Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bác cho ý kiến về mạch nguồn đa năng đối xứng ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bác cho ý kiến về mạch nguồn đa năng đối xứng ạ

Chào các bác, ko biết đăng trong này ổn ko nhỉ.
    Tình hình là e đang cần làm 1 cái mạch nguồn với yêu cầu như này ak.Thiết kế mạch điện nguồn ổn áp 1 chiều ±15V, ±12V, ±5V, 5A có chống đảo cực, chống ngắn mạch. e cũng chưa làm nhiều mạch nguồn nên có ý tưởng như sau. Ko biết có ổn ko. Mong các bác chỉ giáo ạ.
    Attached Files

bạn nên cho mỗi nguồn mỗi trân riêng chứ vậy không biết cuối cùng nó ra bao nhiêu ????????
    email:
    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

out của 3 con 78 chung lại chưa chạy tải nó đã nóng
      Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Vâng, thế e chỉnh lại như này đc ko ạ.
        À các bác xem hộ e phần âm e làm như thế có đc ko ah. vì e chưa làm nguồn âm nên ko có kinh nghiệm . Về vấn đề chống đảo cực, chống ngắn mạch thì như thế đã được chưa ạ.
        Attached Files

Comment

cho em hỏi , chế tạo nguồn 24 đối xứng , dòng 5a , thì thế nào nhỉ ?

Comment

Nguyên văn bởi dotrongptit Xem bài viết
            À các bác xem hộ e phần âm e làm như thế có đc ko ah. vì e chưa làm nguồn âm nên ko có kinh nghiệm . Về vấn đề chống đảo cực, chống ngắn mạch thì như thế đã được chưa ạ.
            Theo như yêu cầu của bạn thì mạch chưa có phần chống ngắn mạch hoặc có thể nói là phần chống ngắn mạch dùng cầu chì là chưa được hay lắm. Phần chống đảo cực là yêu cầu ở đâu? Ở đầu ra hay đầu vào. Nếu ở đầu ra thì cũng chưa được vì nếu bạn đấu ngược dây tải vào nguồn. ( VD đấu 1 chiếc radio vào ) thì tải của bạn vẫn tèo. Diode của bạn chỉ có tác dụng chống nguồn ngược xông vào thôi. Bạn nên tham khảo thêm mạch bảo vệ quá dòng trên mạng nữa.
            Phần transitor để tăng dòng không ổn. Bạn mắc như vậy sẽ làm tran dẫn luôn. Như vậy dòng qua điện trở và qua tran sẽ rất lớn. Bạn nên xem trên mạng về mạch tăng dòng cho ổn áp họ 78.
            Tuy nhiên mình cũng có một lời khuyên là : Không gì bằng thực tế. Bạn nên làm thật rồi kiểm tra tác dụng của các phần. Phần nào chưa như ý thì tìm hiểu lý do và cách khắch phục. Như vậy thì điều học hỏi được sẽ rất lớn.
            FPT Service bảo hành, sửa chữa dịch vụ UPS, các loại nguồn công suất.
            Mr Xô : Email :
            ĐT : 01674524129

Comment

Nguyên văn bởi dotrongptit Xem bài viết
              Về vấn đề chống đảo cực mới chỉ có nguồn dương chưa có nguồn âm mạch chưa hay lắm
              chống ngắn mạch thì như thế đã được chưa... Chưa có mạch này
              Bạn nên xem lại Điện áp ra chưa đúng với các mức yêu cầu

Comment

Về tác giả

Collapse

dotrongptit Tìm hiểu thêm về dotrongptit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X