Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
    Bảo cho minh hỏi theo như sơ đồ 2 dấu chấm cùng một phía thì cuộn sơ và thứ quấn dây ngược chiều nhau phải không bảo cho mình biết với còn nói như cach Bảo nói thì sơ và thứ quấn cùng chiều không biết sao mình đấu chiều nào nó củng ra điện có điều đấu thuận theo Bảo nói thì điện ra đo được khi có tải là 9v 7A còn đầu nghịch theo sơ đồ thì điện ra đo được khi có tải là 7,5v và 6A thì mình không biết cách nào đúng cách nào sai nhờ Bảo chỉ cho mình cách đấu sai với (tức là khi đấu sai thì có hiện tượng gì xảy ra để cho mình biết đó là sai) mong Bảo chỉ giúp mình với mong Bảo thông cảm nhiều cho mình nghe vì không biết nên làm phiền Bảo hơi nhiều mình cám ơn nghe
    còn nói đến tạo khe hở không khì chắc lá không được bảo ơi mình bỏ vào một lớp giấy mỏng mà bóng 200w sáng lên liền chứ không phải đỏ sợi dây tóc như ban đầu
    Nếu theo sơ đồ thì 2 cuộn sơ cấp và thứ cấp quấn cùng chiều từ dấu (.) đến đầu kia.
    Nếu đấu nghịch thì nó hoạt động theo nguyên lý mạch fly back. Nghĩa là khi IGBT mở thì trong thứ cấp ko có dòng điện mà năng lượng tích tụ lại trong biến áp dưới dạng từ trường (giống như lo xo cơ khí bị nén lại). Khi IGBT đóng lại thì năng lượng tích tụ trong thứ cấp mới xả qua diod nắn vào tải được.
    Còn khi đấu đúng, hễ mạch IGBT có dòng . lập tức cuộn thứ cấp có dòng chống lại sự tăng dòng trong sơ cấp, vì thế diod phải đấu đúng phía đầu dây mới lấy được dòng. Khi bán kỳ thứ 2 xảy ra IGBT khóa lại, dòng trong thứ cấp vẫn tiếp tục chảy vào tải nhờ cuộn cảm tích tụ và qua diod kia trở về cuộn cảm. Nhờ thế mà dòng liên tục hơn và có trị số lớn hơn như bác đã đo thấy, Sơ sơ như vậy.

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
      Bác bao ơi chiều nay cháu lắp tất cả mọi thứ và vÀ thử tải là 1 bóng đèn 100w,1siêu điện+1bàn ủi,chỉnh triết áp không thay đổi,sau đó cháu cho thêm tải là 1 máy sấy tóc 1800w chỉnh triết áp thì có tác động( cháu thấy có thể chỉnh triết áp giảm xuống thì bóng đèn 100w chỉ đỏ dây tóc thôi,nhưng biến áp động rít lên,chỉnh về max thi bình thường như vậy là biến dòng của cháu có phản hồi rồi)vậy là cháu bỏ tải nối 2 đầu ra bằng sợi dây 1mm,cắm điện cho nguồn chính sau đó bật nguồn cho mạch điều khiển,vậy là bùm nổ cầu chì,kiểm tra 4 con IGPT ra đi.biến dòng cháu quấn 64vòng bằng dây 0,5 như vậy dòng khống chế là 42.6A phải không bác.
      Chia sẻ với cháu vì sự cố này
      Cháu lẽ ra phải cắt may so có trở 1 Ohm (6 sợi. mỗi sợi 6 ohm mà ghép //) đàng này cháu lại đấu vào thứ cấp tải là cái bàn là và siêu điện (bước đầu để chỉnh kiểm tra biến dòng thì OK) xong rồi đoản mạch đầu ra ngay thì hơi vội vàng.
      Lẽ ra sau bước trên thì thử tải 6 Ohm, 3 ohm, 2 Ohm bằng may so xem nó diễn tiến thế nào, cầu chì sơ cấp để tầm 10-15A đã.
      Còn biến dòng quấn như vậy là bảo vệ dòng max 42.5A là đúng (trở là 1.5Ohm). Tuy nhiên cháu phải đấu chiều biến dòng cho đúng (xỏ dây phía nào vào?) thì mới bảo vệ được. Ngoài ra biến áp động lực các cuộn dây phải đấu đúng chiều.

