vệ igbt có trở 22r/2w và tụ 471/2kv. driver dùng uc3846, bảo vệ lm324, hoặc tl084.biến áp driver cũng bán sẵn nốt,
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• lặp mạng rồi!

Comment

• 200k thì mua cho nhanh.
                      Công quấn cũng chết.
                      Attached Files

Comment

• quangdong cho mình hỏi tý nhé biến ap xuyến họ bán ở chổ nào nhờ quandong chỉ giúp mình với mình bị vở một cái nhưng không biết đâu để mua mong quandong giúp giùm cho mình cám ơn nhiều

Comment

• Hjhj em cảm ơn hai bac nha

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                            Khi vặn chiết áp từ que hàn 1 ly lên thì dòng ra khỏe hơn và đốt lủng sắt, tại sao mắc may so vào đầu ra thì lại ko chỉnh được áp ra thì chưa hiểu? Cần phải xem lại cho kỹ hoặc do cắt dây may xo ngắn quá trở nhỏ dòng biến thiên lại ít nên không nhận thấy.
                            Cần làm lại các bước như cũ sau khi lắp xong IGBT mới. Đừng lắp cả 4 mà nên chỉ lắp 2 con đã (2 con cũng cắt sắt 3-4 ly ngọt được rồi-của mình có 2 con vì chật quá )
                            Nếu áp chân 3 có từ biến dòng về và thay đổi được thì đo xem được mấy (V). Nó phải đạt 1V thì mới bắt đầu bảo vệ, tất nhiên áp này là áp xung nên đỉnh của nó đạt 1V là tác động rồi, nên giá trị quân bình sẽ thấp hơn 1V, Em phải làm tải may so đầu ra cho được 20a-30A và đo dòng sơ cấp mạch 300V đó bao nhiêu A? Khi đó đo chân 3 biến dòng về được nhiêu?
                            Khi đó ta có thể biết sơ sơ bao nhiêu A thì nó sẽ bảo vệ.
                            Có thể thay đổi con trở lên 2 Omh cho nó tác động sớm( hoặc cho 5Ohm khi đo thử cho dễ thấy V)
                            Nếu mọi thứ đều ổn thì có khả năng biến áp bị bão hòa khi mở xung rộng, nếu vậy thì hãy lót thêm lớp nữa vào khe hở biến áp. Việc này sẽ làm giảm công suất nhưng bù lại an toàn cho IGBT/
                            Còn một khả năng nữa là khi tăng độ rộng xung, biến áp kích driver cho IGBT bị giảm áp ở thứ cấp. Chính vì vậy mà người ta thường hay quấn số vòng dây thứ cấp phía IGBT lớn hơn phía sơ cấp. và dùng diod zener để bảo đảm áp cực G không vọt quá
                            Mà 2 con IGBT mắc // nhớ dùng trở 10 Ohm mà phân nhánh vào G nhé.
                            Bác Bảo ơi. Em đã test thử biến dòng như Bác hướng dẫn, em gắn R lấy áp là 5 ohm (thay cho con 1.5 ohm), lắp tải vào mạch thứ cấp đo áp ở chân 3 IC3845 có áp nhưng rất bé khoảng 0,2 v, khi chỉnh biến trở 2k2 áp có thay đổi, em không có đồng hồ đo dòng DC nên không biết dòng qua cuộn sơ BA động lực để so sánh. Em quấn lại biến áp driver cuộn I=4=30 vòng, cuộn II=III=32 vòng, đo áp ở mạch điều khiển khi chưa lắp mạch IGBT thì 2 kênh bằng nhau, khi lắp mạch IGBT thì em thử tải phát hiện 1 con IGBT đấu với đầu đầu cuộn sơ rất nóng còn con kia lạnh tanh, lúc đó em kiểm tra áp ở mạch khiển kênh (em tạm gọi là kênh 1) đấu với IGBT bị nóng (con đấu với đầu đầu cuộn sơ BA) UGE gần bằng 7 VDC và gần 15 VAC, còn đo ở kênh (kênh 2) đấu với IGBT nguội (con đấu với đầu cuối cuộn sơ BA) UGE gần 7.2 VDC v hơn 15 VAC, em đảo thử con IGBT kênh 1 qua kênh 2 và ngược lại thì em đo áp vẫn là ở kênh 2 cao hơn kênh 1. Em không hiểu tại sao có sự chênh lệch điện áp giữa 2 kênh (khi chưa lắp mạch IGBT thì bằng nhau) và 2 con IGBT mắc nối tiếp với nhau vậy sao khi chạy con thì nóng con thì lạnh, em cày mấy ngày nay mà cũng không biết tại sao. Nếu như biến áp driver em quấn số vòng cuộn II và cuộn III không bằng nhau thì sao đo áp khi chưa lắp mạch IGBT lại bằng nhau. Bác giúp em với, cám ơn Bác rất nhiều. (em viết hơi dài vì em cố gắng diễn đạt tình trạng em gặp phải để Bác dễ hình dung mong Bác thông cảm).

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                              cái ông xzzx muốn làm cái máy cắt mỏ gà hỏi từ bên hội kích cá sang cả đây! bên đó tôi hỏi có muốn làm không tôi chỉ cho, chả thấy trả lời gì hết, muốn làm cái này mua một cái biến áp có trụ giữa chừng 16cm2 rồi qua face tôi hướng dẫn cho, tôi cũng có làm một cái mỏ hàn xung hàn dây đồng motor cho ông anh, trụ giữa 16,5cm2, bóp nhả bóp nhả , hàn thì thôi rồi, cực kỳ ngon, cọng dây điện sát bên không cháy mà thiếc ngấu rất đẹp.có điều nó nặng 2,5kg.

P/S: bác [MENTION=283760]vanhoang[/MENTION] : em chỉ sửa thôi chứ không vẽ lại mạch, mạch nó là hai lớp, một mặt linh kiện, có điều nó dùng biến áp xuyến bán sẵn ở vn chỉ 200k một cục., đầu ra không hề có lọc mà hàn rất ngon thế mới lạ. mạch in của nó khác với của bác nhiều lắm. mạch bảo vệ igbt có trở 22r/2w và tụ 471/2kv. driver dùng uc3846, bảo vệ lm324, hoặc tl084.biến áp driver cũng bán sẵn nốt,
                              mình có tìm trên mạng được 1 sơ đồ máy hàn cầu H mà trong sơ đồ này có 2 con zene (DZ3 và DZ4 ) không biết bao nhiêu V và mấy cái giắc ( CN1 CN3 CN5 ) không hiểu để đấu những cái gì ? bạn và mọi người hay sửa máy hàn bạn có thể giải thích hộ mình được không và mọi người ai biết chỉ giúp mình nhé

248_FORWARD_200_IGB.pdf

Comment

• bác ở sài gòn thì qua đây:Biến áp máy hàn điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X