Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
    Mua đâu mà rẻ thế! Ở mình fga25n120 30-32k/con. có loại 40K
    em mua ở chợ trời, chữ trên thân nó khắc chứ không phải làn chữ in không biết có phải lac loại tốt không nữa.qua hàn thuyên nó đòi 35k 1 con MUR3060.
    Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi vanhoang Xem bài viết
      BẠN MUA diode loại nào vậy( mã của nó như nào ) mới hay cũ và cửa hàng nào bán mà rẻ vậy? để mình mua ít về dùng dần bạn cho mình địa chỉ nhé.Còn máy hàn của bạn sao rồi nhớ thông báo kết quả cho mọi người có động lực nhé.
      anh có biết cái bác bán biến áp xung trong chợ không,ở bên trong ý chứ không phải bác ở đầu đường đi vào đâu.cái quán ý cạch bên bác bán biến áp ,bên tay trái mình nhìn vào có anh nói giọng miền nam ý.máy hàn em đang làm chưa thử được.
      Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
        bác bao cho cháu hỏi là cuộn cảm đầu ra thì nối với đầu ra củA diode hay đầu ra của biến áp,cháu thấy 2 sơ đồ khác nhau cách đấu này.hay để bên nào cũng được bác?hôm qua cháu đi mua diode tưởng 30k một con hóa ra có 15k 1 con rẻ hơn 1 nửa,IGBT fga25n120 18k 1 con,không biết diode họ có tính nhầm ko.
        Đấu sau diod cũng được, mà đấu cách kia (vào cuộn thứ cấp) cũng được, trong 2 trường hợp thì cuộn cảm duy trì dòng hàn qua diod khi IGBT ngắt

Comment

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
          cám ơn Bảo khi mình thử bóng đèn sáng đều hở mạch thứ cấp khi Bảo vẽ cho máy hàn chạy thử thì mình gắng mâm nồi cơm và cho thử tải chứ trước đó là mình thử điều không tải và nói chung là mình chọn cách ghep lõi khít nhất và không cho khe hở không khí nhưng khi thử bóng 75w thì nó sáng còn thử bóng 200w thì nó chỉ đỏ dây tóc khi đó mình mới thay cái mâm nồi cơm để thử tải ai dè cái mâm nó nóng và điên áp bên thứ sụt xuống còn 9v còn thực với Bảo mình ở DĂK LĂK nên mượng được đồng hồ đo henry hơi khó chắc mình phải làm một cái theo mạch của bạn gì đó pot lên mơi được mong Bảo hướng dẫn tiếp cho mình với nhé minh cám ơn Bảo nhiều con mình đọc các phần trước Bảo có vẽ thay bóng điện bằng cái ban ủi hoặc ấm đun nước và cho tải mai xo vào phần thứ cấp rồi đo vôn ra và điều chỉnh chiếc áp dòng nhưng mình đo vôn thì được còn chỉnh chiết áp thì không thấy thay đổi vôn ra gì cả
          Như vậy là bình thường nếu bóng 200W đỏ dây tóc thôi, bây giờ lắp biến dòng vào và đo áp ra trên trở 1.5 ohm, xỏ dây qua lỗ lần 1 và lần 2 (theo 2 hướng khác nhau) lần nào cho áp ra lớn hơn thì đúng, xong đấu mạch biến dòng, bỏ mạch phụ đi vẫn dùng cái mâm điện lắp vào, thử chỉnh chiết áp hàn xem (với tải may so đó) nó có thay đổi áp trên cái mâm điện ko?
          Nếu thay đổi được thì bác có thể bỏ mâm ra, cho chiết áp hàn vị trí thấp dòng, đấu nối mạch sơ cấp ko có mâm điện, cắm điện lưới vào, mạch thứ cấp để hở, xem xét 1 lúc, nếu êm thì bác bắt đầu thử tải may so, lúc đầu để máy so dài, sau đó ngắn dần, hoặc cắt nhiều sợi dài bằng nhau, lúc đầu thử tải 1 sợi sau đó tăng lên 2 sợi ..điều chỉnh dòng hàn xem may so nóng đỏ thay đổi thế nào?
          Kiểm tra lần cuối: Ko biết các bác quấn 2 cuộn sơ và thứ biến áp chính theo chiều thế nào nhỉ? Có thể vẽ ra hoặc mô tả được ko? Nếu đấu sai chiều 2 cuộn này thì mạch ko hoạt động đúng.
          Ví dụ cuộn sơ cấp từ +300-->-300 theo chiều kim đồng hồ quanh lõi giữa, thì chiều cuộn thứ cấp từ (+)-->(-)(trên xuống theo hình vẽ) theo kim hay ngược kim đồng hồ (Nếu ta nhìn BA thẳng từ trên xuống)?
          Last edited by thucbao; 29-11-2014, 23:41.