Comment

• Mình theo dõi chủ đề này lâu rồi, nay cũng muốn bắt đầu làm thử.Bác Bảo vui lòng cho mình hỏi thăm vài vấn đề sau:
        1/ Mình muốn làm đơn giản nhất về phần điện tử, chỉ lắp bộ nguồn,mạch dùng 3845 và mạch động lực,giải nhiệt dùng quạt 220v chạy trực tiếp khi cấp điện,rơ le cấp nguồn mở chậm bằng timer.
        2/ Nếu cấp điện cho mạch động lực mà ic 3845 chưa chạy thì có ảnh hưởng gì không
        3/ Rơ le nhiệt bảo vệ thường đóng có thể dùng điều khiển trực tiếp rơ le cấp n guồn,khi nó mở thì rơ le cắt nguồn toàn bộ
        Mong trả lời của bác

Comment

• Nguyên văn bởi ky5725 Xem bài viết
          Mình theo dõi chủ đề này lâu rồi, nay cũng muốn bắt đầu làm thử.Bác Bảo vui lòng cho mình hỏi thăm vài vấn đề sau:
          1/ Mình muốn làm đơn giản nhất về phần điện tử, chỉ lắp bộ nguồn,mạch dùng 3845 và mạch động lực,giải nhiệt dùng quạt 220v chạy trực tiếp khi cấp điện,rơ le cấp nguồn mở chậm bằng timer.
          2/ Nếu cấp điện cho mạch động lực mà ic 3845 chưa chạy thì có ảnh hưởng gì không
          3/ Rơ le nhiệt bảo vệ thường đóng có thể dùng điều khiển trực tiếp rơ le cấp n guồn,khi nó mở thì rơ le cắt nguồn toàn bộ
          Mong trả lời của bác
          1/có thể đơn giản bằng cách quạt chạy với điện 220v, nguồn cấp Ic 3845 và biến áp Driver bằng cách biến áp thường --dc-25v xong qua ổn áp 15v
          2/Nếu IC 3845 chưa chạy thì mạch động lực ko ảnh hưởng gì vì 2 khóa IGBT chưa mở nên ko có dòng qua sơ cấp-cái này chính là khi bảo vệ nhiệt tác động
          3/Nếu bảo vệ nhiệt tác động để cắt rơ le nguồn thì mạch bảo vệ sẽ chậm hơn, do tụ nguồn còn có điện nên mạch vẫn chạy tiếp, với lại rơ le đâu cắt hẳn khỏi lưới? máy vẫn nạp tiếp cho tụ nguồn qua trở hạn dòng. Như vậy mạch nạp hạn dòng sẽ hỏng, ngoài ra có nhược điểm là lần sau khi rơ le đóng, tụ lại phải nạp từ đầu, mỗi lần vậy là dòng lớn gây sốc dòng trong lưới điện nhà có thể ảnh hửởng đến lưới và thiết bị khác.
          Mặt khác khi cắt nguồn bằng rơ le do dòng còn lớn nên mău hỏng tiếp điểm. Chính vì vậy mà dùng con IC555 để cắt xung của 3845 là hay hơn
          Last edited by thucbao; 01-12-2014, 08:14.

Comment

• cám ơn sự tận tình giúp đở của Bảo mong sao mình hoàn thành máy hàn một cách tốt đẹp và giảm sự hao tổn ít nhất và Bảo cho mình hỏi vậy là mình đấu chiều có dòng và áp ra lớn hơn là chiều đúng phải không Bảo

