Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế, sản xuất hàng loạt inverter 1500W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nếu ai muốn thiết kế chống ngược cho IVT hay Changer thì dành cho tôi nhé . Chỉ cần một cái diot 4007 và hai relay 30A là điều khiển được thôi , không cần đến IC hay transisto đâu . Còn dùng 4 diot 60A thì chắc đắt tiền lắm .
    Tiêu chí của diễn đàn là làm sao để điện tử Việt nam ngày càng phát triển do vậy mọi thành viên tham gia đều phải tuân theo tiêu chí này.

Nếu Bác Vân có cách hay, Bác hãy mở một luồng nào đó để nói về cách của Bác. Thời buổi khoa học phát triển nếu muồn giấu cũng chẳng làm được.

Hơn nữa một thuộc tính căn bản của khoa học là tính phản biện. Nếu chỉ là một chiều thì không phải là khoa học.
    Nếu thực sự Bác có cách hay, hãy để mọi người trao đổi phản biện, Không biết chừng lại làm cho nó hay hơn nữa.
    Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
    Máy giặt
    Lò vi sóng
    Bếp từ.
    Tủ lạnh.
    Điều hòa

Comment

Xin được hỏi bác MinhHa vài câu:
      +Điện trở shunt 9miliohm và băng keo mila bác mua ở đâu vậy ạ. Em cũng đang rất cần hai thành phần này.
      +Trong phần DC-DC, bác dùng CCM hay sao mà cần dùng đến điện trở shunt này để kiểm soát dòng qua các mosfet?
      +Mạch kích fet của bác dùng hai cặp trans D882 và B772 để đệm xung kích từ IC PWM. Liệu dùng trans như vậy có làm méo xung kích các fet hay không? Có thể dùng IC chuyên dụng như I2110 để thay thế cho hai cặp trans này không? Trong một sản phẩm mà em đang thực hiện, lúc đầu cũng dùng hai cặp trans như vậy mắc kiểu toterm-pole, nhưng sau đó lại dùng IR2110. Cũng chưa có thể thử nghiệm ngay được
      Last edited by goldstar09; 17-11-2011, 23:51.

Comment

+Trong phần DC-DC, bác dùng CCM hay sao mà cần dùng đến điện trở shunt này để kiểm soát dòng qua các mosfet?
        +Mạch kích fet của bác dùng hai cặp trans D882 và B772 để đệm xung kích từ IC PWM. Liệu dùng trans như vậy có làm méo xung kích các fet hay không? Có thể dùng IC chuyên dụng như I2110 để thay thế cho hai cặp trans này không? Trong một sản phẩm mà em đang thực hiện, lúc đầu cũng dùng hai cặp trans như vậy mắc kiểu toterm-pole, nhưng sau đó lại dùng IR2110.
        Đúng là CCM để dòng DC ra rip nhỏ khi tụ lọc chỉ 100uF.
        ( Giảm tiền tụ và tăng tiền cuộn cảm. Nhưng cuộn cảm nhà làm được )
        Có thể thay IC chuyên dụng MOSFET driver. Nhưng tiêu chí là thông dụng, rẻ tiền.
        Cặp D882 và B772 vẫn chạy tốt.

Biến tần
        Máy giặt
        Lò vi sóng
        Bếp từ.
        Tủ lạnh.
        Điều hòa

Comment

Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
          Đúng là CCM để dòng DC ra rip nhỏ khi tụ lọc chỉ 100uF.
          ( Giảm tiền tụ và tăng tiền cuộn cảm. Nhưng cuộn cảm nhà làm được )
          Có thể thay IC chuyên dụng MOSFET driver. Nhưng tiêu chí là thông dụng, rẻ tiền.
          Cặp D882 và B772 vẫn chạy tốt.
          +Đúng là CCM có ưu điểm hơn so với VCM, nhưng thông thường UPS hay inverter vẫn hay dùng VCM. Có lẽ vì thiết kế đơn giản hơn.
          +Cuộn cảm cũng như biến áp xung, đều là những thành phần quan trọng, khó chế tạo nhất trong nguồn xung. Có thể nói đó là không có dụng cụ để đo giá trị điện cảm, kế đến là vật liệu lõi ferrit để chế tạo biến áp và cuộn cảm.
          +Bác có thể chia sẻ cách chế tạo cuộn cảm được không ạ?

