Thông báo

Collapse
No announcement yet.

500W low cost 12V to 220V inverter author: Ashad Mustufa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Làm bọn Lowcost không khó . Nhưng bọ này có 2 nhược điểm :
    1) Vừa to vừa nặng , chế tạo tốn kém vật tư ( Biến áp + cánh nhôm )
    2) Dòng tiêu thụ khi không tải rất lớn ( tới 1 ampe hoặc hơn nữa )

Mình thích bọn Inverter hơn . Gọn , nhẹ mà khi chạy không tải tốn rất ít dòng .
    Một bộ Inverter 500w khi chạy không tải dòng chưa tới 100mA/12V . Vì vậy nhỡ có quên không tắt mất một ngày thì Acquy cũng không hết điện .
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

cac bac cho the cho minh biet nhung con Ic dung de thay the cho con Ic CD4047 duoc khong ah vi gio em dang thiet ke mach nhung tren thi truong o dak lak khong co ban con Ic nay vay cac bac co the chi giao cho vai duong de tim con Ic khac tuong duong thay the duoc khong ah xin cam on

Comment

cac anh oi em ko tim thay con C1061 co the thay con nao duoc ha cac anh. may anh oi cac anh chi cho em so do chan con 2N3055 duoc ko. tras thi phai co 3 chan vay sao con em mua ve chi co 2 chan . em phai gep the nao day. ma cac anh chi cho em so do chan may con ic duoc ko.
        Last edited by hoang_tuan; 05-08-2007, 23:19.

Comment

Nguyên văn bởi hoang_tuan Xem bài viết
          cac anh oi em ko tim thay con C1061 co the thay con nao duoc ha cac anh. may anh oi cac anh chi cho em so do chan con 2N3055 duoc ko. tras thi phai co 3 chan vay sao con em mua ve chi co 2 chan . em phai gep the nao day. ma cac anh chi cho em so do chan may con ic duoc ko.
          C1061 không có thì bạn có thể thay thế bằng con H1061, Transistor 2N3055 có chân C là cái vỏ bên ngoài đấy bạn.
          Lần sau bạn nhớ viết tiếng việt có dấu nhé!
          Chúc thành công!

Comment

Anh Co_processor làm ơn cho em hỏi : Hôm nay em có ra chợ Nhật Tảo . Có hỏi thăm sơ qua về cái biến áp nguồn đôi 9V-40A . Chúng nó bảo đặt loại tốt thì 600 k , loại thường thì 400 k . sau 2 ngày thì lấy . Mà chúng nó không nói loại thường và loại tốt khác nhau chổ nào cả . Mà 2 giá này vẫn cao hơn giá nơi anh đã đặt ( 250 k) . Anh có thể góp ý 1 chút không ? sao lại có nhiều giá như vậy ? Và thật sự thì loại nào sử dụng tốt nhất ?

Sao mạch chạy với nguồn 12v mà chỉ dùng biến áp có 9v thôi ? 2 cuộn dây có chịu nổi không ? Về lâu dài có nóng , cháy không ?

40A - đây là giới hạn công suất mà Người ta có thể làm hay sao ? Có thể đặt làm cái cao hơn không ? chẳng hạn 60 , 80 , hay 100 A ? Để có thể chạy được những thứ như máy lạnh , tủ lạnh , hay lò viba chẳng hạn ( cúp điện vẫn có thể nướng thịt ăn được ).

Công suất mạch ngõ ra tính như thế nào ? có phụ thuộc vào cái bình acquy mình sử dụng hay không ? hay chỉ phụ thuộc vào cái biến áp thôi ? Nếu bình acquy chỉ có 12V-5Ah ( loại bình thường thấy trong xe Honda mà chắc là ai cũng có biết , sử dụng qua ) , mà kết hợp với cái biến áp 40 A ở trên , thì công suất thực sẽ là bao nhiêu ?

Có vài câu hỏi mong anh giúp đỡ . Em cảm ơn anh rất nhiều .

Em đã nhắn tin Yahoo cho anh . Nếu có thời gian , anh xem qua giúp em nhé .