Comment

• Cảm ơn bác Bảo đã trả lời

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                Trước hết sau khi nổ IGBT kiểm tra lại toàn bộ mạch xem có gì hư kèm ko? Ví dụ diod thứ cấp có con nào hỏng không? 2 Diod HFA ở mạch sơ cấp có hỏng ko? Có thể nó chưa chết, đo ko phát hiện ra nhưng dòng rò của nó khi áp cao đặt vào là lớn, nên nóng IGBT
                Kiểm tra lại mạch driver cho IGBT bằng cách đấu dây biến áp xung cho cuộn dây này lái diver kia và ngược lại/
                Hoặc có thể kiểm tra xem từng driver lái từng IGBT bằng cách lấy 1 nguồn 12V DC (acquy) 1 bóng đèn xe máy
                Tháo bỏ biến áp động lực. Kiểm tra mạch driver IGBT1 : Mắc mạch +12V--bóng đèn --D1--S1 --(-12V) cho chạy mạch và xem thử có điều khiển dòng được ko và sáng tối thế nào (nhớ dùng mạch phụ) khi ko có biến dòng.
                Làm tương tự với IGBT thứ 2 : +12V --bóng đèn --D2--S2--(-12v) . Nếu bóng đèn điều khiển và sáng-- tối như nhau cho 2 trường hợp trên thì mạch driver bình thường.
                Sau đó lắp cái bóng 12V vào chỗ cuộn sơ cấp máy hàn bây giờ lái cả 2 IGBT +lắp biến dòng vào, bỏ mạch phụ đi và vẫn dùng nguồn 12V mà chạy mạch thử điều chỉnh xem bóng sáng đến đâu? Đo thử sụt áp trên IGBT thế nào có giống nhau ko? nếu ko giống nhau thì chắc tại diod HFA hoặc mạch mắc nhầm đâu đó, Nói chung hãy dùng nguồn 12V kiểm tra dễ dàng và an toàn.
                Chào Bác Bảo. em đã thay 4 con HFA, thay luôn 2 con IRF640, kiểm tra rất kỹ phần từ biến áp driver ra IGBT, quấn lại biến áp driver, kiểm tra luôn phần IGBT, kiểm tra từng con điện trở, diode zener, không phát hiện được chỗ nào sai, tất cả đều tốt nhưng áp ra vẫn không đều nhau và khi có tải IGBT vẫn con nóng con nguội. Em đã cày nát rồi. Nếu để vậy luôn có vấn đề gì không Bác?

Comment

• sondao coi lại cuộn biến áp cách ly nhiều khi quấn số vòng chiều quấn đúng nhưng các đầu dây ra đấu bị sai nên sondao coi lại chổ này đi

Comment

• Nguyên văn bởi adiencobmt Xem bài viết
                    sondao coi lại cuộn biến áp cách ly nhiều khi quấn số vòng chiều quấn đúng nhưng các đầu dây ra đấu bị sai nên sondao coi lại chổ này đi
                    em cám ơn Bác, đầu dây biến áp driver em chắc chắn không sai, trước khi quấn em đặt cái nòng lên bo mạch, em nhìn sơ đồ để xác định các đầu dây rồi em dán miếng băng keo giấy có ghi ký hiệu đầu dây vào các chân ra dây của nòng, sau đó em mới quấn dây, xong đầu nào là em hàn ngay đầu đó nên không thể có chuyện sai đầu dây được bác ạ

Comment

• Nguyên văn bởi sondao Xem bài viết
                      em cám ơn Bác, đầu dây biến áp driver em chắc chắn không sai, trước khi quấn em đặt cái nòng lên bo mạch, em nhìn sơ đồ để xác định các đầu dây rồi em dán miếng băng keo giấy có ghi ký hiệu đầu dây vào các chân ra dây của nòng, sau đó em mới quấn dây, xong đầu nào là em hàn ngay đầu đó nên không thể có chuyện sai đầu dây được bác ạ
                      theo em bác tháo bớt 1vòng dây bên có áp cao hơn ra,áp sẽ bằng nhau em cũng làm vậy lúc đầu cái của em cũng vậy cứ tưởng bị quấn thừa,lên tháo ra quấn lại.áp ra vẫn lệch mấy trăm mili vôn.vậy là em thao luôn 1 vòng thử bằng 2 con IRF nóng đều luôn.cái biến áp của anh cuộn số 3 bị áp cao hơn à?
                      Hưng yên