Comment

Đã xong PCB. Bắt đầu sẽ lắp thử và TEST.
            Sau khi chạy sơ bộ sẽ đánh giá hiệu suất với từng thang 100W.

Với công suất lớn chắc chắn công suất không tải sẽ cao. Nhưng hy vọng khi chạy từ 50% tải trở lên các tham số sẽ gần giống như tính toán.

Phải chờ vài ngày vậy.
            Attached Files

Biến tần
            Máy giặt
            Lò vi sóng
            Bếp từ.
            Tủ lạnh.
            Điều hòa

Comment

Đây là PCB mặt TOP
              Attached Files

Biến tần
              Máy giặt
              Lò vi sóng
              Bếp từ.
              Tủ lạnh.
              Điều hòa

Comment

E thấy những nỗ lực của bác Dũng cũng như công ty Minh Hà rất đáng khen và cổ vũ. E thấy VN rất cần những thứ như vậy, làm những thứ mà ng VN mình "ngại" làm vì khó hoặc là vì lo k cạnh tranh dc với tàu.

Có ai đồng ý k?

Còn diễn đàn là nơi trao đổi, học hỏi, nên e nghĩ mọi ng cứ vào trao đổi càng nhiều kiến thức và kinh nghiệm càng hay, chứ k nên ném gạch đá.

Comment

Anh Minh HÀ ơi.Em đang muốn đi sâu hơn nữa về phần thiết kế nguồn xung.Anh có thể chỉ cho em một số cuốn sách hay không ạ.Em cảm ơn anh nhiều
                  myPage:

Comment

Beng beng cơm sắp dọn rồi. Chuẩn bị chén thôi.
                    “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

nếu cho ra sản phẩm 12v 1500w(hoặc 1000W) mà giá tầm 1,2 triệu là quá đẹp, mấy kích "cơ" 500w sóng ko sin giờ cũng >1,5 tr 1000W >2tr cơ

nếu HN có khi sẽ thanh lí cái hanshin cùi bép( đc cái bền vãi) để nâng cấp em này

mà sản phẩm bán ra sẽ bảo hành bao lâu ạ?

Comment

Không bàn về kinh doanh ở đây. Chỉ thuần túy kỹ thuật.
                        Nhưng các sản phẩm nhà trồng được thì vấn đề bảo hành là chuyện nhỏ thôi mà.

Với các đối tác hiện tại. Chế độ bảo hành 3 năm. Sửa và đổi miễn phí.

Mình trả lời như vậy và không trả lời lại các vấn đề tương tự. Mong bà con thông cảm.

Biến tần
                        Máy giặt
                        Lò vi sóng
                        Bếp từ.
                        Tủ lạnh.
                        Điều hòa

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                          Thôi chào các bác em về với loa amli đây . Không bàn chuyện này nữa

Nếu ai muốn thiết kế chống ngược cho IVT hay Changer thì dành cho tôi nhé . Chỉ cần một cái diot 4007 và hai relay 30A là điều khiển được thôi , không cần đến IC hay transisto đâu . Còn dùng 4 diot 60A thì chắc đắt tiền lắm .
                          Không nên thiết kế cable giữa mạch dao động và mạch công suất , vì chỉ cần đường cable đó mover một chân thôi thì ......Alo 115 đâu .... cháy .

Cũng học được cách đào tạo Công nhân khá hay của bác Dũng . Tức là PCB vẽ tụ có vạch là cắm chân dương vào , hoặc cứ tiêu chuẩn dây đỏ là nguồn âm dây đen là nguồn dương . Như vậy người Công nhân đó phải làm việc với mình cho đến khi về hưu , vì nếu Công nhân đó có bỏ việc của Cty mình thì sẽ chắc chắn sẽ không có Cty nào khác tuyển dụng công nhân đó ????
                          Em phục anh thật.Cách nói này em rất thích.
                          Còn đối với MH thì em nghĩ không phải MH cố ý làm vậy đâu anh, chắc có 1 lý do gì đấy MH mới vẽ "Nhầm" chứ không cố ý.Mà anh em kĩ thuật nhìn hình cũng rõ mà.Chỉ lo cho anh em mới vào và ra lò thôi.
                          Dù sao cũng nhờ anh phát hiện và cảnh giác cho anh em mới.Cảm ơn anh !
                          @ Viettien: đến lớp bác MH học free hen.
                          @ BXNgọc : Trúng tủ của bác quá ha.Chờ mãi mà giờ mới có 1 bài hợp ý và trùng với đề án của mình.Lót mòn hết mấy đôi dép rồi.Long cũng đang lót dép xem bác MH với độ "cảnh giác cao" và học hỏi người đi trước.
                          @ Bác Van vơi đừng bỏ về ở đây xem với các bạn đi.