Comment

Nguyên văn bởi thuhang Xem bài viết

40A - đây là giới hạn công suất mà Người ta có thể làm hay sao ? Có thể đặt làm cái cao hơn không ? chẳng hạn 60 , 80 , hay 100 A ? Để có thể chạy được những thứ như máy lạnh , tủ lạnh , hay lò viba chẳng hạn ( cúp điện vẫn có thể nướng thịt ăn được ).

Công suất mạch ngõ ra tính như thế nào ? có phụ thuộc vào cái bình acquy mình sử dụng hay không ? hay chỉ phụ thuộc vào cái biến áp thôi ? Nếu bình acquy chỉ có 12V-5Ah ( loại bình thường thấy trong xe Honda mà chắc là ai cũng có biết , sử dụng qua ) , mà kết hợp với cái biến áp 40 A ở trên , thì công suất thực sẽ là bao nhiêu ?
              Theo như mình biết thì công suất đầu ra sẽ phụ thuộc vào BA và đương nhiên cả vào tầng công suất của mạch. Người ta có thể mắc song song nhiều bóng CS để tăng CS ra. Công suất ra còn phụ thuộc nhiều vào cái bình ắc quy. Ví dụ bạn định dùng máy công suất 1200KVA cứ cho là hiệu suất bộ chuyển đổi của bạn là 100% thì đầu vào của bạn cũng phải cấp đủ 100A rồi. Liệu cái bình 12V 5AH của bạn chịu được mấy % giây. Ngoài ra không nói đến chuyện sức chịu đựng, thì bạn cũng phải quan tâm đế vấn đề năng lượng (ĐL bảo toàn năng lượng mà) một bình ắc quy 12V 5AH thì năng lượng trữ được bn mà có thể chạy cái lò Viba cho bạn nướng bánh chứ :d

PT.
              Núi cao bởi có đất bồi
              Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
              Muôn dòng sông đổ biển sâu
              Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Anh Co_processor làm ơn cho em hỏi : Hôm nay em có ra chợ Nhật Tảo . Có hỏi thăm sơ qua về cái biến áp nguồn đôi 9V-40A . Chúng nó bảo đặt loại tốt thì 600 k , loại thường thì 400 k . sau 2 ngày thì lấy . Mà chúng nó không nói loại thường và loại tốt khác nhau chổ nào cả . Mà 2 giá này vẫn cao hơn giá nơi anh đã đặt ( 250 k) . Anh có thể góp ý 1 chút không ? sao lại có nhiều giá như vậy ? Và thật sự thì loại nào sử dụng tốt nhất ?

Sao mạch chạy với nguồn 12v mà chỉ dùng biến áp có 9v thôi ? 2 cuộn dây có chịu nổi không ? Về lâu dài có nóng , cháy không ?

Có vài câu hỏi mong anh giúp đỡ . Em cảm ơn anh rất nhiều .

Em đã nhắn tin Yahoo cho anh . Nếu có thời gian , anh xem qua giúp em nhé .
                Bạn " phanta" đã trả lời dùm "thuhang" về vấn đề công suất ngỏ ra rồi đấy. Công xuất ngỏ ra phụ thuộc vào cả hai yếu tố là công suất của biến áp và công suất của nguồn cung cấp nữa (ở đây chính là công suất của accu và cả tấng công suất nữa). Nói rộng ra cho dể hiểu thì ta cứ tính toán đơn giản như sau, nếu dùng accu 12V5A (coi như là accu hàng chất lượng đi nhá) thì công suất lớn nhất mà accu cung cấp là 12*5=60W (điều kiện an toàn). Nếu giả sử ta muốn có công suất ngỏ ra là 760W (tương đương với một mã lực và hiệu suất chuyển đổi xem như là 100%) thì accu phải có thể sinh ra một công suất tương ứng 760W, vậy ta phải cần một accu có thông số như sau 12V63A. Lúc này accu 12V5A không thể dùng được rùi!!!
                Về cái biến áp thì người ta có thể làm đến hằng trăm A vẩn được mà nhưng muốn có công suất lớn như thế thì không thể làm với mạch "low cost" này được đâu bạn ơi! Trong mạch này việc dùng biến áp 9V không có gì nguy hiểm đâu, bạn cứ an tâm vì trong quá trình chuyển đổi điện áp accu sẽ giảm từ từ, nếu ta dùng BA 12V thì khi áp accu giảm chuyện gì sẽ xảy ra (bạn tự tìm hiểu đi nhé). Để quấn được biến áp như thế với giá phải chăng thì một chầu cafe đi rồi tôi giới thiệu chổ cho bạn làm, bạn đi hỏi khơi khơi như vậy thì giá đó là phải rồi.
                Tôi có chút ý với bạn như vậy, Chúc thành công (hy vọng khi cúp điện bạn vẫn có thể nướng thịt ăn được!!! )

