Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế, sản xuất hàng loạt inverter 1500W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vietpowersol Xem bài viết
    Chào bạn

Với sản phẩm bạn đang sử dụng ( UPS APC 1500 ) thì đương nhiên không thể tải được điều hòa Inverter. Lý do rất đơn giản là chức năng của UPS chỉ sử dụng cho máy tính ( hoặc máy in ) nên khả năng chịu dòng khởi động không bằng các sản phẩm chuyên dụng khác. Mình nói sản phẩm của mình sử dụng tốt cho điều hoà Inverter 1HP vì công suất của điều hòa đó là 750W, khởi động mềm nên sử dụng được, không nhất thiết phải dùng tới Inverter 1,200W mới sử dụng được.
    Ngoài ra công suất chịu dòng khởi động sản phẩm của mình là 3,000W/5ms nên hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu sử dụng của điều hòa 1HP.
    Hiệu suất của sản phẩm ( công suất đầu ra 4,5A -AC /công suất đầu vào 46A - DC24V ) là > 90%.

Cảm ơn bạn đã quan tâm, mời bạn ghé thăm website của mình : vietpowersolutions.com để tham khảo các sản phẩm khác do tự tay mình làm.

Trân trọng
    Tôi chưa đồng ý với ý kiến của bác lắm. Đã dùng inverter thì cái nào không có khởi động mềm, cái chính là time khởi động mềm bao lâu mà thôi.
    Nếu 1500W mà không khởi động mềm được cho inverter 1HP cũng lạ, mà cái của bác thì không có thông số kỹ thuật chứng minh được. 3000W/5ms thì dùng cho nguồn switching còn tạm ổn (dòng inrush vào tụ) chứ sao có thể so sánh với time khởi động hay làm việc của 1 motor được.
    không biết sản phẩm của bác là designed and made in VN hay copy? hay made in China nhỉ? Dòng SP này TQ không thiếu. Hiện nay các cty VN mua về dán tem là chuyện BT, và thiết kế của nó tốt hơn của VN nhiều (vì KS của nó giỏi hơn, heheee).
    Bác vui lòng cho vài giá tham khảo trên diễn đàn luôn nhé, quan trọng ở giá thôi, vì dòng SP này không có gì mới hết. AST bán nhiều rồi, còn hàng apollo nhập khẩu cũng ngon nữa.
    Chỉ tiếc là bác chủ thớt biến đâu mất tiêu, tui ngồi đợi mấy tháng trời để mua hàng đây.
    Dự kiến ban đầu tui tính copy 1 cái để về làm lại cho mục đích của tui, nhưng thấy bác MH làm rẻ quá nên lười làm. Nếu bác có bán cả module và nguyên con giá hợp lý thì tui sẽ ủng hộ. Làm inverter cho máy lạnh đấy mà. quan trọng là giá cả thôi.
    EDA Engineer - Design on Demand
    Email:
    Web:

Comment

• Nguyên văn bởi vietpowersol Xem bài viết
      Chào bạn

Với sản phẩm bạn đang sử dụng ( UPS APC 1500 ) thì đương nhiên không thể tải được điều hòa Inverter. Lý do rất đơn giản là chức năng của UPS chỉ sử dụng cho máy tính ( hoặc máy in ) nên khả năng chịu dòng khởi động không bằng các sản phẩm chuyên dụng khác. Mình nói sản phẩm của mình sử dụng tốt cho điều hoà Inverter 1HP vì công suất của điều hòa đó là 750W, khởi động mềm nên sử dụng được, không nhất thiết phải dùng tới Inverter 1,200W mới sử dụng được.
      Ngoài ra công suất chịu dòng khởi động sản phẩm của mình là 3,000W/5ms nên hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu sử dụng của điều hòa 1HP.
      Hiệu suất của sản phẩm ( công suất đầu ra 4,5A -AC /công suất đầu vào 46A - DC24V ) là > 90%.

Cảm ơn bạn đã quan tâm, mời bạn ghé thăm website của mình : vietpowersolutions.com để tham khảo các sản phẩm khác do tự tay mình làm.

