Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Bruce Nhon Xem bài viết
    em dùng bóng đèn trước xe dream có 2 sợi tóc 18w. đấu vào thì sơi tóc đỏ lên rồi tắt cứ như thế chứ nó hok sáng nổi. mà em cứ nghe tiếng tẹt tẹt..... ở trên boar hok bix là lý do gi?? em bỏ cái bóng đèn ra cho chạy cái quạt thì hok sao hết...em nghi cái biến áp nó có vấn đề rồi...
    mong bác giup em với.
    mình nghĩ bạn không cần thử bóng đèn 18W của xe honda làm gì, bạn thử 2 quạt chạy bình thường không sụt áp, biến áp không rít, không kêu là nguồn bình thường rồi, không cần bận tâm thêm nữa, bạn làm bước tiếp theo đi, còn nhiều việc phải làm lắm đó. còn tim đèn đỏ lên rồi tắt mình nghĩ là do quá tải thôi. mình thì nghĩ như vậy không biết các bạn khác nghĩ như thế nào

Comment

• Nguyên văn bởi sondao Xem bài viết
      chào các bạn, để làm được máy hàn theo bác thucbao và TDA 1415 cũng không dễ dàng chút nào. TDA 1415 sử dụng tới 2 relay 12V, một ở mạch nguồn và 1 ở mạch điều khiển, ở cái relay 12V ở mạch nguồn vì tìm không được cảm biến nhiệt loại thường đóng nên TDA 1415 thay phải qua trung gian là relay 12V + cảm biến nhiệt loại thường mở và tiếp điểm thường mở của relay 12V thay thế cho cảm biến nhiệt thường đóng trong mạch, nguyên lý là khi biến nhiệt thường mở tác động đóng tiếp điểm của nó thì sẽ làm cho relay 12V hoạt động, khi đó nó sẽ đóng tiếp điểm thường mở của nó, bạn chỉ việc đấu tiếp điểm thường mở của relay 12V vào chỗ tiếp tiếp thường đóng của cảm biến nhiệt thường mở trong mạch điện là ok, chúc các bạn thành công.

e cảm ơn a sondao . giờ thì đã hiểu chõ này rui ....kakkak

Comment

mình nghĩ bạn không cần thử bóng đèn 18W của xe honda làm gì, bạn thử 2 quạt chạy bình thường không sụt áp, biến áp không rít, không kêu là nguồn bình thường rồi, không cần bận tâm thêm nữa, bạn làm bước tiếp theo đi, còn nhiều việc phải làm lắm đó. còn tim đèn đỏ lên rồi tắt mình nghĩ là do quá tải thôi. mình thì nghĩ như vậy không biết các bạn khác nghĩ như thế nào
        hihhi ... e cứ nghĩ là cái BA của e có vấn đề chứ, e đã tháo ra rồi, giờ thì quấn lại. e mới tháo cái BA trong tv ra xem như thế nào nó cũng chẳng khác gì mấy .

Comment

e cảm ơn a sondao . giờ thì đã hiểu chõ này rui ....kakkak
          xin lỗi bạn Bruce Nhon, sau khi xem kỹ lại thì mình phát hiện ra mình nhầm khi giải thích cho bạn, biến nhiệt trong mạch nguyên lý là loại thường mở, vì tìm không được loại thường mở nên thay bằng biến nhiệt thường đóng và tiếp điểm thường mở của Relay 12V, tiếp điểm thường mở của relay 12V thay thế cho biến nhiệt thường mở trong mạch. mong bạn xem lại chỗ này để làm cho đúng.

Comment

xin lỗi bạn Bruce Nhon, sau khi xem kỹ lại thì mình phát hiện ra mình nhầm khi giải thích cho bạn, biến nhiệt trong mạch nguyên lý là loại thường mở, vì tìm không được loại thường mở nên thay bằng biến nhiệt thường đóng và tiếp điểm thường mở của Relay 12V, tiếp điểm thường mở của relay 12V thay thế cho biến nhiệt thường mở trong mạch. mong bạn xem lại chỗ này để làm cho đúng.
            không vấn đế gì a ơi, e chỉ cần bix cái relay đó dùng chung với cái relay nhiệt thì em hiếu dc phần nào rùi, để e xem kĩ hơn có thắc mắc gì thì e sẽ hỏi lại a sau.
            cảm ơn a nhé, sau này e còn hỏi a dài dài . mới hồi chiếu quấn lại cái BA nguồn xong rùi ngày mai test lại xem có ok hok.rùi tiếp tục làm cái boar dk với cái BA công suất. kakakakka đường đi thỉnh kinh của Đường Tăng vẫn còn dài.
            Last edited by Bruce Nhon; 30-03-2012, 00:34.

Comment

• Ôi cái này hay quá mà không biết kiếm linh kiện ở đâu mà làm chứ! Mình vừa xem qua nhưng thấy sơ đồ mờ quá không thể đọc được, Bác nào có gửi cho tôi xin vơi Mail nghiadtdb@gmail.com. Xin cảm ơn nhiều!
              Tiện đây cho hởi Bác nào làm được rồi nếu chạy ổn định thì bán cho mình với giá hữu nghị được không? Mình đang cần một cái mà không đủ điều kiện để làm.