Comment

• cuộn sơ cấp và thứ cấp mình quấn cùng chiều và chiều quấn thuận theo chiều kim đồng hồ ( mình nhìn trên xuống ). Bảo cho mình hỏi khi mình lắp biến dòng vào để đo áp ra trên trở 1.5ohm thì bên thứ cấp có mắt tải không .
            nếu 2 cuộn sơ cấp và thứ cấp đấu sai thì làm cách nào để mình phát hiện được và khi đấu sai vậy thì bo mạch có ảnh hưởng gì không
            còn biến dòng mình quân trên lõi có số liệu la : đường kinh ngoài 2,2F đường kính trong 1,8F dày 4mm cao 8mm và mình quân 56vg cở dây 55 vơi trở hạng dòng 1,5ohm nhò Bảo xem có được không lõi có nhỏ lăm không nếu lõi nhỏ thì Bảo cho mình kích thước lõi với kẻo ở đây rất khó tìm mong Bảo giúp mình nghe mình cám ơn
            Bảo cho mình hỏi tiếp tý nữa nghe mình thay bóng đèn bằng mâm điện cho tải dây mai xo 2m mình đo điện ra được 9v rồi tiếp tục mình đảo chéo dây sơ cấp lại và cấp điện để thử lại thì đo điện ra được 7,5v vậy chiều nào đúng chiều nào sai nhờ Bảo xác định giúp cho mình với
            Last edited by adiencobmt; 30-11-2014, 10:35.

Comment

anh có biết cái bác bán biến áp xung trong chợ không,ở bên trong ý chứ không phải bác ở đầu đường đi vào đâu.cái quán ý cạch bên bác bán biến áp ,bên tay trái mình nhìn vào có anh nói giọng miền nam ý.máy hàn em đang làm chưa thử được.
              Cái quán đó nó nằm bên tay trái mình đi vào và đối diện cái bác bán ferit hả em? mà diode này mới hay cũ vậy mà sao rẻ thế nhỉ ? trước anh mua cách đây 2 năm rồi mà đã 30k /1 con.Còn máy hàn của em phần mạch diode nắn động lực này em dùng dây đồng loại 2mm mà hàn thêm vài sợi // vào mạch để tăng cường khả năng chịu dòng cho mạch nhé anh thấy em dùng thiếc phủ dầy vào mạch tốn quá mà lại không tốt bằng dây đồng nữa (đang hàn đường mạch nóng lên làm chảy thiếc ra thì hay lắm đó)cả mạch IGBT nữa nhé.khi nào xong nhớ báo kết quả nhé

Comment

• e mơi mua máy hàn xung xài chưa được 8 tháng thì bụp ko sài được nữa, tháo ra thấy cháy khét nghẹt,,
                bác Thucbao làm máy hàn tạo xung này lâu chưa, xài bao nhiêu ngày và có hàn liên tục ko?
                nghia hoang vu_20 quang trung

Comment

• Nguyên văn bởi nghiahoangvu Xem bài viết
                  e mơi mua máy hàn xung xài chưa được 8 tháng thì bụp ko sài được nữa, tháo ra thấy cháy khét nghẹt,,
                  bác Thucbao làm máy hàn tạo xung này lâu chưa, xài bao nhiêu ngày và có hàn liên tục ko?
                  Mình làm cách 3 năm rồi, ít hàn lắm, chưa hư

Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
                  cuộn sơ cấp và thứ cấp mình quấn cùng chiều và chiều quấn thuận theo chiều kim đồng hồ ( mình nhìn trên xuống ). Bảo cho mình hỏi khi mình lắp biến dòng vào để đo áp ra trên trở 1.5ohm thì bên thứ cấp có mắt tải không .
                  nếu 2 cuộn sơ cấp và thứ cấp đấu sai thì làm cách nào để mình phát hiện được và khi đấu sai vậy thì bo mạch có ảnh hưởng gì không
                  còn biến dòng mình quân trên lõi có số liệu la : đường kinh ngoài 2,2F đường kính trong 1,8F dày 4mm cao 8mm và mình quân 56vg cở dây 55 vơi trở hạng dòng 1,5ohm nhò Bảo xem có được không lõi có nhỏ lăm không nếu lõi nhỏ thì Bảo cho mình kích thước lõi với kẻo ở đây rất khó tìm mong Bảo giúp mình nghe mình cám ơn
                  Bảo cho mình hỏi tiếp tý nữa nghe mình thay bóng đèn bằng mâm điện cho tải dây mai xo 2m mình đo điện ra được 9v rồi tiếp tục mình đảo chéo dây sơ cấp lại và cấp điện để thử lại thì đo điện ra được 7,5v vậy chiều nào đúng chiều nào sai nhờ Bảo xác định giúp cho mình với
                  Cuộn sơ cấp và thứ cấp quấn cùng chiều giả sử As-Bs và At--Bt thì đầu As cuộn sơ nối với +300v thì đầu At thứ cấp phải nối với diod nắn dòng (hay nói cách khác dấu (.) trên sơ đồ cuộn dây biến áp nằm ở As và At).
                  Biến dòng hơi nhỏ, bác lấy thêm lõi nữa xấp lại hoặc dùng lõi 25*15*12 (màu đen)
                  Bác thử chỉnh khi có tải nhỏ xem nếu cần tạm thay cái trở 1.5 om bằng trở 10-15ohm-1W vào cho dễ tác động,xong mới thay trở 1.5Ohm vào. Mình nghĩ vẫn nên cho khe hở bằng giấy rất mỏng xem bóng 200W sáng thế nào, chứ ko khe hở rất dễ bị bão hòa vì lõi của bác là ferit TV.