Comment

• [MENTION=156442]van hoang[/MENTION]: bác HOÀNG cho em hỏi chút: em đang thi công cái mạch của bác cho anh em mọi hôm đó: có điều cho em hỏi bác cho chạy tần 35khz hay là bao nhiêu vậy? em định cho chạy tần 40khz với ba động lực ee70. sơ 22 vòng ( 3mm2) thứ 1 băng đồng 16mm*0,65 ( 10,4mm2) cuốn làm 2 cuộn nối tiếp lại ở giữa ( mỗi cuộn 4 vòng/ 2 cuộn 8 vòng) .( vì bobin ee70 dài 41mm, nên chia làm 2 cuộn rồi cuốn), khe hở 0,1mm.
                        có bác nào làm với thông số như của em( ee70, tần 40khz, khe hở 0,1mm/ sơ 22 thứ 8) thì dòng max cho ra tối đa được bao nhiêu amp? và volt khoảng bao nhiêu ạh?
                        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                          Chia sẻ với cháu vì sự cố này
                          Cháu lẽ ra phải cắt may so có trở 1 Ohm (6 sợi. mỗi sợi 6 ohm mà ghép //) đàng này cháu lại đấu vào thứ cấp tải là cái bàn là và siêu điện (bước đầu để chỉnh kiểm tra biến dòng thì OK) xong rồi đoản mạch đầu ra ngay thì hơi vội vàng.
                          Lẽ ra sau bước trên thì thử tải 6 Ohm, 3 ohm, 2 Ohm bằng may so xem nó diễn tiến thế nào, cầu chì sơ cấp để tầm 10-15A đã.
                          Còn biến dòng quấn như vậy là bảo vệ dòng max 42.5A là đúng (trở là 1.5Ohm). Tuy nhiên cháu phải đấu chiều biến dòng cho đúng (xỏ dây phía nào vào?) thì mới bảo vệ được. Ngoài ra biến áp động lực các cuộn dây phải đấu đúng chiều.
                          hỏi thật bác thucbao nhé từ đầu đên cuối khi thiết kế cái máy hàn này bác có bị nổ igbt lần nao không?hay là 1 phát ngon luôn?hàn vài que 1 luc co sao khong?mà sao em làm hay bi nổ.có lúc đươc 2 que hàn là tèo.em dang nghi ngờ về sự ổn định của mạch này quá.

Comment

Chào Bác Bảo. em đã thay 4 con HFA, thay luôn 2 con IRF640, kiểm tra rất kỹ phần từ biến áp driver ra IGBT, quấn lại biến áp driver, kiểm tra luôn phần IGBT, kiểm tra từng con điện trở, diode zener, không phát hiện được chỗ nào sai, tất cả đều tốt nhưng áp ra vẫn không đều nhau và khi có tải IGBT vẫn con nóng con nguội. Em đã cày nát rồi. Nếu để vậy luôn có vấn đề gì không Bác?
                            Bạn có thể nói quấn Driver thế nào ko? có 4 cuộn mỗi cuộn nên quấn trên 1 lớp riêng cách điện nhau, trường hợp như mô tả thì mình sẽ kiểm tra loại trừ biến áp driver bằng cách đảo cho cuộn này lái Fet kia và ngược lại, nếu vẫn Fet đó nóng thì không phải biến áp driver.
                            Khi có tải đo thử trên con nóng và con nguội áp D-S nó được mấy V? Phải tìm ra lỗi ở đâu chứ ko để thế được.
                            Nguyên văn bởi kiendk Xem bài viết
                            hỏi thật bác thucbao nhé từ đầu đên cuối khi thiết kế cái máy hàn này bác có bị nổ igbt lần nao không?hay là 1 phát ngon luôn?hàn vài que 1 luc co sao khong?mà sao em làm hay bi nổ.có lúc đươc 2 que hàn là tèo.em dang nghi ngờ về sự ổn định của mạch này quá.
                            Thực ra mình cũng hỏng 1 IGBT nhưng đó là khi thử tải, do hàn nhầm chân tụ chỗ gần IGBT (ko nhớ chỗ nào nữa-lâu rồi quên). Sau khi thay thì thử tải 0.4 OM bằng cái shunt ruột gà tình cờ mua được, nó nóng đỏ lên, để khoảng 10 giây, sau mình lại kẹp vào giữa shunt lấy 0.2 Ohm thử tiếp, nó chạy cũng êm và chĩnh dòng to nhỏ được 100A (đo áp 2 đầu shunt chứ ko có ampe cặp) Khi đó mới bắt đầu hàn, do ko quen hàn nên que hay bị dính còn chĩnh dòng to thì nó cắt lủng sắt hết. Của mình do vỏ nhỏ kín mít bên trong hầu như ko có chỗ nên tản nhiệt nhanh nóng. Mình xả dòng cắt thép 3 ly liên tục thì bảo vệ nhiệt tác động khi hết 1 que hàn, Còn hàn thì chưa có khi nào mà hàn liên tục lâu vì dân nghiệp dư hàn 1 tý là nghỉ. Cái hay là mình mua 2 IGBT 50A định lắp cho nó, nhưng để thử mình lắp IGBT FGA25 A-1200V nếu hư thì cũng đỡ tiền. Thế mà xong nó hàn cắt được nên mình để vậy luôn, mà cũng chẳng mấy khi hàn ở nhà. Mình đã thử 2 dạng DRIVER bằng biến áp và bằng OPTO thì thấy OPTO (dùng TLP-250) nó làm việc êm hơn.