Trân trọng

Hiện Tại thì mình vẫn dùng APC 1500VA để chạy điều hòa inverter 9000BTU.
      và mình phải dùng 6 acquy 140Ah nối thành điện 24V mới dùng được ( chứ 2 acquy thì nhanh hỏng lắm )
      còn việc điều hòa sẽ chạy > 1000W khi mà bật ở chế độ làm lạnh nhanh, chênh lệch giữa nhiệt độ cài đặt và nhiệt độ môi trường lớn.
      ( APC mình chỉ bật 27*C khi khởi động thôi ).
      với hiệu suất > 90% quả là đáng mơ ước ( Santak online cũng chỉ đạt 88% ). nếu giá sản phẩm tốt thì chắc bán nhanh thôi ( cơ mà trên trang này toàn dân trong nghề, toàn dùng hàng 2nd giá rẻ ).
      túm lại bạn có 1 bài review về SP thì tốt.

Comment

• Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
        Tôi chưa đồng ý với ý kiến của bác lắm. Đã dùng inverter thì cái nào không có khởi động mềm, cái chính là time khởi động mềm bao lâu mà thôi.
        Nếu 1500W mà không khởi động mềm được cho inverter 1HP cũng lạ, mà cái của bác thì không có thông số kỹ thuật chứng minh được. 3000W/5ms thì dùng cho nguồn switching còn tạm ổn (dòng inrush vào tụ) chứ sao có thể so sánh với time khởi động hay làm việc của 1 motor được.
        không biết sản phẩm của bác là designed and made in VN hay copy? hay made in China nhỉ? Dòng SP này TQ không thiếu. Hiện nay các cty VN mua về dán tem là chuyện BT, và thiết kế của nó tốt hơn của VN nhiều (vì KS của nó giỏi hơn, heheee).
        Bác vui lòng cho vài giá tham khảo trên diễn đàn luôn nhé, quan trọng ở giá thôi, vì dòng SP này không có gì mới hết. AST bán nhiều rồi, còn hàng apollo nhập khẩu cũng ngon nữa.
        Chỉ tiếc là bác chủ thớt biến đâu mất tiêu, tui ngồi đợi mấy tháng trời để mua hàng đây.
        Dự kiến ban đầu tui tính copy 1 cái để về làm lại cho mục đích của tui, nhưng thấy bác MH làm rẻ quá nên lười làm. Nếu bác có bán cả module và nguyên con giá hợp lý thì tui sẽ ủng hộ. Làm inverter cho máy lạnh đấy mà. quan trọng là giá cả thôi.
        Cảm ơn bác đã góp ý.
        Báo cáo bác là tất cả các dòng SP trên Website : vietpowersolutions.com đều là sản phẩm được làm tại xưởng của tôi. Nếu bác đọc qua thông số kỹ thuật của nó trên web thì bác thấy là các tính năng tác dụng của các sản phẩm đó không giống với bất cứ sản phẩm nào cùng loại cả.
        Tôi chuyên làm về thiết bị dùng cho năng lượng tái tạo bác ạ. Những gì tôi chia sẻ với AE trên diễn đàn đều là nhưng trải nghiệm thực tế, không dám nói quá những gì mình biết và đã làm. Bác nói rất đúng về việc khi khởi động công suất máy lạnh 1HP luôn lớn hơn 1000W. Cho nên khi thiết kế sản phẩm tôi đều làm dư phần công suất nhưng khống chế tải thường trực không vượt quá 1000W.
        Bác cũng biết là làm nghề này, trước là phải bảo vệ mình, sau là phải bảo vệ khách hàng. Mất uy tín thì sẽ không có cơ hội sửa sai.
        Về ý định của bác khi mua SP này để copy và thay đổi lại thiết kế sao cho phù hợp với bác là 1 điều rất tốt, nếu bác không ngại có thể chia sẻ với anh em về ý định thay đổi của bác là gì, tôi sẽ thử thiết kế theo yêu cầu của bác xem sao.
        Về giá cả, bác cứ tham khảo của các hãng xem sao ( AST, apolo... ) và cho mình biết nhé. Nếu làm rẻ hơn tôi sẽ công bố cho các bác. Tuy làm món này để kiếm sống và thỏa đam mê nhưng với anh em trên diễn đàn sẽ luôn được ưu tiên.
        Gửi các bác bộ lòng của em nó và vài SP khác nữa
        Mời các bác tham khảo qua bộ lòng của em nó, nếu bác ở SG mời bác ghé chơi.
        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi ndc_thailand Xem bài viết
          Hiện Tại thì mình vẫn dùng APC 1500VA để chạy điều hòa inverter 9000BTU.
          và mình phải dùng 6 acquy 140Ah nối thành điện 24V mới dùng được ( chứ 2 acquy thì nhanh hỏng lắm )
          còn việc điều hòa sẽ chạy > 1000W khi mà bật ở chế độ làm lạnh nhanh, chênh lệch giữa nhiệt độ cài đặt và nhiệt độ môi trường lớn.
          ( APC mình chỉ bật 27*C khi khởi động thôi ).
          với hiệu suất > 90% quả là đáng mơ ước ( Santak online cũng chỉ đạt 88% ). nếu giá sản phẩm tốt thì chắc bán nhanh thôi ( cơ mà trên trang này toàn dân trong nghề, toàn dùng hàng 2nd giá rẻ ).
          túm lại bạn có 1 bài review về SP thì tốt.
          Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
          Thực ra tất cả những gì muốn nói về sản phẩm tôi đều viết rất chi tiết trên website của tôi, mời bạn ghé qua tham khảo. Là người làm kỹ thuật nên tôi viết bằng tất cả những hiểu biết của mình với mong muốn khách hàng hiểu thật rõ sản phẩm mà mình đang tìm kiếm.
          Anh em trên diễn đàn cũng là những người hiểu biết rất rõ về những vấn đề tương tự như thế này nên tôi cũng chỉ mong muốn chia sẻ với mọi người mà thôi.
          Hiệu suất cao đòi hỏi rất nhiều yếu tố, quan trọng nhất là khâu thiết kế và linh kiện cấu thành. Với biến áp tôi sử dụng luôn là biến áp xuyến chất lượng cao, quấn bằng tole 1 sợi, được nung ủ đúng chỉ tiêu kỹ thuật và quấn bằng dây đồng trên máy nên chất lượng khá đồng đều và tốt.
          Với các dòng UPS thường hay sử dụng biến thế cao tần ( Ferite ) và biến thế vuông, công dụng của nó là sử dụng cho máy tính, máy in.... nên dòng tổn hao thường cao hơn. Với APC tôi sửa cũng khá nhiều, chỉ có 1 ban khó xử lý là hỏng con IC chuyên dụng của nó thì gần như không kiếm dc đồ thay thế. Santak cũng thế.
          Rất ấn tượng với dàn bình 6 cái 140A của bạn, nhiều tiền lắm đấy. Với hệ bình này mới chịu được dòng khởi động của máy lạnh vì nó thường rút khá sâu dung lượng bình, nếu ít bình accu sẽ dễ dẫn đến hỏng bình sau 1 thời gian sử dụng.

