Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chỉnh lưu cầu diode 220AC sang 210DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chỉnh lưu cầu diode 220AC sang 210DC

thực tế khi e thử thì em đưa áp 220V AC vô cầu diode,áp ra đo được bằng đồng hồ số là 210V.
    chưa tính đến sự an toàn...
    nguồn 210V DC em cấp nguồn cho 70 con led(vì công ty yêu cầu...chứ em cũng ko muốn)
    thì R em cần phải có là 3k5 và 1.4w
    em chọn 2 điện trở 2k2 2W (tức là 4k4 4W)...kéo dòng cho led đỏ.
    tính toán ko có gì sai nhưng sao mà trở nóng quá...
    ai cao tay xin giúp em với.chứ trở mà nóng quá thì ko thể được rồi...nóng phỏng tay luôn!
    với lại mấy anh cho em hỏi có cách nào hạ áp 220VDC sang 110VDC ko
    đàn bà sinh ra để đàn ông ăn hiếp...ko ăn được thì hiếp....

mắc theo kiểu của bác nóng cũng phải.theo tính toán cơ bản em thấy đúng.công suất dơi trên 2 trở khoảng 0,9W thế là nóng lắm rồi đó.bác nên chia nhỏ trở ra mắc nối tiếp với mỗi led.ví dụ 210/70=3V .3V =>70 con trở 70 con led.mắc trước mỗi con led trở khoảng 50->100ohm.bác ngại thì 5 bóng hoắc 10 bóng nối tiếp 1 trở .cứ tính toán như thế mà làm chọn trở cho phù hợp
    Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
    Web :

Comment

cảm ởn bác đã góp ý...
      Bên chỗ em làm nó yêu cầu là phải làm 1 cái bảng led nhanh...chứ 5 led 1 trở thì đi 7000con led đi chừng nào mới song...
      còn an toàn thì no ko cần bàn đến!
      em đang đi thử 70 led cho 1 trở thì nó quá nóng...
      vậy nếu em đi thêm vài ba con trở 100ohm 1/2w nối tiếp vào dãy led đó thì ko biết có hiệu quả ko.
      vì nếu mắc thêm 3 con trở vào thì nó sẽ có 5 con trở chịu dòng...có đỡ nóng hơn ko bác??mong bác cho em ý kiến

Comment

220 VAC * 1.4 = 310 VDC ( điện áp đo trên đầu tụ của nguồn xung), còn 220VAC nắn cầu ra 210VDC thì lạ quá đấy
        bạn check lại xem có đúng không nhỉ
        - Bảo trì, sửa chữa máy công nghiệp
        - Thiết kế, chế tạo board mạch điện tử
        - Mua bán, sửa chữa thiết bị test: Oscilloscope; Spectrum Analyzer...
        - Dt: 0985205886 -

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuan911 Xem bài viết
          thực tế khi e thử thì em đưa áp 220V AC vô cầu diode,áp ra đo được bằng đồng hồ số là 210V.
          nguồn 210V DC em cấp nguồn cho 70 con led(vì công ty yêu cầu...chứ em cũng ko muốn)
          ai cao tay xin giúp em với.chứ trở mà nóng quá thì ko thể được rồi...nóng phỏng tay luôn!
          Công thức tính công suất điện trở đây P = U.I
          Trong trường hợp của bạn I nhỏ, U thì lại lớn nên công suất tiêu tán trên điện trở là rất lớn. Bạn phải tăng số LED lên thì U mới nhỏ lại, công suất tiêu tán mới giảm.
          Điện 220Vac xoay chiều quay chỉnh lưu cầu là 308Vdc.

Comment

Nguyên văn bởi voicoi365 Xem bài viết
            220 VAC * 1.4 = 310 VDC ( điện áp đo trên đầu tụ của nguồn xung), còn 220VAC nắn cầu ra 210VDC thì lạ quá đấy
            bạn check lại xem có đúng không nhỉ
            qua cầu diode có tụ nó mới lên 310v.ko mắc tụ nó <220v.
            còn bác dinhthuan911 chắc bác ko muốn phương án nào khác ngaòi trở nhỉ.để giảm nhiệt độ của trở thì chọn trở công suất cao lên trở 2W cũng bé.mắc thêm vài ba con 100 chắc vẫn chưa đủ.mắc nối tiếp thêm 1con 1k nữa đi chọn loại 5W xem nào.
            còn chơi cách khác là có mạch điều chỉnh tốc độ quạt trần.hình như dùng triac có biến trở để chỉnh đó.công suất chắc 70,80W cho bác hạ áp mà lắp led.giá chắc cũng vài chục là cùng thôi.
            Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
            Web :

Comment

Tớ tính nó ra >3W cơ mà ?