Comment

• Ôi cái này hay quá mà không biết kiếm linh kiện ở đâu mà làm chứ! Mình vừa xem qua nhưng thấy sơ đồ mờ quá không thể đọc được, Bác nào có gửi cho tôi xin vơi Mail nghiadtdb@gmail.com. Xin cảm ơn nhiều!
                Tiện đây cho hởi Bác nào làm được rồi nếu chạy ổn định thì bán cho mình với giá hữu nghị được không? Mình đang cần một cái mà không đủ điều kiện để làm. ĐT: 0915.485.485

Comment

• thôi mình nghĩ bạn nên đi mua thì hơn , vì máy làm thủ công thì chi phí chế tạo sẽ cao hơn sản xuất công nghiệp , với lại sản phẩm làm ra nó còn có giá trị tinh thần nhiều hơn là sử dụng , chắc sẽ không ai nỡ bán đâu

Comment

Thực sự là từ trước tới nay mình chưa thấy ai quấn dây như vậy cả nên khg biết là có được hay khg
                    BẠN SONDAO ƠI CHO TÔI HỎI TÔI DÙNG CON G40N60 THAY CHO irg4pc50U CÓ ĐƯƠC KHÔNG

Comment

• Mình thấy cái này hay quá! Cảm ơn bạn nhiều. Nhưng bạn ơi sơ đồ mờ quá không thể đọc được trị số điện trở, với lại linh kiện cũng khó kiếm quá, có cách nào đơn giản hơn không? Mình thấy cái này cũng giống như sơ đồ nguồn máy tính bạn có thể nghiên cứu cải tiến nguồn máy tính thành máy hàn được không, như vậy sẽ đơn giản hơn nhiều!

Comment

• Mình cũng biết là vậy nhưng mà điều kiện của mình không có nên không biết kiếm linh kiện ở đâu, cái này nhỏ gọn hợp với mình nên muốn mua một cái gọi là giá hữu nghị, khi đó bạn có thể chế tạo thêm cái khác và cải tiến cho nó tốt hơn.

Comment

• a sondao cho e hỏi chỗ cái biến dòng e thấy trên boar lắp tổng thế của a tda1415 ở trang 25 có 2 cái dây ra nối vào đâu vậy.

Comment

• Nguyên văn bởi quyen81 Xem bài viết
                            BẠN SONDAO ƠI CHO TÔI HỎI TÔI DÙNG CON G40N60 THAY CHO irg4pc50U CÓ ĐƯƠC KHÔNG
                            Mình chỉ biết gắn đúng con 4PC50U, còn còn G40N60 có được hay không mình chịu thua.

Comment

a sondao cho e hỏi chỗ cái biến dòng e thấy trên boar lắp tổng thế của a tda1415 ở trang 25 có 2 cái dây ra nối vào đâu vậy.
                              Có phải ý bạn hỏi 2 chân đôminô kế bên biến dòng phải không? 2 chân này thật ra là một thôi vì ở mặt dưới mạch in được hàn chung với nhau, đầu tiên từ cuộc dây sơ cấp biến áp động lực, đầu đầu cuộn sơ bạn nối vào cực e của IGBT số 1, mình qui định số cho 2 IGBT để khỏi đấu nhầm, con số 1 là con có cực c nối vào nguồn +300VDC, đầu cuối cuộn sơ bạn nối vào chân đôminô (nối cả 2 chân hoặc 1 trong 2 chân cũng được), chỗ cái cọc 5ly ở giữa biến dòng bạn nối vào cực c của IGBT số 2. bạn nhớ lưu ý chiều ra vào của biến dòng để nối cho đúng

Comment

Có phải ý bạn hỏi 2 chân đôminô kế bên biến dòng phải không? 2 chân này thật ra là một thôi vì ở mặt dưới mạch in được hàn chung với nhau, đầu tiên từ cuộc dây sơ cấp biến áp động lực, đầu đầu cuộn sơ bạn nối vào cực e của IGBT số 1, mình qui định số cho 2 IGBT để khỏi đấu nhầm, con số 1 là con có cực c nối vào nguồn +300VDC, đầu cuối cuộn sơ bạn nối vào chân đôminô (nối cả 2 chân hoặc 1 trong 2 chân cũng được), chỗ cái cọc 5ly ở giữa biến dòng bạn nối vào cực c của IGBT số 2. bạn nhớ lưu ý chiều ra vào của biến dòng để nối cho đúng
                                e chưa hiểu rõ chỗ này lắm, vậy thì cái bien dòng Tt1.1 và Tt1.2 là một cái biến dòng quấn bằng lõi xuyến phi 20x12x6 dây 0.4 quấn 62 vòng hẻm a. rùi chỗ cái cọc 5ly với domino ở dưới mặt boar đồng mình có cách điện cho nó hok . mạch đk e dùng luôn cái pcb của a tda1415.

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X