Vài chia sẻ với bạn
          Attached Files

Comment

• Mình có vài ý kiến:
            -Nếu bác dùng transformer thì giá thành chắc chắn sẽ cao. Và hiệu suất 90% tôi sợ khó đạt được. Cũng nên xem lại nhé. Có nhiều bác admin chuyên về vấn đề này lắm.
            -Cái tôi cần là dùng biến thế switching, để nhỏ gọn, hiệu suất cao và giá thành hạ. Hầu như CS lớn họ đều xài công nghệ này.
            - Bác bán hàng mà kêu đưa giá của nhãn hàng khác rồi báo giá, cái này tôi mới nghe lần đầu. Giống như làm dự án có tay trong, hehee. Bác cứ xem giá tối thiểu cho anh em rồi báo lên. Nếu được anh em ủng hộ hàng VN.
            - Với cách dùng trans của bác, thì VN rất nhiều người làm được, tôi làm cũng dư sức, nên sẽ không cần thuê. Cái tôi cần thuê module là bộ switching 24DC - 400VDC, để tôi tự Đk phần cầu H. Về mặt sản phẩm, thì không thể nói ra ở đây được. Đều là dân kỹ thuật mà. Tôi ngại NC cái switching nâng áp vì nó khó làm, đòi hỏi nhiều KN và thực tế có nhiều sp giá rẻ rồi. Nhưng tôi ko muốn mua module của TQ về xài.
            Chúc bác thành công nhé.
            EDA Engineer - Design on Demand
            Email:
            Web:

