Thông báo

Collapse
No announcement yet.

5v_1.5v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình thắc mắc sao máy nghe nhac MP3 sử dụng mức điện áp thấp vậy nhỉ, nó củng dc cấu tạo từ mấy con IC số mà, phải 5V chứ nhỉ, ai giải thích giùm đi ????
    Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Nguyên văn bởi dinhchithanh
      Mình thắc mắc sao máy nghe nhac MP3 sử dụng mức điện áp thấp vậy nhỉ, nó củng dc cấu tạo từ mấy con IC số mà, phải 5V chứ nhỉ, ai giải thích giùm đi ????

Chắc trong đó có một con DC-DC convert (đoán thế).

Với các thiết bị yêu cầu tiết kiệm năng lượng tớ mới thấy nó dùng cỡ 1.8V, còn cỡ 1.5V trở xuống là hơi bó tay. Hoặc có thể bạn ấy có cái máy nghe nhạc Intel hoặc AMD inside, thì có thể down xuống 1V

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
        Chắc trong đó có một con DC-DC convert (đoán thế).

Với các thiết bị yêu cầu tiết kiệm năng lượng tớ mới thấy nó dùng cỡ 1.8V, còn cỡ 1.5V trở xuống là hơi bó tay. Hoặc có thể bạn ấy có cái máy nghe nhạc Intel hoặc AMD inside, thì có thể down xuống 1V
        Thậm chí trong máy Mp3 nó phải có 2 bộ DC-DC converter. Một để tạo nguồn 5V, hoặc 3V3 nuôi các hoạt động logic thông thường. Cái còn lại tạo 12V để ghi xóa EEPROM.

Mụch đích của việc dùng nguồn nuôi 1.5V chỉ là để có thể dùng được pin tiểu cho nó nhỏ gọn, chứ không hề tiết kiệm điện năng gì.

Comment

"và như thế MP3 ra đi"
          em đã lắp mạch như các bác đã hương dẫn rồi.theo bác phanta thì em đo nguồn ra là 6,5v em không dùng
          con theo bác opendoor2007 em đo ~ 1,5v. em đã dung mach nay chạy thứ con MP3 chạy được 1 lúc thi máy mp3 bị ngóm.em đo lại ơ chân C và chan E của con c945 thi 12v.mp3 của em chít rùi dừ biết cách nào đế khắc phục lại nó không các bác?

Comment

Em thu chụp cái hình mạch em lắp lên cho mọi người xem nào? tTrong sơ đồ của anh, không biết em dùng con zener nào? nếu em đo mà tải của nó chỉ là nội trở của VolMeter thì 6.5V không có gì là khó hiểu. Còn theo sơ đồ của opendoor, mạch em mắc sao nhỉ? Liệu con c945 còn sống không?

PT.
            Núi cao bởi có đất bồi
            Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
            Muôn dòng sông đổ biển sâu
            Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi duongpetit Xem bài viết
              "và như thế MP3 ra đi"
              em đã lắp mạch như các bác đã hương dẫn rồi.theo bác phanta thì em đo nguồn ra là 6,5v em không dùng
              con theo bác opendoor2007 em đo ~ 1,5v. em đã dung mach nay chạy thứ con MP3 chạy được 1 lúc thi máy mp3 bị ngóm.em đo lại ơ chân C và chan E của con c945 thi 12v.mp3 của em chít rùi dừ biết cách nào đế khắc phục lại nó không các bác?
              Mạch của opendoor2007 là mạch ổn áp cơ bản!
              Bạn xem lại chất lượng con trans hoặc phải lắp con to hơn.
              Theo triệu chứng trên là con trans bị nối tắt C-E
              Last edited by nsp; 24-03-2008, 09:36.

Comment

em đã kiếm tra con c945 trươc rồi.em lắp mạch chạy 1 lúc thì em đo lại nguồn ra la 12v(vào = ra).đê em chụp rùi gứi lên sau nha

Comment

Về tác giả

Collapse

duongpetit Tìm hiểu thêm về duongpetit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X