Comment

• [QUOTE=thucbao;909541]Bạn có thể nói quấn Driver thế nào ko? có 4 cuộn mỗi cuộn nên quấn trên 1 lớp riêng cách điện nhau, trường hợp như mô tả thì mình sẽ kiểm tra loại trừ biến áp driver bằng cách đảo cho cuộn này lái Fet kia và ngược lại, nếu vẫn Fet đó nóng thì không phải biến áp driver.
                              Khi có tải đo thử trên con nóng và con nguội áp D-S nó được mấy V? Phải tìm ra lỗi ở đâu chứ ko để thế được.

Thưa Bác Bảo.
                              Em quấn cuộn 1 trước, đầu đầu nối với chân số 7 IC 3845 (nguồn +14V5), đầu cuối nối với IRF540, quấn băng giấy cách điện.
                              Quấn tiếp cuộn 2, đầu đầu nối với 2 con trở nối tiếp (4,7+10 ohm) vào chân G con IGBT lấy nguồn +300VDC, đầu cuối nối với chân âm diode 5819 nối với đầu đầu cuộn sơ biến áp động lực, quấn băng giấy cách điện.
                              Quấn tiếp cuộn 3, đầu đầu nối với 2 con trở nối tiếp (4,7+10 ohm) vào chân G con IGBT đầu cuối cuộn sơ BA động lực, đầu cuối nối với chân âm diode 5819 nối với nguồn -300VDC, quấn băng giấy cách điện.
                              Cuộn 4 quấn sau cùng, đầu đầu nối với chân âm diode 5819, đầu cuối cuộn 4 nối chung với đầu đầu cuộn 1, quấn băng giấy cách điện.
                              Giữa 2 trụ bìa và trụ giữa 2 chữ E em cho lớp giấy A4 loại mõng.
                              Em đổi 2 kênh cho nhau thì con nóng vẫn nóng và con nguội vẫn nguội. em bó tay. Em quăng nó qua một bên rồi khi nào em rãnh em mới làm tiếp chứ giờ đầu óc em đơ rồi không suy nghĩ được gì. Cám ơn Bác rất nhiều, rất nhiều ạ.

Comment

Bạn kiểm tra con zener bằng cách nào? Nếu chỉ đo điôt thuận nghịch thì không phát hiện rò được, mà phải nối tiếp với trở 3,3k - 4,7k sau đó cấp điện lớn hơn điện áp của nó (20 - 24V) và đo điện áp trên zener thì mới biết nó có rò hay không.
                                Con này rò làm áp cực G không đủ để igbt dẫn bảo hòa nên nóng. Cần chú ý hàn nhanh để tránh quá nhiệt làm hỏng các linh kiện bé.Chúc bạn may mắn!
                                Last edited by phongltyt; 02-12-2014, 17:32.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X