Comment

• Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
              Mình có vài ý kiến:
              -Nếu bác dùng transformer thì giá thành chắc chắn sẽ cao. Và hiệu suất 90% tôi sợ khó đạt được. Cũng nên xem lại nhé. Có nhiều bác admin chuyên về vấn đề này lắm.
              -Cái tôi cần là dùng biến thế switching, để nhỏ gọn, hiệu suất cao và giá thành hạ. Hầu như CS lớn họ đều xài công nghệ này.
              - Bác bán hàng mà kêu đưa giá của nhãn hàng khác rồi báo giá, cái này tôi mới nghe lần đầu. Giống như làm dự án có tay trong, hehee. Bác cứ xem giá tối thiểu cho anh em rồi báo lên. Nếu được anh em ủng hộ hàng VN.
              - Với cách dùng trans của bác, thì VN rất nhiều người làm được, tôi làm cũng dư sức, nên sẽ không cần thuê. Cái tôi cần thuê module là bộ switching 24DC - 400VDC, để tôi tự Đk phần cầu H. Về mặt sản phẩm, thì không thể nói ra ở đây được. Đều là dân kỹ thuật mà. Tôi ngại NC cái switching nâng áp vì nó khó làm, đòi hỏi nhiều KN và thực tế có nhiều sp giá rẻ rồi. Nhưng tôi ko muốn mua module của TQ về xài.
              Chúc bác thành công nhé.
              Cảm ơn bác đã chia sẻ.
              Bác nói rất chuẩn về việc dùng trans thì giá thành cao nhưng về hiệu suất thấp thì chưa hẳn đâu bác ạ. Đồng ý rằng nếu làm Ferite sẽ gọn nhẹ nhưng để đạt hiệu suất cao, chống nhiễu cho các thiết bị ngoại vi thì lại là 1 vấn đề rất khác đấy bác. Như tôi đã chia sẻ ở những lần trước, làm cao tần đòi hỏi nhất ở nguyên lý và độ chuẩn, ổn định của linh kiện.Công suất lớn thì đầu vào lớn để gọn nhẹ cho linh kiện nhưng phần sò công suất không hề rẻ với những con sử dụng điện áp cao và dòng cao. Ví như con APC 3KVA-online thì sử dụng điện áp 96V-120VDC, phần swiching 220VAC - 96/120VDC rất phức tạp và rất nặng về công suất................
              Tôi đã làm đến công suất 3KW/48VDC inverter bằng cao tần, không đơn giản nếu làm đúng làm đủ ở đầu vào thấp. Hiện tại xưởng của tôi vẫn còn lưu giữ con máy đó để cho vào bộ sưu tập hàng mẫu của tôi.
              Như bác cũng vừa nói là làm bộ swiching nâng áp từ 24VDC lên 400VDC là khó làm, đòi hỏi kinh nghiệm thực tế thì đương nhiên cái khó làm không thể rẻ được như bác nói đâu.
              Nếu bác thích thì tôi làm cho bác bộ switching 24VDC - 400VDC, bác cho biết dòng của tải đầu ra ( 400VDC ) là bao nhiêu A?Bác cho thông số bộ swiching đó ( DC-DC converter ), tôi báo giá cho bác.
              Về vấn đề báo giá cho sản phẩm 1000W, tôi muốn có báo giá của các bác để biết và cân đối giá thành sao cho rẻ hơn để phục vụ anh em diễn đàn chứ tôi không có ý khác, mong bác hiểu mong muốn đó của tôi.
              Biết rằng Inverter làm bằng trans thì có nhiều nơi làm rồi, ưu nhược điểm của nó nhiều anh em trên diễn đàn đều biết, nhưng mỗi người làm theo 1 cách khác nhau, từ linh kiện, biến thế, thẩm mỹ....đều có những điểm khác nhau nên chưa chắc đã đúng như bác nói đâu.
              Nếu các bác thích dùng loại 1000W/24VDC sử dụng cao tần cũng được thôi, nhưng đơn hàng là 10 em trở lên mới bõ công làm và giá rẻ bác ạ
              Cảm ơn bác đã chia sẻ và mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp của các bác.
              Hình em 1000W/24VDC cao tần đây bác
              Attached Files
              Last edited by vietpowersol; 22-04-2012, 12:54.

