Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn lắp mạch hạ từ 3.7V xuống 1.5V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn lắp mạch hạ từ 3.7V xuống 1.5V

Mình có mấy cục pin điện thoại nhưng đều là 3.7V-1000mAh. Mình muốn chế nó vào con chuột không dây của mình, nhưng con chuột dùng nguồn là 1.5V. Bác nào biết hướng dẫn cách làm cho mình với. Có mạch vẽ thì càng tốt, tại mình không phải dân chuyên!

Nguyên văn bởi kenium Xem bài viết
    Mình có mấy cục pin điện thoại nhưng đều là 3.7V-1000mAh. Mình muốn chế nó vào con chuột không dây của mình, nhưng con chuột dùng nguồn là 1.5V. Bác nào biết hướng dẫn cách làm cho mình với. Có mạch vẽ thì càng tốt, tại mình không phải dân chuyên!
    cực dương mắc nối tiếp 3 con diode rồi cho vào nguồn dương của chuột thế thôi, áp ra sau 3 diode là 1,4V

Comment

Tháo chuột ra xem đã, một số loại nó kích từ 1,5V lên 3-5V đấy, đấu thẳng pin vào sau mạch kích này là được.
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Ai có thể nói rõ hơn được không ạ.. vì mình cũng đang quan tâm vấn đề giống bạn thớt

Comment

Chuột....mua viên pin aaa hoặc aa cho nhanh, làm gì có chỗ mà nhét !

Comment

Lật lại lịch sử chút nhỉ. . .bác nào giúp đỡ về vấn đề thớt nói đi ạ

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
              cực dương mắc nối tiếp 3 con diode rồi cho vào nguồn dương của chuột thế thôi, áp ra sau 3 diode là 1,4V
              Đùng nghe sui dại thế này nhé, chuột chạy ra hàng ve chai kiếm ăn mất đấy ! Theo mình thì thế này: pin 3.7v thì để nghịch món khác, nuôi mèo chẳng hạn. Còn chuột bé ăn có 1.5v thì mua pin 1.5 AA hoặc AAA
              , hoặc mua pin sạc 1.2v về cho nó ăn. Bạn cậy được con chuột để sửa mạch cho nó ăn pin 3v thì lông lá nó rụng, ghẻ nở xấu lắm, chẳng muốn cưng con chuột bạch đó nữa đâu ! Viết thế bạn có hiểu không ?

Comment

Có nhiều cách giải quyết.
                1. dùng pin AA hoặc AAA, pin sạc được. cách này thì phải lấy ra sạc.

2. hoặc là dùng sơ đồ này nhưng nỗi khổ là kiếm được IC chuyên dụng rất khó. Sơ đồ giống như trong datasheet con TPS62201.

Nếu có tích hợp mạch sạc trong chuột/làm đế để chuột thì khỏi phải tháo pin. Xài xong để lên đế sạc pin, khi nào cần thì lấy dùng.
                - con TPS62201 có thể thay thế bằng TPS54313PWP, TPS62201DBVT,TPS62202DBVR , TPS62221DDCT
                Attached Files
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

hoặc dùng sơ đồ này từ thread của bạn [MENTION=261252]nauda[/MENTION] ở đây. Phải thay thế r2=330//1k ohm hoặc biến trở 1k ohm, DZ1=2.2V, L1=10 microH. Mấy con Q1/Q2 thay thế các con nào chịu dòng (I) khoảng 200mA là ok, như con 2n3904, 2n3906.
                  Tôi có xem con Microsoft wireless mouse 5000 mà ở nhà có, nó chỉ cần 1.5V, 50mA.
                  Attached Files
                  Last edited by KVLV; 06-03-2013, 14:10. Lý do: thêm tin tức
                  Mãi đi tìm vàng.

Comment

bạn cho mình hỏi.dùng di0de nào.có càn thêm gì nưa hay k

Comment

tất cả các loại 1N màu đen (có thể tháo ở đuôi đèn compac hư).Nếu Đo sau 3 diot còn 1.2V thì bỏ bớt đi 1 con.

Comment

Lấy đâu ra chỗ nhét nó nhỉ ? với lại pin đũa cũng rẻ mà .

Comment

bạn có thể dùng zener 1.5v gim áp xuống thử xem .

Comment

Em nó mới vào nghề mà mấy bác cứ đưa những sơ đồ phức tạp, rồi chỉ nói bằng lời thôi, ai mà hiểu nỗi chứ. Em nó lắp theo mạch này nhé, đảm bảo ok:Click image for larger version

Name:	New Picture.png
Views:	1
Size:	16.4 KB
ID:	1391152
                            Attached Files
                            Bùi Thành Hậu

Gmail:
                            Fb:

Comment

Nếu mua điốt zener 1v5 không có thì lấy 1v4 hay 1v6, 1v7 thay thế cũng được nhé, ko nhất thiết là tran D468 có thể thay bằng C1815 hoặc C828 cho rẻ.
                              Bùi Thành Hậu

Gmail:
                              Fb:

Comment

Về tác giả

Collapse

kenium Tìm hiểu thêm về kenium

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X