Comment

Phần PWM trong STM8 đã có hỗ trợ sẵn, em thấy con STM8S003F3 khá phù hợp, 20 chân SOP, dễ gia công, có sẵn 3 timer, hỗ trợ complementary output, đặc biệt là giá rẻ, mua số lượng lớn chỉ khoảng 5k VND/ 1 con, bác có thể dùng 1 con cho phần DC-DC, 1 con cho phần DC-AC và Battery charge.

Chống ngược cực tính thì bác dùng Diode là đủ rồi, em nghĩ cái cầu chì không cần thiết đâu, vì nếu quá dòng thì FET sẽ là thằng chết đầu tiên, cầu chì chưa kịp nổ thì mạch nổ rồi, bác nên dùng luôn mấy con R-Shunt có sẵn trong mạch ấy làm phần bảo vệ luôn, cho qua 1 con so sánh (dùng opam), tín hiệu đầu ra của opam đưa luôn vào chân ngắt của STM8, có thể ngắt tín hiệu điều khiển ngay lập tức khi quá dòng.

Thêm nữa là em nghĩ bác nên làm 1 con led báo đấu ngược cực, chứ bà con đấu ngược cực, thấy không có tín hiệu gì, tưởng hỏng rồi đem đi bảo hành thì hơi phiền.

Mạch nguyên lí phần DC-DC bác post lên mờ quá, em nhìn ko rõ, thấy phần lọc phía thứ cấp biến áp xung có vẻ cầu kì, trước em chỉ dùng 1 con tụ và con cuộn cảm, chưa rõ lắm nguyên lí của bác, khi nào xong nhờ bác giải thích cho em nhé !

À, còn phần DC-AC, chưa thấy bác đưa schematic và PCB lên, nếu tiện thì bác đưa lên cho chúng em học hỏi, em chưa làm với IGBT bao giờ

Biến áp xung của bác có vẻ ngon nhỉ, được tới 200KHz, bác xem biến áp này có chơi được công suất cao hơn 1,5KW không ? Nếu được thì chỉ cần mắc thêm 1 acquy nữa, mạch vẫn như vậy là có thể tăng công suất lên rồi.

Với tính năng, giá thành và chế độ hậu mãi bác đưa ra như vậy thì có thể nói sản phẩm này giá khá rẻ so với trên trị trường. Chúc bác sớm ra mắt sản phẩm và bán đc nhiều hàng.
                            Last edited by pk178; 20-11-2011, 23:20.

Comment

Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
                              Đây là hình ảnh biến áp xung sau khi hoàn thiện sơ bộ, các thông số đạt yêu cầu như thiết kế đề ra ( sai số < 1%)

Khi xong PCB sẽ test kiểm tra chính xác.
                              biến áp xung bác làm đẹp quá vậy, em nhìn mà mê luôn không khác gì mấy bác china làm cả, pro thật có bí quyết gì truyền kinh nghiệm cho em ít, mà trên boad của bác em thấy hình như có phải cái EE65 đúng không bác cái E42 em thấy bé mà đếm sơ sơ đã 26 chân roài chắc 1000W là phải dùng cái Ê65 roài.
                              Linh kiện
                              Tel:0949.34.2368
                              Mail:luudst@gmail.com
                              Shop online:

Comment

chuẩn bi thôi , mua 1 cái về nghịch

Comment

Về tác giả

Collapse

MinhHa Tìm hiểu thêm về MinhHa

Bài viết mới nhất

Collapse