Comment

• Em cũng bỏ tí thời gian để xem pac MH làm đến đâu. Cuối cùng ___> Potay.com. Chủ Luồng bỏ đi đâu mất. Người ta nói đúng: 1 người kỹ sư việt Nam = 3 kỹ sư Nhật . Nhưng 3 kỹ sư việt Nam lại thua 1 Kỹ sư Nhật.
                Em có đề xuất này các Pác xem có hợp lý không nha: Mua 1 cái môtơ DC 12V kéo 1 cái Dinamo Ac 1000W. Khỏi phải tính toán nhứt đầu. Đảm bảo khỏi chống quá tải, nóng....
                Ai ủng hộ em xin lên tiếng

Comment

• Nguyên văn bởi cpu_z80 Xem bài viết
                  Em cũng bỏ tí thời gian để xem pac MH làm đến đâu. Cuối cùng ___> Potay.com. Chủ Luồng bỏ đi đâu mất. Người ta nói đúng: 1 người kỹ sư việt Nam = 3 kỹ sư Nhật . Nhưng 3 kỹ sư việt Nam lại thua 1 Kỹ sư Nhật.
                  Em có đề xuất này các Pác xem có hợp lý không nha: Mua 1 cái môtơ DC 12V kéo 1 cái Dinamo Ac 1000W. Khỏi phải tính toán nhứt đầu. Đảm bảo khỏi chống quá tải, nóng....
                  Ai ủng hộ em xin lên tiếng
                  đề xuất của bác chỉ khả thi trong điều kiện lý tưởng ( ma sát=0, áp suất =0, điện trở =0). nhưng trong thực tế đó là điều không tưởng.

Comment

• Thật ra mình nói như thế để cho Pa MH lên tiếng thôi. chẳn hiểu bác làm đến đâu mà không lên tiếng để anh em mình chờ dài cổ. Đã quyết tâm làm thì phải làm đến nơi. và khi làm bị vướng ở đâu cũng phải nói để anh em sau này có ý định đi theo con đường đó mà tránh.
                    ai mà chẳn biết năng lượng điện -> cơ-> điện lại không mất năng lượng.
                    Ở nhà mình cũng đang xài con APC 500Va ( mua mất 300k) dùng cái bình GS 120 A. nói chung cũng tạm được. Định tìm cái mạch 1500w. kiểu này chắc phải chờ dài dài

Comment

• Nói chung khó làm, tốn kém, thị trường hiện tại không có nhu cầu nên bác ý chuyển hướng rồi chăng?

Comment

• vừa mới đầu mùa nóng mà miền bắc đã mưa to gió lơn như này thì làm khó các bác kích điện rồi.

Comment

• chắc bác MH đang bị ốm đi viện rồi hôm nào khỏi ốm sẽ vào diễn đàn online ngay, đặt gạch chờ bác MH.
                          mà bác vietpowersol đã làm nhiều sản phẩm thương mại rồi mà không chi sẻ cho anh em dĩe đàn biết với, tất nhiên trong phạm vi có thể chia sẻ thôi.

Comment

• Năm nay doanh nghiệp phá sản hàng loạt (12 tới 30 ngàn tùy nguồn), khoảng 1/3 số tổng tuy chưa phá sản nhưng cũng đã dừng hoạt động, dừng nộp thuế. Thừa điện nhiều chứ không thiếu như mọi năm. Có ai phát rồ mà đi sản xuất kích điện năm nay cơ chứ ? Nếu có mất điện là do lưới kém, thiết bị ba lăng nhăng, nhân viên nhà đèn vòi vĩnh ... chứ tuyệt đối không thể do thiếu điện. Cuối mùa nóng mọi người thử điểm lại xem có đúng như vậy không.
                            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Chúc mừng bác Minh Hà sáng suốt ! một số trường hợp là phải bỏ việc chạy lấy người

Comment

• chào minhha, em muốn đặt một bộ,,,,cho địa chỉ và cách thức giao dịch, cám ơn...em ở hcm...

Comment

Về tác giả

Collapse

MinhHa Tìm hiểu thêm về MinhHa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X