Thông báo

Collapse
No announcement yet.

5v_1.5v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 5v_1.5v

các pro cho em hỏi:có cách nào dung acquy 12v đế cấp cho máy nghe nhac (1 viên pin AAA 1,5v)'
    em chí biết dùng con 7805 =>5v thôi,nếu em dùng nguồn 5v rồi đấu nối tiếp với 2 LED và vào máy ngh nhạc,thêm điên trơ nữa.như vậy có đươc không?

Có thể đấu nối tiếp bằng 1 con zener 9V và 2 diod. Không nên mắc điện trở vì bị sụt áp không đều

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

vậy ah!anh chí em cách đấu đươc không ah?anh giúp em nha!

Comment

Thế này nhé:

(+ nguồn) - (Katot Zener) - (Anot diod 1 ) - (Anot diod 2) - (+ MP3). Tất nhiên còn các cách khác nữa.

PT.
        Núi cao bởi có đất bồi

Comment

vậy ah!hiiiiiiiiiiii.em không biết nhiều về điện tứ.
          mua con zener 9v về và nối với nguồn 12v là có nguồn 1,5v ah bác phanta.hay là sao ah?

Comment

Mình đã mô phỏng thử bằng Circuit Marker thì kết quả là 2,529 V
            Last edited by cuongaz; 29-03-2008, 21:47.

Comment

Nguyên văn bởi cuongaz Xem bài viết
              Mình đã mô phỏng thử bằng Circuit Marker thì kết quả là 2,529 V
              Mô phỏng sai rồi, thêm con tải giả nữa đi. Cái Volmeter điện trở gần bằng vô cùng ---> dòng rất bé ---> các diode sẽ không vào đúng chế độ hoạt động thực.

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
                Thế này nhé:

(+ nguồn) - (Katot Zener) - (Anot diod 1 ) - (Anot diod 2) - (+ MP3). Tất nhiên còn các cách khác nữa.

PT.
                Sau đây là các kết quả mô phỏng với R giả định của máy MP3 là 15, 5 và 25 ohm

Bạn hãy lấy pin 1.5 V nối vào máy MP3, đo dòng tải khi máy hoạt động. Từ đó mới xem xét lại xem cách trên có phù hợp không.

Nói chung vẫn cần một giải pháp khác
                Attached Files
                Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

cám ơn bạn!ah cho mình hỏi con D1 la con diot gi` vậy,zener ah hay con BXZ55... như hình trên?

Comment

D1 là con Zener đó bạn, Zener 9.1V
                    Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                    Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Mình không biết tải của MP3 là bao nhiêu nên để trống Nói vậy thôi chứ mình vẫn cám ơn các bạn

Comment

Thử cách này đi, đơn giản cực, trans với diode có thể dùng những con thông dụng bé bé (kiểu C945 với lại 1N4007). Trở tải thay đổi từ 100 ôm tới 1k, điện thế chỉ thay đổi chút xíu, từ 1.38 đến 1.4 V thôi, ổn chưa
                        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                          Sau đây là các kết quả mô phỏng với R giả định của máy MP3 là 15, 5 và 25 ohm

Bạn hãy lấy pin 1.5 V nối vào máy MP3, đo dòng tải khi máy hoạt động. Từ đó mới xem xét lại xem cách trên có phù hợp không.

Nói chung vẫn cần một giải pháp khác
                          Bạn nên tra lại datasheet của BZX55C9V1: http://www.datasheetcatalog.com/data...ZX55C9V1.shtml. Trong đó ta thấy dòng maximum IZM của nó chỉ là 43mA (Zener bạn dùng chỉ có 500mW thôi mà). Vậy mà trong mô phỏng của bạn, dòng lần lượt cho các tải là: 74mA, 106mA và 191 mA. Trong cả 3 trường hợp zerner đều bị quá tải nên áp sụt trên nó tương ứng tăng: 9.5V, 9.7V và 10.2V là điều đương nhiên. Nếu bạn mắc mạch đó trên thực tế thì con zerner đã nóng và cháy trước khi bạn kịp ghi số liệu rồi .

Mà chưa biết con diod 4007 của bạn là loại gì mà sụt áp có 0.3V nhỉ. CÁc diod silic luôn có áp phân cực thuận là 0,65 -> 0.7V Và thực tế bạn cũng đo được với VOM là như vậy. ).3V là áp dành cho diod Gecmany bạn ạ.

PT.
                          Last edited by phanta; 14-03-2008, 11:16.
                          Núi cao bởi có đất bồi

Comment

ồ! vậy là chưa có cách nào sao các bác?hay giúp em một sờ đồ đúng đi các bác!

Comment

Nguyên văn bởi duongpetit Xem bài viết
                              ồ! vậy là chưa có cách nào sao các bác?hay giúp em một sờ đồ đúng đi các bác!
                              Ô hay, mach đơn giản thế mà không mắc thử đi. Cách của anh, dùng loại zener tầm trên 1W. Không thì dùng mạch của "của mở" cũng đc. 1.38V là lý tưởng chạy MP3 rồi

PT.
                              Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Về tác giả

Collapse

duongpetit Tìm hiểu thêm về duongpetit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...