Comment

Cái quán đó nó nằm bên tay trái mình đi vào và đối diện cái bác bán ferit hả em? mà diode này mới hay cũ vậy mà sao rẻ thế nhỉ ? trước anh mua cách đây 2 năm rồi mà đã 30k /1 con.Còn máy hàn của em phần mạch diode nắn động lực này em dùng dây đồng loại 2mm mà hàn thêm vài sợi // vào mạch để tăng cường khả năng chịu dòng cho mạch nhé anh thấy em dùng thiếc phủ dầy vào mạch tốn quá mà lại không tốt bằng dây đồng nữa (đang hàn đường mạch nóng lên làm chảy thiếc ra thì hay lắm đó)cả mạch IGBT nữa nhé.khi nào xong nhớ báo kết quả nhé
                    không hai quán sát nhau ý cách mỗi cái vách thôi.diode là hàng mới anh nhé.mạch diode ra em chập 3 dây 2mm phủ lên mạch như vậy có nhỏ không anh.còn đường mạch igbt em cho thêm 1 sợi 1mm phủ thiếc lên.
                    Hưng yên

Comment

không hai quán sát nhau ý cách mỗi cái vách thôi.diode là hàng mới anh nhé.mạch diode ra em chập 3 dây 2mm phủ lên mạch như vậy có nhỏ không anh.còn đường mạch igbt em cho thêm 1 sợi 1mm phủ thiếc lên.
                      Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi nghiahoangvu Xem bài viết
                        e mơi mua máy hàn xung xài chưa được 8 tháng thì bụp ko sài được nữa, tháo ra thấy cháy khét nghẹt,,
                        Ngày hàn hết 3 cuộn mig ah , sao mà nhanh chết thế .

Comment

Sao trong cái base của linh kiện nó tụt đi tận đâu thế.

Comment

• Bảo cho minh hỏi theo như sơ đồ 2 dấu chấm cùng một phía thì cuộn sơ và thứ quấn dây ngược chiều nhau phải không bảo cho mình biết với còn nói như cach Bảo nói thì sơ và thứ quấn cùng chiều không biết sao mình đấu chiều nào nó củng ra điện có điều đấu thuận theo Bảo nói thì điện ra đo được khi có tải là 9v 7A còn đầu nghịch theo sơ đồ thì điện ra đo được khi có tải là 7,5v và 6A thì mình không biết cách nào đúng cách nào sai nhờ Bảo chỉ cho mình cách đấu sai với (tức là khi đấu sai thì có hiện tượng gì xảy ra để cho mình biết đó là sai) mong Bảo chỉ giúp mình với mong Bảo thông cảm nhiều cho mình nghe vì không biết nên làm phiền Bảo hơi nhiều mình cám ơn nghe
                            còn nói đến tạo khe hở không khì chắc lá không được bảo ơi mình bỏ vào một lớp giấy mỏng mà bóng 200w sáng lên liền chứ không phải đỏ sợi dây tóc như ban đầu
                            Last edited by adiencobmt; 30-11-2014, 15:27.

Comment

ừ thế là ổn rồi nhưng bây giờ em dùng axiton rửa sạch mạch đi và dùng sơn cách điện quét vào mạch để bảo vệ mạch và cách điện trống phóng điện hồ quang từ cực này sang cực kia của diode nhé ( khi hàn đường mạch nóng nên thì không khí rễ dẫn điện hơn) .Chúc thành công và mong có kết quả sớm

à em cho anh xin số điện thoại của em nhé ( quyen091981@gmail.com )

Comment

• Bác bao ơi chiều nay cháu lắp tất cả mọi thứ và vÀ thử tải là 1 bóng đèn 100w,1siêu điện+1bàn ủi,chỉnh triết áp không thay đổi,sau đó cháu cho thêm tải là 1 máy sấy tóc 1800w chỉnh triết áp thì có tác động( cháu thấy có thể chỉnh triết áp giảm xuống thì bóng đèn 100w chỉ đỏ dây tóc thôi,nhưng biến áp động rít lên,chỉnh về max thi bình thường như vậy là biến dòng của cháu có phản hồi rồi)vậy là cháu bỏ tải nối 2 đầu ra bằng sợi dây 1mm,cắm điện cho nguồn chính sau đó bật nguồn cho mạch điều khiển,vậy là bùm nổ cầu chì,kiểm tra 4 con IGPT ra đi.biến dòng cháu quấn 64vòng bằng dây 0,5 như vậy dòng khống chế là 42.6A phải không bác.
                                Last edited by 201289; 30-11-2014, 20:41.
                                Hưng yên

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X