Comment

chào bạn.theo mình có thể dùng triac để cắt pha điên áp 220v AC. xuống điện áp 110v AC .và nắn thành dòng một chiều,sau đó cấp vào mạch.và lên lắp thêm điôt bảo vệ
                TRUNG TÂM ĐIỆN TỬ VIỄN THÔNG - TUẤN MAI
                Địa chỉ:Đội 5 kim chung - Đông anh- Hà nội
                Mobile : 0978304449
                yahoo: trongtuanvctv
                Mail:

Comment

bác trọn tuấn nói dùng triac để giảm áp xuống 110V...bác biết làm như thế nào ko bác.vì nếu dùng biến áp thì nó quá to cho 1 cái bảng led.
                  bác co cách nào giảm áp xuống như ý bác nói mà mạch đơn giản xíu hok...
                  bác biết bác giúp em nhá.
                  thanks mọi người đã cho ý kiến.

Comment

bác trọn tuấn nói dùng triac để giảm áp xuống 110V...bác biết làm như thế nào ko bác.vì nếu dùng biến áp thì nó quá to cho 1 cái bảng led.
                    bác co cách nào giảm áp xuống như ý bác nói mà mạch đơn giản xíu hok...
                    bác biết bác giúp em nhá.
                    thanks mọi người đã cho ý kiến.
                    Dùng chấn lưu đèn ống có được không ? Có nhiều loại đèn led lắp luôn với máng đèn ống đó . Người ta tính toán lắp các dãy LED cho giống như thông số của một ống đèn tube 40w.
                    Còn làm nguồn ổn dòng bằng triac thì khá nhiều công . Tôi cũng có một số bản TK nhưng chưa được thử nghiệm . Hơn nữa nó nhỏ gọn nhưng khá phức tạp . Nếu cậu SX nhiều về lâu dài thì qua chỗ tôi cùng xây dựng dự án . Nếu chỉ làm một cái biển thì thôi .
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Triac chỉ thích hợp cho đèn dây tóc, dùng cho led thì hại bóng lắm.

Bạn đo thử sụt áp trên trở là bao nhiêu, từ đó mới tính được công suất tiêu tán.

Comment

2 điện trở 2k2 2W (tức là 4k4 4W) bạn mắc làm sao được như vậy thế. hình như là: nếu bạn mắc song song 2 trở đó thì nó phải là 1k1/4W hoặc nối tiếp thì 4k4/2W chứ. nếu bạn mắc song song thì công suất của trở tăng lên nhưng dòng qua trở sẽ tăng lên dẫn tới công suất rơi trên điện trở sẽ tăng lên nên có thể nhiệt độ của điện trở sẽ nóng hơn như bạn tính toán..

Comment

áp rơi trên con trở là 78V...
                          em định mắc nối tiếp nhiều trở ...giả sử như tính toán ra 4k4 thì mình chọn 4 con trở 1k 2W và 1 con 500ohm...khi thử thực tế thấy độ sáng cũng tốt.nhưng vẫn hơi nóng xíu!nhưng cũng đỡ hơn là 1 con 4k4...
                          mình thấy nếu hạn chế được độ nóng của led thì mình sẽ hướng đến việc chế tạo ra đèn led tuýp(giống đèn 40w)
                          nhưng vấn đề là trở nóng lắm...để lâu sợ ko an toàn...
                          có cách nào biến trực tiếp 220V sang DC cấp cho led sáng tốt mà ko nóng ko ta...

Comment

Áp trên trở 78V là hơi lớn đó (dòng tới 17mA lận). Bạn mắc thêm trở cũng được. Hoặc tăng lên khoảng 80-85 bóng thì trở sẽ bớt nóng và Led mới bền. Nhược điểm cách này là điện hơi sụt một chút là đèn mờ liền hà.

Muốn không nóng thì giảm áp bằng tụ điện. Nhược điểm của tụ điện là mỗi khi cắm điện hoặc bật công tắc thì ăn dòng rất lớn tạo tiếng nổ lép bép làm đứt Led. Để khắc phục điều này thì phải thêm một điện trở nhỏ mắc nối tiếp với tụ và thêm tụ lọc nguồn mắc song song với dây led. Chú ý tụ chỉ dẫn điện xoay chiều nên phải mắc trước cầu chỉnh lưu.

Bạn có thể lắp giống như thế này
                            http://www.dientuvietnam.net/forums/...l=1#post344856

Với 70 led nối tiếp thì nên chọn trở khoảng 100ôm-3W, tụ giảm áp khoảng 0,5uF-250V (nên thử bằng tụ nhỏ trước rồi tăng dần lên), tụ lọc là tụ hóa khoảng 2uF - 10uF 350V

Comment

Dùng chỉnh lưu điều khiển tạo ra 1 áp DC đúng với số LED nối tiếp nhau, khỏi phải trở làm gì

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthuan911 hehe Tìm hiểu thêm về dinhthuan911

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X