Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Module băm sóng sine dùng trong inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
    bác phải có phản hồi áp đầu ra sau băm xung để ổn định điện áp khi đầu ra khi không tải và có tải, quá tải

phản hồi dạng sóng đầu ra so sánh với sóng chuẩn ở từng chu kỳ để ổn định dạng sóng khi không tải , có tải và quá tải

VT
    Cám ơn bác đã góp ý, thực ra trong các thiêt bị chất lượng cao thì người ta sẽ làm như vậy, ở đây tui dùng con PIC rẽ bèo, tốc độ chậm, bộ nhớ nhỏ e là không kham nổi việc đó. Có cách nào khác đơn giản mà hiệu quả không các bác?
    Thân ái.
    Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
    Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Nguyên văn bởi Hard Xem bài viết
      Cám ơn bác đã góp ý, thực ra trong các thiêt bị chất lượng cao thì người ta sẽ làm như vậy, ở đây tui dùng con PIC rẽ bèo, tốc độ chậm, bộ nhớ nhỏ e là không kham nổi việc đó. Có cách nào khác đơn giản mà hiệu quả không các bác?
      Thân ái.
      không phản hồi so sánh thì pó tay không có cách ji nhận ra sai áp sai sóng sai tần mà không dùng đến phương pháp so sánh lấy mẫu

chỉ khác nhau là thiết kế mạch so sánh đơn giản hay phức tạp , xử lý trong phần mền hay mạch sử lý mạch bên ngoài thôi

VT
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

Vậy thì phải PID mệt nghỉ luôn rồi

Comment

Hi,
          Nếu không có gì trở ngại thì khoảng cuối tuần sau sẽ có module băm sóng sine có phản hồi để điều chỉnh dạng sóng bằng PID. Version đầu tiên có thể độ phân giải của sóng không được mịn do tốc độ CPU và ADC thấp nhưng dạng sóng đó đảm bảo luôn là dạng sine cho dù tải thế nào.
          Cảm ơn các bác đã góp ý, ủng hộ.
          Thân ái.

Comment

Hi,
            Nếu không có gì trở ngại thì khoảng cuối tuần sau sẽ có module băm sóng sine có phản hồi để điều chỉnh dạng sóng bằng PID. Version đầu tiên có thể độ phân giải của sóng không được mịn do tốc độ CPU và ADC thấp nhưng dạng sóng đó đảm bảo luôn là dạng sine cho dù tải thế nào.
            Cảm ơn các bác đã góp ý, ủng hộ.
            Thân ái.
            Mình cũng đã làm với PIC 16F877A, 16F84 và kết quả cũng được nhưng hay chết, về sau thấy tốn kém bạn vì nó chết kèm theo cả FET, IR nữa, do cái lọc.
            Bác làm theo vụ này em ủng hộ. Nhưng bác nên có mạch dead time bên ngoài, và nên chuyển sang con TLP thì tốt hơn con IR.
            Vài ý kiến đóng góp ủng hộ bác.
            |

Comment

Nguyên văn bởi meocon_87 Xem bài viết
              Mình cũng đã làm với PIC 16F877A, 16F84 và kết quả cũng được nhưng hay chết, về sau thấy tốn kém bạn vì nó chết kèm theo cả FET, IR nữa, do cái lọc.
              Bác làm theo vụ này em ủng hộ. Nhưng bác nên có mạch dead time bên ngoài, và nên chuyển sang con TLP thì tốt hơn con IR.
              Vài ý kiến đóng góp ủng hộ bác.
              Trình chém của chú ngày càng cao rồi đấy.Hix.Do thiết kế không tốt dẫn tới chết linh kiện thôi, chứ còn TLP hay IR2110 chẳng ảnh hưởng gì cả.

Comment

Nguyên văn bởi myself Xem bài viết
                Trình chém của chú ngày càng cao rồi đấy.Hix.Do thiết kế không tốt dẫn tới chết linh kiện thôi, chứ còn TLP hay IR2110 chẳng ảnh hưởng gì cả.
                Cũng hông bít, trình kém thật. Nhưng những gì mình đã làm qua thì đưa lên thôi, nếu bác nào làm rồi mà ok thì chúc mừng và cho ý kiến đóng góp kinh nghiệm với anh em.
                |