Comment

Ok , chầu cafe chỉ là chuyện nhỏ mà thôi . Nhưng làm sao có thể liên lạc với anh đây ?

Mà anh có thể giải thích là tại sao lại có nhiều giá quá như vậy không ? giá 250 k của anh có chất lượng tốt không ? Anh đã dùng được bao lâu rồi ?

Comment

Ok , chầu cafe chỉ là chuyện nhỏ mà thôi . Nhưng làm sao có thể liên lạc với anh đây ?

Mà anh có thể giải thích là tại sao lại có nhiều giá quá như vậy không ? giá 250 k của anh có chất lượng tốt không ? Anh đã dùng được bao lâu rồi ?
                    Mình sử dụng cũng khá lâu rồi. Có nhiều giá là tại bởi vì . . . chợ trời nó thế chứ biết giải thích làm sao đây
                    Nói vậy thôi tại vì chổ đó mình đặt nhiều nên quen có giá mềm một chút so với những chổ khác.
                    Tôi sẽ cho bạn số điện thoại chổ đó (cũng ở chợ NT thôi) rồi bạn ra đó mà đặt làm cho tuỳ thích.

Comment

rất cảm ơn anh . đang chờ số điện thoại của anh đây ạ .

Comment

Hôm qua em ra chợ trời có thấy bán DC-AC Inverter của bọn SOUER Trung Quốc các bác ạ, công suất từ 350 - 1000W. Con 1000W giá khoảng 650k. Thấy nó quảng cáo chạy được khoan điện, laptop, tivi, DVD.....!

Em có tìm thấy link của nó:
                        http://www.chinakh.com/product-power%20inverter.htm
                        Hình nó giống hệt thế này:
                        PNLab
                        Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
                        Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
                        Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
                        more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi sphinx Xem bài viết
                          Hôm qua em ra chợ trời có thấy bán DC-AC Inverter của bọn SOUER Trung Quốc các bác ạ, công suất từ 350 - 1000W. Con 1000W giá khoảng 650k. Thấy nó quảng cáo chạy được khoan điện, laptop, tivi, DVD.....!

Em có tìm thấy link của nó:
                          http://www.chinakh.com/product-power%20inverter.htm
                          Hình nó giống hệt thế này:
                          Mới vừa thử một cái inverter như thế, quả là hay nhưng không hiểu sao nó kêu rích (tuy nhỏ nhưng rất chói tai, dường như nó chạy tần số cao) lên thấy ghê quá hay mua nhằm đồ dỏm nhỉ. Kỹ thuật này tương tự như các UPS thì phải. Vậy bạn nào có rành về kỹ thuật làm inverter này chia sẽ mình với (rất nhỏ gọn và công suất cao nữa).

Comment

Các pác có mạch dung 2 con H1061 & A671 thì post lên cho cháu nhé!Cháu cảm ơn trước nha!
                            À quên là cháu chỉ là dân học lởm thoi nên mong các pác nói kĩ một tí nha!thanks!

Comment

Còn nữa cháu dùng nguồn đôi +-12v.

Comment

chú này bao nhiêu K vậy Bác , định mua 1 chú đem lên đắc lắc bơm nước tưới cà fe , ko biết kéo duoc máy bơm 2 Hp ko nhỉ .1 Hp=275W

Comment

Về tác giả

Collapse

Trent Tìm hiểu thêm về Trent

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X