Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
    Cho cháu hỏi thêm,nếu dùng TLP250 thì dùng 1 hay 2 con thế ạ ?
    Dùng 2 con TLP250 cho 2 con IGBT nhưng chúng làm việc đồng pha

Comment

• Các bạn cho hỏi trong trường hợp không tìm được diode nắn ở ngỏ ra thì mình có thể không nắn, xài ac như các máy hàn ac được không? Cám ơn!

Comment

• Nguyên văn bởi Hoang123 Xem bài viết
        Các bạn cho hỏi trong trường hợp không tìm được diode nắn ở ngỏ ra thì mình có thể không nắn, xài ac như các máy hàn ac được không? Cám ơn!
        Nếu dùng AC như bạn nói thì chắc hiệu suất không cao rất khó khăn trong việc kéo dài dây hàn...

Comment

• không phải AC hiệu suất đâu,mà DC thì dễ hàn hơn
          Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
          Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
            mình cũng nghĩ giống bạn đó. mình định dùng ống pvc quấn lên một lớp băng keo 2 mặt rồi quấn cùng lúc nhiều sợi song song lại sau đó ta quét vecni lên, đợi vecni khô thế là ta được một băng đồng. tùy theo yêu cầu mà ta quấn mấy sợi cho phù hợp.
            ý tôi là quấn trực tiếp lên Bobbins
            sẽ dễ hơn nhiều chứ,

Comment

• bạn muốn hàn AC thì phải là AC 50hz không cần sin vẫn được , máy hàn xung thì tầng số ngõ ra biến thế là rất cao ( dĩ nhiên) không thể hàn , mà nó là xung chứ có là AC đâu, bạn bỏ diode dùng trực tiếp áp ra biến thế xung coi chừng có 1 vụ bigbang đấy

Comment

• Nguyên văn bởi thuannhat Xem bài viết
                bạn muốn hàn AC thì phải là AC 50hz không cần sin vẫn được , máy hàn xung thì tầng số ngõ ra biến thế là rất cao ( dĩ nhiên) không thể hàn , mà nó là xung chứ có là AC đâu, bạn bỏ diode dùng trực tiếp áp ra biến thế xung coi chừng có 1 vụ bigbang đấy
                Bạn có thể giải thích tại sao tần số cao thì không thể hàn(ở đây mạch chạy ở tần số 30khz )? Còn việc phân biệt xung hay AC như bạn nói thì theo bạn thế nào là xung, thế nào là AC? Mình vẫn thấy người ta định nghĩa là dòng điện AC là dòng điện có chiều và cường độ biến thiên theo thời gian mà với mạch máy hàn này thì dòng điện ở cuộn dây ngỏ ra vẫn có chiều+cường độ thay đổi(tuy là thay đổi dạng đột biến mà như người ta vẫn gọi là "xung"), vậy sao không thể gọi nó là AC được? Còn việc xài trực tiếp dòng ra của biến áp xung mình vẫn thấy người ta xài đó chứ( cụ thể là trong mạch đốt tim đèn hình CRT của TV) mà có thấy vụ bigbang nào đâu?

Comment

không phải AC hiệu suất đâu,mà DC thì dễ hàn hơn
                  mình thấy phải cho qua diode, nếu ko nó xảy ra skin-effect thì làm sao mà hàn
                  TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                  092 2838 712 --->>

Comment

• để dễ hiểu thì bạn cứ tưởng tượng xung chỉ có 0 và 1 , AC thì 1,0 và -1 ,còn khi hàn thì gần như ngắn mạch ngõ ra thì biến thế hàn làm sao chịu nổi nếu bạn xài trực tiếp cuộn thứ ,nếu muốn thử có nổ không thì bạn cứ thử di, mình thì gặp vài lần trường hợp diode chỉnh lưu ngỏ ra chết làm chập biến thế fet cháy thành than luôn , còn tần số cao thì không hẳn là hoàn toàn không dùng được ý mình là hàn AC , ,còn ngõ ra máy hàn DC vẫn có chế độ xung nhưng chỉ đến vài trăm HZ là cùng

Comment

• ở các tim đền hình thì dỉ nhiên là nó được thế kế chỉ riêng cho nhiệm vụ đó thì hoạt động tốt là ok , còn tầng số 30KHz không thể hàn như hàn AC àh ,bạn có thể nói mình là cùi bắp nhưng chỉ có thể trả lời là chỉ là mình làm thực tế thôi mình từng xử lý vài trường hợp máy AC bị hư có tầng số ngõ ra cực cao chửng tên 1Khz thì hàn cực dở gần như là kgo6ng hàn được , khi đưa về được tầm 50- dưới 100HZ là khác liền , giải thích suông thì khó , chỉ làm thử trực tiếp thôi