Comment

mình tình nguyện thử ver01 miễn phí
                  điện dân dụng

Comment

Làm ơn a có thể post sơ đồ mạch điện đk o.thanks a

Comment

Hi,
                      Tui vừa thiết kế một module để băm sóng sine bằng PWM. Mục đích của module này là để dùng trong dự án inverter tui đang thực hiện và có thể cắm thêm vào các inverter sóng vuông hoặc sine mô phỏng để tạo ra sóng sine. Hình của nó bên dưới:

Tui mô tả một chút về module này:
                      - Chức năng của nó là xuất tín hiệu điều khiển cầu H dùng MOSFET kênh N.
                      - Nó có 2 điều kiện để dừng PWM: Một là tác động mức 0 hai là tác động mức 1 vào 2 chân trên module này. Thông thường chân tác động mức 0 dùng trong việc phát hiện có điện áp đưa vào để băm, nếu không có điện áp đưa vào thì không xuất ra PWM. Chân tác động mức cao thực ra là khi điện áp trên chân này vượt quá 2V5 thì module sẽ dừng PWM. Chân này thường được nối với R sense phía dưới cầu H đề phòng trường hợp ngắn mạch cầu H, ngắn mạch tải. Khi dừng PWM thì đèn LED sẽ sáng lên.
                      - Một jump để chọn mode hoạt động, khi nối với VCC thì module tự động restart PWM khi kết thúc điều kiện dừng. Mode này được chọn khi mạch đã hoạt động ổn định. Khi jump này nối với GND thì PWM chỉ được restart khi nút Reset được bấm. Mode này dùng trong trường hợp đang test hoạt động cầu H và mạch lọc.
                      Board mạch test thử module:

Mọi thứ có vẽ ổn nhưng kết quả test có một số bất cập như sau nhờ các bác giúp tui một tay để giải quyết, các bác xem dạng sóng với board test:

Dang sóng đó rất đẹp đúng không?
                      Kết quả chỉ đẹp khi hoạt động ở điện áp thấp và tải điện trở 39 Ohm. Khi thay cái điện trở sứ kia bằng cái bóng đèn dây tóc thì dạng sóng nó lại có hơi méo méo mặc dù điện trở của bóng đèn là 51 Ohm. Các bác giải thích giùm vụ này nhé.
                      Thêm một điều khác tui chưa hiểu là khi nâng điện áp của cầu H lên đến 95VDC với Rsense là 0.1 Ohm thì module lại bị dừng (điện áp trên Rsense > 2V5). Nếu tính ra thì 95/51~2A, vậy thì điện áp trên Rsense chỉ là 2*0.1 = 0.2V vậy phần mạch lọc sau gồm L và C sẽ ảnh hưởng như thế nào mà điện áp Rsense lại tăng lên quá 2V5 được? Nhờ các bác giải quyết giùm vì tui không có kinh nghiệm trong vụ này. Có cách tính mạch lọc phía sau thế nào cho phù hợp không?
                      Các bác xem hình khi module dừng PWM:

Các bác cố gắng giúp tui càng nhanh càng tốt nhé, cảm ơn các bác đã đọc bài.
                      Thân ái.
                      bác cho hỏi bác băm xung PWM điều khiển cầu H vs tần số bao nhiêu vậy ạ. em băm với tần số 10khz thấy mạch chạy bình thường với tải bóng đèn, nhưng khi lắp cuộn lọc và tụ vào thì nóng con ir2113 kinh khủng, cầu H thì không sao cả. bác có mạch bảo vệ cho con ir2113 không, chỉ cho em với

Comment

bạn có thế gửi cho mình cái sơ đồ nguyên lý của nó không. email của mình là duynguyen626@gmail.com

Comment

Em kết cái osc của anh rồi đó....

Comment

anh ui cho e cái mạch in spmw zs sơ đồ mạch in cs dc ko anh gửi giúp vô : ngocthach2505@gmail.com nhé anh, e cần làm cái giống anh

Comment

có bác nào có sơ đồ nguyên lý phần module không ạ,nhất là chỗ ic ir 2110 ấy ạ,e đang làm con đó mà gặp chút khó khăn
                              các bác có thể gửi cho e qua mail đc k ạ :quanghai.dt4@gmail.com
                              hoặc facebook :https://www.facebook.com/quang.hai.71
                              e xin cảm ơn các bác ạ

Comment

Các bác đã chế thành công modun băm sóng sin không chuẩn thành sine để chạy quạt điện ko kêu chưa? Em thấy có bác bảo ngoài chợ Trời Hà nội có bán sẵn modun này rồi, nếu có để em ra mua ợ

Comment

Về tác giả

Collapse

Hard Nothing to say Tìm hiểu thêm về Hard

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X