Comment

• Nguyên văn bởi thuannhat Xem bài viết
                        để dễ hiểu thì bạn cứ tưởng tượng xung chỉ có 0 và 1 , AC thì 1,0 và -1 ,còn khi hàn thì gần như ngắn mạch ngõ ra thì biến thế hàn làm sao chịu nổi nếu bạn xài trực tiếp cuộn thứ ,nếu muốn thử có nổ không thì bạn cứ thử di, mình thì gặp vài lần trường hợp diode chỉnh lưu ngỏ ra chết làm chập biến thế fet cháy thành than luôn , còn tần số cao thì không hẳn là hoàn toàn không dùng được ý mình là hàn AC , ,còn ngõ ra máy hàn DC vẫn có chế độ xung nhưng chỉ đến vài trăm HZ là cùng
                        Ý mình hỏi chỉ là với tần số cao như vậy liệu có hàn trực tiếp được hay không vì mình chưa có điều kiện thử qua, còn trường hợp chập diode nắn dẫn đến hư mạch là điều hoàn toàn có thể bởi vì diode chập sẽ ngắn mạch ngỏ ra liên tục gây quá tải trong thời gian dài, còn trường hợp không diode nắn thì là hở mạch khi không hàn sẽ khác nhau chứ, tất nhiên nếu không diode nắn thì ngỏ ra sẽ lấy năng lượng từ biến thế xung trong cả hai bán kỳ như vậy chế độ làm việc của mạch sẽ khác nhưng mình nghĩ có thể giải quyết bằng cách thay đổi mạch điện sao cho phù hợp. Tóm lại mình muốn hỏi là với dòng xoay chiều tần số khoảng vài ba chục khz có thể hàn trưc tiếp hay không? Nếu không thì sẽ cố gắng tìm cho được diode nắn thôi.

Comment

• hà cái này thì chưa dám thử vì mìng sửa máy của công ty chứ có tự làm ra đâu, sợ nó nổ tiền đâu mà đền , mà nói chung là nếu bạn cần hàn như máy hàn AC thì tầng số cao vậy là không thể , còn hàn như máy hàn DC có chế độ xung thì chưa thử mà máy DC chế độ xung của nó tầm vài trăm Hz là cao rồi, chưa từng gặp máy có tầng số cao hơn

Comment

• Ai chế giúp em cái khuôn cuốn dây cho BAX với!em dùng BAX ti vi,trước e thử dùng bằng tấm giấy cứng nhưng cuốn rất chán,em cuốn xong là vứt đi ,ai có cách gì không ạ ?
                            Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                            Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi Hoang123 Xem bài viết
                              Ý mình hỏi chỉ là với tần số cao như vậy liệu có hàn trực tiếp được hay không vì mình chưa có điều kiện thử qua, còn trường hợp chập diode nắn dẫn đến hư mạch là điều hoàn toàn có thể bởi vì diode chập sẽ ngắn mạch ngỏ ra liên tục gây quá tải trong thời gian dài, còn trường hợp không diode nắn thì là hở mạch khi không hàn sẽ khác nhau chứ, tất nhiên nếu không diode nắn thì ngỏ ra sẽ lấy năng lượng từ biến thế xung trong cả hai bán kỳ như vậy chế độ làm việc của mạch sẽ khác nhưng mình nghĩ có thể giải quyết bằng cách thay đổi mạch điện sao cho phù hợp. Tóm lại mình muốn hỏi là với dòng xoay chiều tần số khoảng vài ba chục khz có thể hàn trưc tiếp hay không? Nếu không thì sẽ cố gắng tìm cho được diode nắn thôi.
                              theo hiểu biết của mình thì, không thề hàn với xung 30Khz, thà dùng 50 còn hơn, vì hiệu ứng da, ở tần số cao, các electron có xu hướng thoát xạ, nên nó nằm sát ngoài vỏ dây, dây của bạn là dây ko cách ly nên điều này càng tệ, như vậy lúc này dòng ra rất yếu, và khi hàn thì dòng yếu==>áp sụt hết lên sợi dây, làm nóng mà chẵng đc lợi gì, nên ngta phải dùng diode đấy bạn, cho nên tại sao bác ThucBao nói chúng ta phải dùng nhiểu sợi nhỏ chập lại quấn BAX, diode nắn thì ờ sg nhiều, dư sài chừng 5 con là bao hàn
                              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                              092 2838 712 --->>

Comment

Ai chế giúp em cái khuôn cuốn dây cho BAX với!em dùng BAX ti vi,trước e thử dùng bằng tấm giấy cứng nhưng cuốn rất chán,em cuốn xong là vứt đi ,ai có cách gì không ạ ?
                                lấy mica, cắt ra, chích keo nhiệt rồi quấn
                                TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                                092 2838 712 --->>

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X